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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
 OFISI YA RAIS 
 
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.       Ofisi  ya Menejimenti  ya  Utumishi wa Umma, 
Simu Nambari: 2118531-4            S.L.P. 2483, 
E-Mail:ps csd@intafrica.com Fax: 2113084     DAR ES SALAAM. 
 
Unapojibu tafadhali taja:         

 
Kumbukumbu Na: BD/46/352/01/16   23 Agosti, 2004 
 
 

WARAKA WA UTUMISHI NA.2 WA MWAKA 2004 
 

KUHUSU UTEKELEZAJI WA UTARATIBU WA KUPIMA UTENDAJI KAZI WA 
WATUMISHI WA UMMA KWA UWAZI 

 
1.0. UTANGULIZI: 
 

1.1 Kwa muda mrefu utaratibu wa kupima utendaji kazi wa watumishi wa umma 

umekuwa ukifanyika kwa siri kwa kutumia Fomu TFN.743 na EF 117 kwa 

walimu. 

 

1.2 Utaratibu huo una upungufu ufuatao: 

• Hauna malengo ya kazi yaliyo wazi na yaliyokubalika kati ya pande zote 

mbili, yaani mtumishi na msimamizi wake.  Hivyo basi kinachopimwa si 

kiwango halisi cha utendaji kazi. 

• Upimaji wa utendaji kazi unafanywa kwa siri bila kumshirikisha au kumpa 

fursa mtumishi anayepimwa kuelewa maendeleo au upungufu wake wa 

utendaji kazi.  

• Upimaji ulitegemea ridhaa ya mpimaji yaani msimamizi bila kuwepo kwa 

vigezo vya kuzingatia.  

• Malalamiko mengi yenye maudhui ya kuoneana, kukomoana na 

kupendeleana yamekuwa yakijitokeza. 

 

1.3 Serikali hivi sasa inatekeleza Mpango wa Kuboresha Utumishi wa Umma 

unaolenga kutoa huduma bora na kuhakikisha uwajibikaji.  Mabadiliko 
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mbalimbali yanatekelezwa kufikia azma hiyo.  Mabadiliko hayo ni pamoja na 

kuwa  na:- 

• Sera ya Menejimenti ya Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1998. 

• Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002. 

• Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003. 

• Miundo mipya ya utumishi. 

 

Kutokana na mabadiliko haya ya sera na mifumo ya menejimenti na usimamizi, 

Serikali imeamua kubadilisha mfumo wa upimaji wa utendaji kazi kutoka huu 

uliopo na kuanzisha mfumo tofauti.  Lengo ni kuwa na utendaji kazi wenye 

malengo unaojihusisha na matokeo na unaotoa changamoto kwa watumishi 

kujiendeleza na kujenga uwezo wa kuboresha utendaji wao. 

 

2.0 UTARATIBU UTAKAOTUMIKA: UWEKAJI WA MALENGO YA KAZI 

Kuanzia sasa mfumo wa upimaji utendaji kazi utakuwa ni wa wazi au “Open 

Performance Review and Appraisal System – OPRAS”.   

2.1. Msingi mkubwa katika mfumo huu mpya ni kuwa na malengo mahususi 

ya kazi ya mwaka kwa kila mtumishi, tathmini ya utendaji ya nusu mwaka 

na tathmini ya utendaji wa mwaka mzima ambazo zote zitafanywa kwa 

uwazi. 

 

2.2. Kuwepo kwa makubaliano ya malengo ya kazi kwa mwaka ambayo 

yatakuwa msingi wa mkataba wa utendaji kazi kati ya mtumishi na 

msimamizi. 

 

2.3. Malengo ya kazi ya mwaka kwa kila mtumishi yanayotokana na malengo 

ya kazi ya mwaka yaliyoainishwa katika mpango wa kimkakati wa Taasisi 

husika (Strategic Plan).  

 

2.4. Kila mtumishi atashiriki katika kupanga malengo yake ya kazi na 

kufahamu uhusiano uliopo kati ya malengo ya mtumishi binafsi na 

malengo ya Idara/Taasisi/asasi anayofanyia kazi. 
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3.0. UTEKELEZAJI 

Waajiri wote katika Sekta ya Utumishi wa Umma sasa watatumia fomu TFN 832 

badala ya TFN 743 na nyinginezo. 

 

3.1 Utekelezaji wa utaratibu huu wa upimaji utendaji kazi wa watumishi wa 

Umma kwa uwazi utamhusu kila mwajiri na kila mtumishi wa Umma.  Ili 

kupima utendaji kazi, waajiri na waajiriwa watalazimika kufuata utaratibu 

na mwongozo uliofafanuliwa hapa chini. 

