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KIONGOZI WA MBIO ZA  

MWENGE WA UHURU 
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UTANGULIZI 

 

Kitabu hiki kinahusu taarifa mbalimbali za mbio za Mwenge wa Uhuru katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Arusha tarehe 3 Septemba 2017. Aidha, taarifa hizo 

ni pamoja na Taarifa ya Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru, Mapokezi katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Arusha, Ratiba za Miradi iliyopitiwa na Mwenge wa 

Uhuru, Taarifa za Miradi, Risala ya Utii kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Taarifa ya 

Kuukabidhi Mwenge kwa Halmashauri ya Meru, na viambatanisho muhimu vya 

vya taarifa hizo. 
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TARIFA FUPI YA MAKABIDHIANO YA MWENGE  

TAREHE 3 SEPTEMBA 2017 

 
 

Mimi Ndugu Alexander Mnyeti, Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, nakiri 

kuupokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya Longindo, leo 

tarehe 3 Septemba 2017 ukiwa unawaka, unameremeta na wakimbiza 

Mwenge kimkoa na Kitaifa wakiwa na afya njema na salama.  
 

Katika Wilaya ya Arumeru inayoundwa na Halmashauri mbili, Halmashauri 

ya Wilaya ya Arusha na Halmashauri ya Meru. Wilaya ya Arumeru ina 

ukubwa wa kilomita za mraba 2,714.892 ikiwa na jumla ya Wakazi 663,055 

(Wanaume ni 319,690) na Wanawake ni 343,096).  Aidha, Mwenge wa Uhuru 

utapita katika Tarafa zote 6 za Wilaya ambazo ni Mukulat, Enaboishu, 

Moshono, King’ori, Poli na Mbuguni, utapita katika kata 10 kati ya kata 53, 

vijiji 8 kati ya 157. 

 

Mwenge huu wa Uhuru unatarajiwa kukimbizwa umbali wa Kilometa 159.1 

kukagua na kufungua miradi yenye thamani ya shillingi 3,735,799,088 katika 

Sekta za Maji, Elimu, Afya, Viwanda, Uvuvi, Kilimo, Mazingira na Mifugo 

na kuwezesha wananchi kiuchumi hasa kwa kutoa mikopo kwa vikundi yenye 

thamani ya shilingi 157,000,000. 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa kwa kuanzia Mwenge huu wa 

Uhuru utaanza kukimbizwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha na 

kumalizikia katika Halmashauri ya Meru. 

Eeeh Mwenyezi Mungu nisaidie. 

Mwenge wa Uhuru Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!! 

 

Ndugu Alexander Mnyeti 

MKUU WA WILAYA 

WILAYA YA ARUMERU 
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TAARIFA FUPI YA MAPOKEZI YA MWENGE WA UHURU 

TAREHE 03 SEPTEMBA 2017  

 

UTANGULIZI 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Amour Hamad 

Amour, Ndugu wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa ; Salome Obadia 

Mwakitalima, Shukran Islam Msuri, Frederick Joseph Ndahani, Vatima 

Yunus Hassan, Bahati Mwaniguta Lugodisha, 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha - Ndugu Mrisho Gambo 

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha - Ndugu Richard Kwitega 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Arumeru – Ndugu Alexander Mnyeti 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama na Serikali 

Viongozi wa Madhehebu ya Dini 

Viongozi wa Tasnia ya habari, vikundi vya wasanii 

Kwa niaba ya wananchi wote wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha napenda 

nitumie fursa hii kuwapa pole kwa safari ndefu. Aidha, ninayo furaha kubwa 

kuwakaribisha katika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha. 

 

Sote tunatambua kwamba kihistoria, Mwenge wa Uhuru uliwashwa ili 

kuleta matumaini pasipo na matumaini, kuleta upendo palipo na chuki, 

na heshima pale ambapo pamejaa dharau.  Hadi sasa, pamoja na kuhimiza 

maendeleo kwa wananchi, Mwenge wa Uhuru bado unabeba maana na 

madhumuni yale yale yaliyoainishwa wakati Mwenge wa Uhuru unawashwa 

kwa mara ya kwanza nchini. 

