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HALMASHAURI YA WILAYA YA ARUSHA 
 (Barua zote za kiofisi zitumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji)  

 

 

 

 

 

MPANGO KABAMBE WA JIJI LA ARUSHA 2035. ARUSHA 2035 MASTER PLAN 

Mpango kabambe wa Jiji la Arusha unatekelezwa na Serikali Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana na 

serikali ya Singapore. Mpango huu unajulikana kama Arusha City Master Plan 2035. 

Katika Tanzania Mpango huu unatekelezwa kwenye majiji mawili ikiwemo Jiji la Arusha na 

Jiji la Mwanza na ulianza mwaka 2014 kwa kufanya tafiti mbali mbali juu ya Ardhi na 

Makazi na ni mpango wa muda mrefu mpaka mwaka 2035. 

UTANGULIZI NA HISTORIA FUPI. 

Mwaka 2014 Serikali kupitaia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya makazi ilisaini 

Mkataba wa makubaliano na Serikali ya Singapore (MoU) kutekeleza miradi ya kuendeleza 

miji na uandaaji wa Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha na Mwanza. 

Kazi hiyo inafanywa na Singapore Cooperation Enterprises kwa kushirikiana na Surbana 

International Consultant Pte. Kazi hiyo ya uandaaji wa Mpango Kabambe ilianza 

mwezi Februari , 2015 na inategemea kukamilika mwezi Agousti, 2016. 

Mikutano ya kitaifa ikihusisha taasisi mbalimbali za serikali  

Katika hatua za kutekeleza Mpango kabambe mikutano Mbalimbali ya kitaifa ilifanyika jijini 

Dar Es Salaam iliyohusisha taasisisi mbalimbali kama ifuatavyo:- 

• Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

• Bodi ya Taifa ya Utalii  

• Wizara ya Kazi na Ajira  

• Baraza la hifadhi ya Mazingira  

• TANROADS 

• Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  

• Wizara ya Maliasili na Utalii  

• Shirika la Maendeo ya Taifa  

• Idara ya Mipangomiji na Vijiji  

• Shirika la Nyumba la Taifa  

• Idara ya Umipaji na Ramani – Wizara ya Ardhi  

Mkoa wa Arusha, 

Telegram:  Arusha. 

Simu:  073 6500476, 

Faksi: 250 3701. 

Email:ded@arushadistrict.go.tz 

www.arushadc.go.tz 

 

 

 

MM/ARU/C.20/158/66 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kumb. Na. MM/AR/MLD 8176. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ukumbi wa Wilaya, 

S. L. P. 2330, 

ARUSHA. 

 

 

 

 



2 
 

Picha ya Mkutano wa wadau wa kitaifa kuhusu Mpango Kabambe. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Eneo lililotangazwa kuwa mji kwa ajili ya kuandaliwa Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha lina 

ukubwa wa Kilomita za mraba 608, linahusisha eneo lote la Jiji la Arusha na baadhi ya 

maeneo ya halmashauri za Wilaya za Arusha na Meru. 

Mpango Kabambe wa Jijij la Arusha unalenga kulifanya Jiji la Arusha pamoja na Viunga 

Vyake ikiwa ni eneo lote la Jiji na Arusha na Baadhi ya maeneo katika Halmashauri ya Meru 

na Arusha kuwa sehemu nzuri ya kuishi na ya kuvutia ifikapo mwaka 2035. 

Maboresho yanalenga katika kupanga Jiji  na kuboresha maeneo ya makazi, Biashar na 

viwanda pamoja na kuimarisha miundombinu sambamba na upatikanaji wa huduma za jamii. 

Mpango kabambe wa Jiji la Arusha unalenga kupanga Mji wa Arusha kwa kuzingatia maeneo 

halisi, Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia, ukuaji wa kasi wa miji, maeneleo ya kiuchumi, 

mahitaji ya jamii pamoja na ongezeko la watu katika ardhi hii isiyoongezeka. 

Mpango Kabambe unalenga pia kuinua hali ya ya maisha ya watu kwa kujenga mji wa 

kiteknolojia (smart city) kwa kuboresha matumizi sahihi ya ardhi, miundombinu na 

usafirishaji. 

Jiji la Arusha ni kitovu cha shughuli za kidemokrasia, kiutamaduni, na kielimu pia ni kitovu 

cha utalii na inajulikana kama kituo kikuu cha shughuli za utalii hapa nchini kutokana na kuwa 

na mbuga za asili na vivutio vya utalii vinavyofahamika kote ulimwenguni. 
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Arusha pia ni makao makuu ya Jumuia ya Afrika Mashariki, Arusha inauwezo wa kuwa jiji 

kuu la Afrika Mashariki lenye uwezo wa kuleta maendeleo katika mkoa wa Arusha na nchi ya 

Tanzania kwa ujumla. 

Arusha pia inajulikana kama jiji  la kijani kutokana na wingi wa uoto wa asili na kuwa na ardhi 

yenye rutuba. Arusha inachangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa Tanzania kupitia utalii, 

kilimo na madini na ni lango kuu la kuingilia katika fursa na vivutio mbalimbali vilivyopo 

kaskazini mwa Tanzania. 

Fursa zote hizi zimefanya Jiji la Arusha kuwa mji muhimu Tanzania na hivyo kupelekea 

kupendekezwa kwa dira ya Jiji la Arusha 2035. 

Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha unajumuisha Halmashauri yote ya Jiji la Arusha na 

baadhi ya maeneo katika Halmashauri ya wilaya ya Meru na Halmashauri ya wilaya ya 

Arusha. 

