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HALMASHAURI YA WILAYA YA ARUSHA 
(Barua zote za kiofisi zitumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji) 

 
Mkoa wa Arusha, 

Telegram: Arusha 
Simu: 2502737 
Nukushi: 2503701 

B-Pepe: ded@arushadc.go.tz 
Tovuti: www.arushadc.go.tz  

: 
 

 
 

 
Ukumbi wa Wilaya, 

S.L.P 2330, 
ARUSHA 

 

  
 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SERA YA VIWANDA NA UWEKEZAJI KATIKA 

HALMASHAURI YA WILAYA ARUSHA 

 

A: TAARIFA YA VIWANDA NA UWEKEZAJI 

Ifuatayo ni taarifa ya utekelezaji wa sera ya viwanda na uwekezaji katika 

Halmashauri ya Arusha. Ikiwa ni sambamba na sera ya taifa juu ya viwanda na 

uwekezaji kama ilivyoainishwa kwenye Mpango Wa Pili Wa Maendeleo Ya Taifa Wa 

Miaka Mitano 2016/17-2020/2021. 

 

Katika utekelezajiwa sera hiyo Halmashauri imekwisha kuanza kufanya mambo 

yafuatayo; - 

 

1. KUUNDA TIMU YA UWEKEZAJI NA VIWANDA 

Halmashauri imefanikiwa kuunda timu ya uwekezaji na viwanda iliyojumuisha 

wataalamu wafuatao; - Mweka Hazina, Afisa Mipango, Afisa Vijana, Mratibu wa 

Uwezeshaji Wananchi kiuchumi, Afisa Biashara, Afisa Maendeleo Jamii, Afisa 

Moboresho, Afisa Ardhi na Mwanasheria.  Jukumu kuwa la timu ni pamoja na kutafuta 

na kuyatambua maeneo ya uwekezaji, kufanya mazungumzo na taasisi mbalimbali 

zikiwemo mashirika na taasisi za fedha, kwa ajili ya uwekezaji katika maeneo 

yatakayo ainishwa na timu. 

 

 

 

 

mailto:ded@arushadc.go.tz
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2. HALI HALISI YA VIWANDA 

Katika Halmashauri yetu ya Arusha hakuna viwanda vikubwa bali kuna viwanda vya 

Kati 17, kati ya hivi viwanda 6 vimeanzishwa katika mwaka wa fedha 2016/2017 na 

241 ni viwanda vidogo vidogo.  Tazama Kiambatisho. 

 

3. KUAINISHA MAENEO PENDEKEZWA YA VIWANDA 

Halmashauri kupitia timu inayofuatilia maswala ya uwekezaji, imeendelea kufanyia 

kazi upatikanaji wa maeneo yatakayotumika kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda. Timu 

hiyo imefanikiwa kubaini maeneo yafuatayo; - 

  

ENEO LA MALISHO (MBUGA YA ILKUROT) – KATA YA OLKOKOLA 

• Ukuwa wa eneo; 50 ekari 

• Limepimwa, 

• Halihitaji fidia, 

• Lina barabara 

• Miundombinu ya Umeme ipo karibu, 

• Maji yapo, 

 

Hili lina ukubwa wa ekari 123,610 limepimwa na kutengwa kwa ajili ya malisho ya 

mifugo pamoja na miundombinu yake. 

 

Halmashauri inakusudia kutenga eneo la ekari 50 kati ya 123,610 kwa ajili ya ujenzi 

wa kiwanda cha kusindika mazao ya mifugo kama maziwa, nyama, Ngozi na nk. 

 

• Shamba la Fil – Kata ya Bwawani 

Halmashauri na ina eneo lenye ukubwa wa ekari 8 kwa ajili ya uwekezaji wa 

kiwanda kidogo cha kusindika mazao ya Kilimo. Katika shamba hilo la Hifadhi 

Builders Ltd wana ekari 650 ambazo zimepangiwa matumizi mbalimbali zikiwemo 

ekari 10 kwa ajili ya viwanda vidogo vidogo. Aidha, Halmashauri imekwisha 

andika barua kwa Hifadhi Builders Ltd kuwasisitiza kuanza ujenzi wa viwanda 

hivyo, ili kwenda na kasi ya sera ya Viwanda. 
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• Shamba la Tanzania Plantations Ltd – Kata ya Bwanani 

Shamba hili lina hati namba NP 304 & NP 305, lilibatilishwa na sasa wamiliki 

wamefungua kesi Mahakamani. Halmashauri inakusudia kutengae maeneo ya 

viwanda katika eneo hilo mara kesi hiyo itakapomalizika na Halmashauri, 

kuruhusiwa kuendelea na shughuli ya upangaji wa matumizi katika eneo hilo. 

 

• Shamba la Aga Khan 

Shamba hili limepimwa lina ukubwa wa zaidi ya ekari 3,000 na linamilikiwa na 

Aga Khan Foundation. Shamba limeingizwa ndani ya Mpango Kabambe Wa Jiji la 

Arusha (Master Plan), shamba lipo katika kata tatu (Mateves, Musa na Oltrumet).  

 

Katika Mpango Kabambe wa Jiji la Arusha, eneo hili limepangiwa matumizi ya 

Taasisi (Institutions). Aidha, Mpango Kabambe pia umeonyesha maeneo ya 

Mateves yametengwa kwa ajili ya Viwanda, hivyo Halmashauri inakusudia kufanya 

mazungumzo na Mmiliki wa shamba hilo kuona uwezekano wa kufanya uwekezaji 

wa viwanda katika ukanda huo wa Mateves. 