 

Katika kutekeleza madhumuni hayo, Halmashauri ya Wilaya ya Arusha, 

yenye Jimbo moja la uchaguzi la Arumeru Magharibi, Mwenge wa Uhuru 

utapita katika Tarafa zote tatu (3) ambazo ni Mukulat, Enaboishu na 

Moshono. Aidha, Mwenge wa Uhuru utakimbizwa katika Kata Sita (6) kati 
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ya kata 27 na utapita katika vijiji vinne (4) kati ya Vijiji 67 na vitongoji vinne 

(4) kati ya vitongoji 21 vinavyounda Mamlaka ya Mji mdogo wa Ngaramtoni 

katika Halmashauri hii. 

 

Mbio za Mwenge wa Uhuru 2017 katika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 

zitakuwa na urefu wa kilomita 88. Mwenge wa Uhuru utapitia miradi sita (6), 

kati ya hiyo miradi miwili (2) itafunguliwa nayo ni Kituo cha Afya Engorora 

kilichopo Kata ya Kisongo na mradi wa ufugaji wa samaki, uliopo Kata ya 

Olorien. Miradi mitatu (3) itazinduliwa nayo ni mradi wa Kiwanda cha 

vifungashio uliopo Kata ya Kisongo, Mabweni na madarasa shule ya 

Sekondari Mwandet, uliopo Kata ya Mwandet na Kivuko cha Moivo kilichopo 

Kata ya Moivo. Na mradi mmoja (1) wa maji wa Ekenywa, Kata ya 

Olturument utawekewa jiwe la msingi na Mwenge wa Uhuru. Aidha, Mwenge 

wa Uhuru utatekeleza dhana ya Uwezeshaji wananchi kiuchumi na kutoa 

mikopo kwa vikundi vya wanawake na Vijana yenye thamani ya shilingi 

100,000,000. 

 

Miradi yote hii ina thamani ya jumla ya Shillingi 1,635,900,399.45 kwa 

mchanganuo ufuatao : - 

Nguvu za 

Wananchi 

Halmashauri Serikali Kuu Wadau wa 

Maendeleo 

163,350,700.00 80,849,699.45 255,000,000.00 1,136,700,000.00 

 

Miradi itakayopitiwa imegusa sekta za Maji, Elimu, Afya, Viwanda, Uvuvi, 

na kuwezesha Wananchi kiuchumi. 

 

Pamoja na kupitia miradi ya maendeleo, Mwenge wetu wa Uhuru 

utakimbizwa ukiwa unaelimisha na kueneza ujumbe mkuu wa ‘Shiriki 

kukuza Uchumi wa Viwanda kwa maendeleo ya nchi yetu’. Aidha ujumbe 
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huu umeambatana na ujumbe wa kudumu wa mapambano dhidi ya Malaria, 

UKIMWI, Rushwa na matumizi ya madawa ya kulevya.  

 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa,  

Halmashauri ya Wilaya ya Arusha imejiandaa vyema kuupokea na 

kuukimbiza Mwenge wa Uhuru kwa shangwe, nderemo, bashasha na vifijo 

ikiwa ni pamoja na kuangalia vyema msafara wako.  Hivyo ninayo heshima 

kubwa kutamka sasa kuwa tuko tayari kuanza mbio za Mwenge wa Uhuru 

mwaka 2017. 

 

MWENGE HOYEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEE !!!!!!!!! 

 

 

Dkt. Wilson Mahera Charles (PhD) 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI WILAYA YA ARUSHA 
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RATIBA YA MWENGE WA UHURU KWA MWAKA 2017  

03.09.2017 NA 04.09.2017 

SIKU YA KWANZA TAREHE 03.09.2017 

KATA ENEO MUDA TUKIO MHUSIKA  

Oldonyowass Ofisi ya Kata 

Oldonyowas 

12:00-2:00 Kuwasili eneo la 

Mapokezi 

Viongozi 

Wananchi 

Oldonyowass  Ofisi ya Kata 

Oldonyowas 

          

02:00-2:15 Watumishi na 

wananchi 

Kujipanga tayari 

kwa Kuupokea 

Mwenge wa 

Uhuru. 

Viongozi 

Watumishi 

Wananchi 

  

Odonyowass Ofisi ya Kata 

Oldonyowass 

0km 

2:15-2:50 Makabidhiano ya 

Mwenge wa 

Uhuru 

Mkuu wa 

Wilaya ya 

Longido na 

Mkuu wa 

Wilaya ya 

Arumeru na 

Mkurugenzi 

Mtendaji 

Halmashauri 

ya Wilaya ya 

Arusha. 