Eneo hilo la Mpango Kabambe  lenye ukubwa wa Kilomita za mraba 608 limezingatia hali 

halisi ya ukuaji wa Jiji pamoja na Viunga vyake na mwelekeo wake baadaye huku kukiwa na 

msisitizo wa kuzuia mtawanyiko wa Jiji, na kuzuia uharibifu wan a kutunza Bioanuai 

inayozunguka  Jiji la Arusha. Mipaka ya eneo la Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha 

umetanda kuanzia Kisongo na Ngaramtoni  kwa upane wa Magharibi hadi Maji ya chai na 

Kitovu kwa upande wa Mashariki 

Katika Halmashauri ya Arusha Mpango kabambe wa Jiji la Arusha unategemea kutekelezwa 

katika eneo lenye ukubwa wa kilomita za mraba 149 kwenye baadhi ya  maeneo katika kata 

za Oloirieni, Kimnyaki, Bangata, Moivo, Mlangarini, Kiranyi, Kiutu, Sokoni II, Ilboru na 

Matevesi. 

Mpango huu umepanga maeneo ya makazi, maeneo ya huduma za Jamii kama shule, viwanja 

vya wazi, maeneo ya Viwanda, maeneo ya Kilimo na mifungo, maeneo ya biashara ndogo ndogo 

n.k. 
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MPANGO UTAKUWA NA NINI? 

Mpango Kabambe utakuwa na mambo yafuatayo:- 

 Utakuwa na Ramani inayoonyesha hali halisi  

 Taswira ya mpango  

 Mapendekezo ya mpango wa matumizi ya ardhi  

 Ramani mahsusi zinazoonyesha miundombinu mbalimbali kama barabara, maji, maji 

taka n.k  

 Ripoti za mpango kabambe; 

 Illustrative 3D Model inayoonesha sehemu ya eneo la katikati ya  Jiji. 

 Kuwa website (Mtandao) wa mpango kabambe kwa ajili ya matumizi ya umma na kuwa 

na uwezo wa kupakua (download) ramani  

 

UCHAMBUZI WA ENEO LA MPANGO, HALI HALISI NA MAPENDEKEZO YA 

RASIMU YA MPANGO KABAMBE. 

 

 

 

Jiji la Arusha: km sq 272  

Wilaya ya Arusha: km sq 149  

Wilaya ya Meru: km sq 187  

Jumla ya Eneo la Mpango: km sq 608  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Eneo la mpango ni 25% ya Arusha yote.  

 

 

 

ARUSHA CITY 

ARUSHA DISTRICT 
COUNCIL 

MERU DISTRICT 
COUNCIL 



7 
 

MPANGO KABAMBE UMEPANGA MATUMIZI YA ARDHI KAMA INAVYOONYESHA 

KWENYE RAMANI. 
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MUUNDO WA UTEKELEZAJI WA MPANGO KABAMBE. 
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HATUA ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO KABAMBE WA JIJI LA ARUSHA 2035 
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MIKUTANO MBALIMBALI YA WADAU ILIYOFANYIKA KATIKA MPANGO KABAMBE 

WA JIJI LA ARUSHA UKIJUMUISHA HALMASHAURI ZA JIJI LAARUSHA, MERU 

NA ARUSHA. 
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MIKUTANO MBALI MBALI YA WADAU KATIKA HATUA ZA UTEKELEZAJI WA 

MPANGO KABAMBE WA JIJI LA ARUSHA 2035 
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MAWASILISHO YA RASIMU YA MWISHO YA MPANGO KWA WADAU. 

Mkutano wa kuwasilisha Rasimu ya  Mwisho wa mpango kwenye mkutano wa  wataalamu na 

wadau wa Maendeleo kutoka halmshauri za Jiji la Arusha, Halmshauri ya Arusha na 

Halmashauri ya Meru. 
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MIKUTANO MBALIMBALI YA WADAU ILIYOFANYIKA KATIKA MPANGO KABAMBE 

WA JIJI LA ARUSHA UKIJUMUISHA HALMASHAURI ZA JIJI LAARUSHA, MERU 

NA ARUSHA. 
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MIKUTANO MBALIMBALI YA WADAU KATIKA HATUA ZA UTEKELEZAJI WA 

MPANGO KABAMBE WA JIJI LA ARUSHA 2035. 
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MAWASILISHO YA RASIMU YA MWISHO YA MPANGO KWA WADAU. 
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MIKUTANO YA WANANCHI WA KUTOA MAONI JUU YA RASIMU YA MPANGO KABAMBE WA 

JIJI LA ARUSHA 2035. 

Mkutano wa wananchi wa wananchi wa kijiji cha Mlangarini wa kutoa maoni ya Rasimu ya Mpango wa Jiji 

la Arusha 2035. 
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MIKUTANO YA WANANCHI WA KUTOA MAONI JUU YA RASIMU YA MPANGO KABAMBE WA 

JIJI LA ARUSHA 2035. 

Mkutano wa wananchi wa kijiji cha Sasi kata ya Bangata kwa ajili ya kutoa maoni ya 

Rasimu ya Mpango wa Jiji la Arusha 2035. 
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Mpaka kufikia tarehe 15.03.2017 hatua ya kutoa maoni ya wadau mbali mbali ikiwemo 

wananchi wa maeneo ambayo yameingizwa kwenye Mapango Kabambe wamemaliza kutoa 

maoni yao juu ya Rasimu ya Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha 2035. 

Rasimu hiyo imerudishwa Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 

marekebisho kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau mbali mbali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