 

3.1.1. Mikataba ya Utendaji Kazi 

Kila mtumishi wa umma atatakiwa kusaini mkataba wa utendaji 

kazi (Performance Contract) na msimamizi wake wa kazi 

mkataba ambao utajumuisha malengo waliyokubaliana pamoja 

na rasilimali inayohitajika ili kutekeleza malengo hayo. Pia 

msimamizi wa kazi husika ndiye atapima utendaji kazi wa 

watumishi aliosaini nao mkataba wa utendaji kazi, kwa 

kuzingatia malengo yaliyoainishwa katika mikataba ya utendaji 

kazi.   Utaratibu wa kusaini mikataba ya kazi utakuwa kama 

ifuatavyo: 

 

(i) Watendaji Wakuu (Chief Executives) 

• Katibu Mkuu wa Wizara atasaini mkataba na Waziri 

wa Wizara husika baada ya kushauriana na Katibu 

Mkuu Kiongozi. 

 

• Mkuu wa Idara Inayojitegemea atasaini mkataba na 

Katibu Mkuu Kiongozi baada ya kushauriana na 

Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana na Idara 

husika. 
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• Katibu Tawala wa Mkoa atasaini mkataba na Mkuu 

wa Mkoa baada ya kushauriana na Katibu Mkuu 

anayehusika na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

 

• Mkurugenzi wa Uhamiaji na Kamishna wa Zimamoto 

na Huduma za Uokoaji watasaini mikataba na Katibu 

Mkuu Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi. 

 

• Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Miji, 

Manispaa na Jiji atasaini mkataba na Mwenyekiti au 

Meya wa Halmashauri husika. 

 

(ii) Watumishi wa Umma ambao sio Watendaji Wakuu. 

Watumishi wa Umma ambao hawakuorodheshwa katika 

Aya 3.1.1.(1) watasaini Mikataba ya Utendaji Kazi na 

Wasimamizi (Supervisors) wa sehemu zao za kazi. 

 

3.1.2. Upimaji wa Utendaji Kazi. 

Katibu Mkuu wa Wizara, Mkuu wa Idara Inayojitegemea, Katibu 

Tawala wa Mkoa, Mkurugenzi wa Halmashauri husika, 

Mkurugenzi wa Uhamiaji na Kamishna wa Zimamoto na 

Huduma za Uokoaji watakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa 

watumishi walio chini yao wanapimwa utendaji kazi wao kwa 

kuzingatia malengo ya kazi kama yalivyoainishwa katika 

Mikataba ya Utendaji Kazi (Performance Contract) ya watumishi 

hao. 

 

Katika utaratibu huu, Watendaji Wakuu watapimwa utendaji 

kazi wao kwa kuzingatia utaratibu ufuatao: - 

 

(a) Katibu Mkuu atapimwa na Waziri wa Wizara inayohusika,  
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(b) Katibu Tawala wa Mkoa atapimwa na Mkuu wa Mkoa  

baada ya kushauriana na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

 

(c) Mkurugenzi wa Uhamiaji na Kamishna wa Zimamoto na  

Uokoaji atapimwa na Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya 

Ndani ya Nchi, 

 

(d) Mkuu wa Idara Inayojitegemea atapimwa na Waziri  

mwenye dhamana na Idara inayohusika baada ya 

mashauriano na Mwenyekiti kama idara hiyo inaongozwa 

na Mwenyekiti, 

 

 (e) Watumishi wengine wote ambao hawakuorodheshwa 

katika aya (a) – (d) watapimwa utendaji wao na 

wasimamizi wa sehemu zao za kazi. 

 

3.1.3. Makubaliano katika Upimaji wa Utendaji Kazi. 

• Iwapo panatokea kutokukubaliana kati ya msimamizi   

na  mtumishi katika kupimwa utendaji kazi,  utaratibu 

huu unatoa nafasi ya kumhusisha mtu wa tatu 

anayefahamu kwa undani kazi za eneo husika ili atoe 

maoni yake ambayo msimamizi na mtumishi 

watayachukulia maanani katika kukamilisha zoezi la 

upimaji utendaji kazi. 

