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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
 

                

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA MACHI - MEI 2019 
 

 

  

  



 2 

  

 

 

Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Masika kipindi cha Machi-Mei 2019  

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na 
mwelekeo wa msimu wa mvua katika kipindi cha Machi - Mei 2019, 
ushauri na tahadhari kwa wadau wa sekta mbalimbali wanaohitaji taarifa 
za hali ya hewa katika utekelezaji wa majukumu yao kama vile kilimo na 
usalama wa chakula, mifugo na wanyamapori, maliasili na utalii, nishati na 
maji, mamlaka za miji, afya pamoja na menejimenti za maafa. Kwa 
muhtasari, mwelekeo huo na athari zake unaonesha kuwa:  
  

i. Katika kipindi cha Machi hadi Mei, 2019 kwa ujumla mvua za wastani 
hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya ukanda 
unaopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka nchini.  
 

ii. Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza mapema  na kuisha mapema  na 
msimu huu unatarajiwa kuwa na vipindi vifupi vya mvua kubwa. 

 
 

iii. Katika baadhi ya maeneo vipindi vya upungufu wa mvua vinatarajiwa 
katka maeneo machache nchini hususan kaskazini mwa mikoa ya 
Kigoma na Morogoro. 

 

 
Wakati huo huo, mvua za Msimu ambazo zilianza mwezi Novemba, 2018 
zinatarajiwa kuendelea hadi mwishoni mwa mwezi April 2019. Katika 
kipindi hicho mvua hizo za Msimu zinatarajiwa kuwa za wastani katika 
maeneo mengi. Hata hivyo, mvua za chini ya wastani zinatarajiwa katika 
maeneo machahe ya kanda ya Kusini ( Ruvuma),  pamoja na mikoa ya  
Dodoma na Singida. 
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(I) MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA MACHI - MEI 2019  

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa na jinsi inavyotarajiwa 

kuwa kwa kipindi chote cha Machi – Mei 2019 (kama ilivyoelezwa katika 

kipengele II cha taarifa hii), mvua za wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi 

ya nchi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Hata hivyo, baadhi ya 

maeneo ya Nyanda za Juu Kaskazini-mashariki yanatarajiwa kupata mvua za 

wastani hadi juu ya wastani. 

 

1. Mvua za Masika 2019 (kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua)  

Msimu wa mvua za Masika ni mahususi katika maeneo ya Nyanda za Juu 

Kaskazini-mashariki, pwani ya Kaskazini na visiwa vya Unguja na Pemba, 

ukanda wa Ziwa Victoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.  Sehemu 

kubwa ya maeneo haya yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani 

katika msimu wa Masika 2019. Hata hivyo, katika baadhi ya maeneo ya nyanda 

za juu kaskazini-mashariki, hususan mikoa ya Arusha na Kilimanjaro, kuna 

uwezekano mkubwa wa mvua za juu ya wastani. 

 

1.1 Kanda ya Ziwa Viktoria: (Mikoa ya Kagera, Mara, Mwanza, Geita, 
Simiyu na Shinyanga):  
Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi Februari katika mkoa wa 

Kagera na kusambaa katika mikoa ya Mara, Mwanza, Geita, Simiyu na Shinyanga 

katika wiki ya pili ya mwezi Machi, 2019. Mvua hizi zinatarajiwa kuwa za wastani 

hadi juu ya wastani katika maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo machache ya 

mkoa wa Kagera na wilaya ya Kibondo, upungufu wa mvua unatarajiwa. 
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1.2 Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (Mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, 

Pwani, Visiwa vya Unguja na Pemba pamoja na kaskazini mwa mkoa wa 

Morogoro):  

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi 

Februari hadi wiki ya kwanza ya mwezi Machi 2019,  katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Pwani pamoja na Visiwa vya Unguja na Pemba, na kusambaa katika 

mikoa wa Tanga na Kaskazini mwa mkoa wa Morogoro katika wiki ya kwanza ya 

mwezi Machi. Mvua hizi zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo machache ya kaskazini mwa mkoa wa 

Morogoro yanatarajiwa kuwa na upungufu wa mvua.  

1.3 Nyanda za juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na 

Manyara):  

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza katika wiki ya nne ya mwezi 

Februari, 2019.  Mvua hizi zinatarajiwa kuwa za juu ya wastani hadi wastani 

katika maeneo mengi ya mikoa ya Arusha na Kilimanjaro. Aidha, Mashariki mwa 

mkoa wa Kilimanjaro (Same) na maeneo mengi ya mkoa wa Manyara 

yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani. 

Mvua za Msimu (Novemba – Aprili) kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa 

mvua kwa mwaka.   

Mvua za Msimu zilizoanza mwezi Novemba, 2018 zinaendelea katika maeneo 

yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (mikoa ya Dodoma, Singida, 

Kigoma, Tabora, Katavi, Rukwa, Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa, Ruvuma, Lindi, 

Mtwara na Kusini mwa Morogoro). Mvua hizi zinatarajiwa kuwa za wastani 

katika maeneo mengi, wakati mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa 

katika maeneo ya kati ya nchi (mikoa ya Dodoma na Singida) na yale ya Kusini 

(mkoa wa Ruvuma).  
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MWELEKEO WA MVUA WA KIPINDI CHA 

MACHI - MEI, 2019 

WASTANI WA MVUA WA MUDA MREFU 

(mm) MACHI – MEI (1981- 2010) 

 

 

 
Picha 1 – Ramani ya wastani wa mvua – kulia: Wastani wa muda mrefu wa mvua za mwezi 
Oktoba hadi Disemba; Kushoto: Mwelekeo wa mvua katika msimu huu wa Machi hadi Mei 2019.  