 

• Shamba la Oldonyosambu 

Shamba hili lilikuwa limepimwa na lilikuwa na ukubwa wa ekari 156. Kwa sasa 

limebatilishwa umiliki wake kwa manufaa ya umma, wananchi wanachangia 

gharama za fidia kwa aliyekuwa mmiliki. Halmashauri itawashawishi wananchi wa 

kijiji cha Lemong’o kutenga eneo angalao ekari 50 kwa ajili ya kujenga kiwanda 

cha kusindika karoti, kwa kuwa wananchi wa eneo hilo wanajihusisha zaidi na 

kilimo cha Karoti. 

 

4. WASIFU WA UWEKEZAJI (INVESTMENT PROFILE), 

Halmshauri imetengeneza wasifu huo ulioainisha fursa za uwekezaji zilipo ndani ya 

Halmashauri. Aidha, wasifu huo umesambazwa sehemu mbalimbali na kutangazwa 

kupitia tovuti ya Halmashauri www.arushadc.go.tz. 

 

http://www.arushadc.go.tz/
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Jedwali Na. 1: Maeneo ya Uwekezaji 

NA MAENEO YA 

UWEKEZAJI 

SHUGHULI 

ZINAZOKUSUDIWA 

KUFANYIKA 

HALI HALISI YA 

MAENEO YA 

UWEKEZAJI 

1 Kata ya kiutu, kijiji 

cha Engorika 

• Ujenzi wa soko la 

kisasa 

• Uwekezaji 

unaopendekezwa na 

Halmashauri ni 

kuingia ubia na 

taasisi za fedha 

• Jengo litakuwa na 

ghorofa 7 ambapo 

shughuli mbalimbali 

za kibiashara 

zitafanyika 

Eneo hili lina ukubwa wa 

ekari 2.3 

-Eneo limepimwa na 

linamilikiwa na 

Halmashauri 

-Miundombinu (barabara, 

umeme maji) ni mizuri 

2 Burka Estate Plot 

No.558 Block A 

(Ujenzi wa uwanja 

wa mpira), na plot 

 

• Ujenzi wa maeneo ya 

burudani 

(Recreational centre), 

viwanja vya michezo 

mbalimbali, Fitness 

centers “gymnasium” 

vitajengwa.  

-Eneo limepimwa, lina 

ukubwa wa ekari 3.27 na 

lina hati, Linamilikiwa na 

Halmashauri ya Arusha. 

 No.181 Block A-

Burka (Ujenzi wa 

shopping Mall) 

• Plot No.181 Ujenzi wa 

shopping Mall 

-Eneo limepimwa, lina 

ukubwa 6002m² 

-Eneo linamilikiwa na 

Halmashauri 

-Miundombinu ni mizuri. 

3 Gomba Estate • Ujenzi wa kituo cha 

mabasi 

-Eneo limepimwa, lina 

ukubwa wa ekari 4.4 na 

lina hati 

-Eneo linamilikiwa na 

Halmashauri 
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NA MAENEO YA 

UWEKEZAJI 

SHUGHULI 

ZINAZOKUSUDIWA 

KUFANYIKA 

HALI HALISI YA 

MAENEO YA 

UWEKEZAJI 

4 Shimo la Mungu 

kata ya Laroi  

• Kuanzisha vivutio 

mbalimbali vya kitalii 

kama vile wanyama, 

Camp Site, ngoma za 

asili na vibanda vya 

kutolea huduma 

mbalimbali kwa 

watalii. 

• Eneo linaweza 

kukodishiwa 

mwekezaji kwa 

maelewano baina ya 

mwekezaji na 

Halmashauri na kijiji 

cha Laroi. 

-Eneo halijapimwa 

linakisiwa kuwa na 

ukubwa wa takribani ekari 

1,000. 

-Eneo linamilikiwa na kijiji 

cha Laroi. 

5 Mporomoko ya maji 

Napuku (Napuku 

water Falls). Kata ya 

Kiutu kijiji cha 

Oldadai. 

• Uwekezaji 

unaokusudiwa ni 

ujenzi wa maeneo ya 

kupumzikia, vyoo, 

camping sites, vifaa 

vya watalii ‘Walking 

infrastructure’ 

• Halmashauri 

inatafuta mbia. 

Eneo halijapimwa 

6 Ngiresi Water Fall, 

kata ya Bang’ata 

• Uwekezaji 

unaokusudiwa ni 

ujenzi wa maeneo ya 

kupumzikia, 

vyoo,camping sites, 

vifaa vya vya watalii 

‘Walking 

infrastructure’ 

• Halmashauri 

inatafuta mbia. 

Eneo halijapimwa. 
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Pamoja na maeneo yaliyoanishwa katika taarifa hii, Halmashauri bado inaendelea na 

juhudi za kubainisha maeneo zaidi ya uwekezaji wa viwanda, na kuboresha 

miundombinu yake. 

 

Aidha, Halmashauri imechukua hatua ya kutambuzi wa wananchi wenye maeneo 

makubwa na wenye nia ya kuwekeza kwenye sekta ya viwanda. Ili Halmashauri 

ipeleke miundombinu, na kutangaza kwa kuingiza kwenye wasifu wa uwekezaji wa 

Halmashauri. 

 

 

 

Kushoka N.A 

KNY: MKURUGENZI MTENDAJI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ARUSHA 
 

 
 

 