Oldonyowass Ofisi ya Kata 

Oldonyowass        

0km 

2:50-3:00 Wimbo wa 

kuukaribisha 

Mwenge 

Kikundi cha 

Halaiki na 

amsha 

amsha. 

Olturument Ekenywa  

20.6 Km 

03:00-3:15 

 

Mwenge wa 

Uhuru kuwasili 

Kijiji Cha 

Ekenywa. 

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 

03:15-3:30 Kuweka Jiwe la 

Msingi kwenye 

mradi wa maji 

Ekenywa. 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa. 

Mwandet Mwandet 

8 Km 

 

 

 

03:30-3:45 Mwenge wa 

Uhuru kuwasili 

Shule ya 

Sekondari 

Mwandet. 

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 
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KATA ENEO MUDA TUKIO MHUSIKA  

 

 

03:45-4:00 Kuzindua Bweni 

la wasichana 

Shule ya 

Sekondari 

Mwandet.  

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

04:00-04:15 Kufungua 

Madarasa Shule 

ya Sekondari 

Mwandet. 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

04:15-4:45 Ujumbe wa mbio 

za Mwenge wa 

Uhuru. 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

4:45-4:55 Igizo/Ngonjera 

kuhusu Rushwa 

Wanafunzi 

Mwandet 

Sekondari 

04:45-5:15 Chai ya asubuhi. Watu wote 

Kisongo Kituo cha 

Afya 

Engorora         

23km 

05:15-05:45 Mwenge wa 

uhuru kuwasili 

kituo cha afya 

Engorora. 

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 

05:45-06:00 Kufungua kituo 

cha Afya 

Engorora  

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

Kisongo  

 

Lovilukunyi                 

7Km 

 

06:00-06:20 Mwenge wa 

Uhuru kuwasili 

katika Kiwanda 

cha kutengeneza 

vifungashio. 

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 

06:20-06:35 Kuzindua 

Kiwanda  

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

Olorien Eneo la Mradi 

30Km 

06:35-07:00 Mwenge wa 

uhuru kuwasili 

eneo la Mradi  

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 

07:00-07:15 Kufungua mradi 

wa samaki. 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 
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KATA ENEO MUDA TUKIO MHUSIKA  

Moivo 

 

Shule ya 

Sekondari 

Ilboru 

6Km 

 

 

7:15 -7:25 Mwenge wa 

Uhuru kuwasili 

Ilboru Sekondari 

OCD 

Mkuu wa 

Wilaya 

07:25-08:05 

 

Ujumbe wa mbio 

za Mwenge wa 

Uhuru.   

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

Kitaifa 

08:05-09:25 Chakula cha 

Mchana 

Watu wote 

Moivo Moivo                                      

2Km 

09:25-09:35 Mwenge wa 

Uhuru kuwasili.   

OCD/ Mkuu 

wa Wilaya 

  09:35-09:50 Kuzindua daraja 

La Moivo. 

Kiongozi 

Wa Mbio Za 

Mwenge Wa 

Uhuru  

Kiutu  Kiutu                                                     

3Km 

09:50-11:30 Mwenge wa 

Uhuru kuwasili 

eneo la mkesha. 

OCD/ Mkuu 

wa Wilaya 

 Kutoa Mikopo 

kwa Vikundi vya 

vijana na 

wanawake 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

kitaifa 

 Kutembelea 

miradi ya vikundi 

inayotekeleza 

dhana ya viwanda 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

kitaifa 

 Kutembelea 

banda la upimaji 

UKIMWI/VVU 

Kiongozi wa 

Mbio za 

Mwenge 

kitaifa  
Kusoma risala ya 

utii kwa 

Mheshimiwa Rais 

wa Jamhuri ya 

Muungano. 

DAS/DED 

 

 
Kutambulisha 

wakimbiza 

Mwenge Kimkoa 

na Kitaifa. 