  
Angalizo:  
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza yakajitokeza pia katika 
maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani na chini ya wastani.  

 

 
 (II)  MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Hali ya joto la bahari la juu ya wastani ambalo limerekodiwa katika maeneo ya 

kusini-magharibi mwa Bahari ya Hindi inatarajiwa kuendela katika kipindi chote 

cha Machi-Aprili-Mei. Hii inatarajiwa kudhoofisha upepo kutoka Mashariki 

kuelekea katika pwani yetu na hivyo kupunguza mvua katika maeneo haya. Joto 

la juu ya wastani katika Bahari ya Hindi linatarajiwa kuongeza uwezekano wa 

matukio ya vimbunga katika maeneo ya kusini-mgharibi mwa Bahari ya Hindi. 

Kwa upande mwingine, joto la wastani linatarajiwa kusini-mashariki mwa Bahari 

ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) na hii inatarajiwa kupunguza msukumo 

wa   upepo wenye unyevunyevu kutoka katika misitu ya Kongo. Aidha, pamoja 

na uwepo wa joto juu ya wastani katika eneo la kati la kitropiki la Bahari ya 

Pasifiki, mchango wake katika mvua  nchini kwa kipindi cha  Machi-Aprili-Mei, 

2019 unatarajiwa kuwa hafifu.   
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(III) ATHARI NA USHAURI  

 

Kilimo na Usalama wa Chakula, Mifugo na Wanyama pori 

Katika maeneo ambayo yanatarajiwa kupata mvua za juu ya wastani hadi 

wastani, hususan maeneo ya nyanda za juu Kaskazini-mashariki (mikoa ya 

Arusha na Kilimanjaro), mvua zinatarajiwa kunufaisha uzalishaji wa mazao 

ambayo yanastahimili unyevunyevu mwingi ardhini. Sekta ya uvuvi, katika 

maeneo haya, inaweza kuathiriwa kutokana na wingi wa mtiririko wa  maji 

katika mabwawa ya samaki na hivyo wafugaji wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji wa samaki. Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua 

za wastani hadi juu ya wastani, shughuli za kawaida za kilimo zinatarajiwa. Kwa 

upande mwingine, malisho na maji ya kutosha kwa ajili ya mifugo na 

wanyamapori vinatarajiwa. 

 

Nishati, madini na Maji  

Upatikanaji wa maji unatarajiwa kuimarika, hususan katika maeneo 

yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani hadi wastani. Kina cha maji katika 

mabwawa na mito kinatarajiwa kuongezeka. Hata hivyo, athari katika 

miundombinu ya rasilimali maji inaweza kujitokeza. Shughuli za uchimbaji 

madini katika migodi midogomidogo zifanyike kwa kuzingatia tahadhari 

zinazotolewa kwani ongezeko la maji katika udongo linaweza kusababisha 

maporomoko ya ardhi. 

 

Mamlaka za Miji 

Huduma za maji safi na maji taka zinaweza kuathirika, hususan katika maeneo  

yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani hadi wastani. Mamlaka za miji 

pamoja na wananchi wanashauriwa kuchukua hatua za kuhakikisha kuwa 

mifumo na njia za kupitisha maji zinafanyakazi katika kiwango cha kutosha ili 

kuepusha maji kutuama na kupelekea mafuriko na athari nyingine. 
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Sekta ya Afya  

Kwa kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za kutosha, milipuko ya 

magonjwa ( kwa mfano: kipindupindu, kuhara, homa ya matumbo nk) inaweza 

kujitokeza mara kwa mara. Hivyo ushauri unatolewa kwa mamlaka husika na 

jamii kuchukua hatua stahiki kupunguza athari za kiafya zinazoweza kujitokeza. 

 

Menejimenti ya Maafa  

Kutokana na mvua za kutosha katika maeneo mengi, mafuriko na athari nyingine 

zitokanazo na mvua nyingi vinaweza kusababisha uharibifu wa makazi, 

miundombinu na upotevu wa mali vinayoweza kusababisha kuumia au kupoteza 

maisha. Kwa hiyo, menejimenti za maafa, watoa huduma za dharura pamoja na 

wadau wengine wanashauriwa kuchukua hatua za kuweka mipango stahiki 

kuhakikisha utayari wa kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza. 

        

 

Vyombo vya habari 

Ushauri unatolewa kwa vyombo vya habari kufuatilia mara kwa mara na  

kusambaza taarifa sahihi za mienendo ya hali ya hewa na mirejeo inayotolewa na 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). Wanahabari wanashauriwa kutafuta 

na  kutumia maelezo ya wataalam wa sekta husika katika kuandaa na kufikisha 

taarifa za masuala mtambuka ya hali ya hewa kwa jamii.  

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi 

mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria 

vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi 

katika maeneo madogo utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa 

kati na mfupi. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia 

utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na mwezi kama unavyotolewa na Mamlaka ya 

hali ya Hewa Tanzania. 
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Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa 

mifumo ya hali ya hewa na kutoa taarifa za mwelekeo wa mvua nchini.  

  
 

Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania: 

 

 

 

Dkt. Agnes L. Kijazi 

MKURUGENZI MKUU 

 

   

   

  
 

       

   

 

 

Tel. 255 (0) 22  –   2460706 - 8  ; Fax: 255  -   (0) 22   –   2460718  E - mail: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet1_tz@meteo.go.tz    