 

• Pale ambapo hapatakuwa na makubaliano katika upimaji 

wa utendaji kazi kati ya msimamizi na mpimwaji 

msimamizi atamshauri mpimwaji kuwasiliana na 

mamlaka ya juu zaidi.  Aidha pale ambapo hapatakuwa 

na makubaliano kati ya Waziri na Katibu Mkuu, Waziri 

atatakiwa kupata ushauri kutoka Tume ya Utumishi wa 
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Umma ambapo Tume itateua mjumbe wake ambaye 

atatoa ushauri.  Endapo baada ya kupata ushauri bado 

pande hizo mbili hazitafikia makubaliano, mjumbe wa 

Tume atatakiwa kuandaa taarifa na mapendekezo yake 

na kuyawasilisha kwa Tume ambayo hatimaye 

itawasilisha kwa Katibu Mkuu Kiongozi kwa uamuzi wa 

mwisho. 

 

3.1.4. Hati ya Mkataba 

Utaratibu wa kuandaa taarifa ya tathmini ya utendaji kazi 

utatekelezwa kwa kutumia Fomu TFN.832 iliyoambatanishwa  

na Waraka huu.  Fomu hiyo ndiyo itakayokuwa hati ya mkataba 

wa utendaji kazi (Performance Contract) kati ya mwajiri na 

mwajiriwa. 

 

(i) Taarifa za nusu mwaka. 

Kila mtumishi wa umma ataandaa taarifa ya tathmini ya 

kazi kwa kila miezi sita.  Taarifa hiyo itajadiliwa kati ya 

msimamizi wa kazi na mwajiriwa.   

 

(ii) Taarifa za mwaka. 

Kila mtumishi wa umma ataandaa taarifa ya tathmini ya 

utendaji kazi kwa kila mwaka.  Taarifa hiyo itajadiliwa 

katika kikao cha pamoja kila mwisho wa mwaka kati ya 

msimamizi na mtumishi  ili kutathmini mafanikio na 

matatizo  yaliyojitokeza  ili kukubaliana namna ya 

kufanikisha malengo ya baadaye ya kazi na ya mwajiriwa 

katika maendeleo yake ya kazi kwa mfano kuthibitishwa 

kazini, kuongeza ujuzi, nyongeza ya mshahara, 

kupandishwa cheo na kadhalika. 

 

(iii) Usambazaji wa Taarifa. 
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Kila mwajiri atatakiwa kuhakikisha kuwa taarifa za kupima 

utendaji kazi wa kila mtumishi zinaandaliwa kikamilifu na 

nakala moja ya taarifa inawekwa katika jalada binafsi la 

mtumishi anayepimwa utendaji kazi wake. Nakala 

nyingine atapewa mtumishi anayepimwa na nyingine 

kusambazwa kwa utaratibu ufuatao: 

(a) Kama anayepimwa ni Katibu Mkuu nakala moja 

itawasilishwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi. 

  

(b) Kama anayepimwa ni Katibu Tawala wa Mkoa 

nakala moja itawasilishwa kwa Katibu Mkuu 

Kiongozi, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa na nakala nyingine kwa 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma. 

 

(c) Kama anayepimwa ni Mkurugenzi wa Uhamiaji au 

Kamishna wa Huduma za Zimamoto na Uokoaji, 

nakala moja itawasilishwa kwa Katibu Mkuu Wizara 

ya Mambo ya Ndani na nakala nyingine kwa Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma. 

 

(d) Kwa watumishi wengine wa umma walio katika 

ngazi ya Maafisa Wakuu (principal level) nakala 

moja itawasilishwa kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

 

(e) Kwa watumishi wengine wa Umma wanaofanya kazi 

katika Idara Zinazojitegemea/Vitengo nakala moja 

itawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara 

inayohusika na kuwekwa kwenye jalada lake binafsi. 



 8

 

(f) Kwa walimu nakala moja itawasilishwa Idara ya 

Walimu, Tume ya Utumishi wa Umma. 

 

(g) Kwa Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji, 

Manispaa na Jiji nakala moja itawasilishwa kwa 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na nakala nyingine kwa Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma. 

4. MWAJIRI 

Mwajiri ndiye mwenye dhamana ya kuhakikisha kwamba utaratibu huu 

wa kupima utendaji kazi kwa uwazi unatekelezwa. 

 

5. TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA 

Waraka huu unafuta barua yangu Kumb. Na.BD/46/352/01/36 ya tarehe               

01 Februari, 2002 iliyotoa maelekezo kuhusu matumizi ya Fomu Na.TFN.832 kwa 

majaribio badala ya Fomu TFN.743 ambayo sasa inafutwa. 

 

 Waraka huu utaanza kutumika tarehe 1 Septemba, 2004. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Joseph A. M. Rugumyamheto 
KATIBU MKUU (UTUMISHI) 