Kiongozi 

Wa Mbio za 

Mwenge Wa 

Uhuru  
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KATA ENEO MUDA TUKIO MHUSIKA   
Ujumbe Wa 

Mwenge Wa 

Uhuru 

Kiongozi 

Wa Mbio Za 

Mwenge Wa 

Uhuru  

  11:30-01:30 Shairi, Kwaya, 

Igizo na burudani 

mbalimbali 

Kikosi cha 

Sanaa, ACE 

Africa na 

JKT Oljoro 

Kiutu Viwanja vya 

Halmashauri 

01:30-02:30 Chakula cha 

Usiku. 

Wote 

Kiutu Viwanja vya 

Halmashaur 

02:30-12:30 Mkesha wa 

Mwenge na 

burudani 

mbalimbali 

Wote 

SIKU YA PILI TAREHE 04.09.2017 

Kiutu Viwanja vya 

Halmashauri 

12:30-2.00 Chai ya asubuhi Wote 

Kiutu Viwanja Vya 

Halmashauri 

 

2:00-2:30 Msafara Kuelekea 

Tengeru eneo la 

makabidhiano 

OCD/ Mkuu 

wa Wilaya 

H/shauri ya 

Meru 

Soko la 

Tengeru 

9.5 Km 

2:30-9:00 Makabidhiano ya 

Mwenge wa 

Uhuru 

Mkurugenzi 

Mtendaji, 

Halmashauri 

ya Wilaya ya 

Arusha na 

Meru 
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MRADI I 

 

TAARIFA YA MRADI WA MAJI KITONGOJI CHA EKENYWA. 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa. Mradi wa maji kitongoji cha Ekenywa katika Kata ya Olturumet ni 

miongoni mwa miradi inayotekelezwa katika Halmashauri yetu kwa fedha za 

Mapato ya Ndani (Fedha ya fidia shamba la Lakilaki) na Ruzuku kutoka 

Serikali Kuu (CDG). Mradi huu uliibuliwa na wananchi kutokana na tatizo la 

maji katika maeneo yao ambapo maji hupatikana mara mbili kwa wiki na 

umbali wa kufuata maji ni zaidi ya mita 400. Mradi huu ulianza kutekelezwa 

mwezi Juni 2017 na wataalam wa idara ya maji kwa kushirikiana na wananchi 

wa kitongoji cha Ekenywa. Mradi umelenga kujenga tanki la Maji lenye mita 

za ujazo 60, ulazaji wa bomba la usambazaji na bomba kuu umbali wa 

kilometa 13.15 ambapo kilomita 10 ni bomba la usambazaji na kilomita 3.15 

ni bomba kuu. Ujenzi wa vituo vya kuchotea maji 15 pamoja na ujenzi wa 

uzio (Chainlink fence). 

 

Kazi zilizofanyika ni pamoja na; Ujenzi wa tanki lenye mita za ujazo 60 

umefanyika kwa asilimia 95 na ulazaji wa bomba kuu kilometa 3.15 

umekamilika. 

 
Picha Na 1: Tanki lenye mita za ujazo 60 mradi wa Maji Ekenywa 
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GHARAMA ZA MRADI 

Mradi huu ulipofikia hadi sasa umegharimu jumla ya shilingi 58,448,099.45. 

Gharama ya mradi imejumuisha nguvu za Wananchi na mchango kutoka 

Serikalini. Mchanganuo ni kama ufuatao: - 

Nguvu za Wananchi Shilingi 10,500,000 

Ruzuku toka Serikali kuu (CDG) Shilingi 25,000,000 

Halmashauri Shilingi 22,948,099.45 

Jumla 58,448,099.45 

 

Hadi kukamilika mradi huu unakadiriwa utagharimu jumla ya shilingi 

150,948,099.45/=. 

 

MANUFAA YA MRADI 

Mradi huu ukikamilika unatarajiwa: - 

1. Kuhudumia wananchi wapatao 3,750 wa kitongoji cha Ekenywa hivyo 

kupunguza tatizo la kufuata maji umbali mrefu unao athiri shughuli za 

uzalishaji mali. 

2. Kuhudumia Hospitali ya Olturument, Shule ya Msingi pamoja na 

Sekondari, 

3. Kupunguza umbali wa Wananchi kupata maji safi na salama katika 

maeneo wanapoishi. 

 

HITIMISHO 

Tunapenda kutoa shukrani za dhati kwa uongozi wa Serikali ya Kitongoji cha 

Ekenywa, Wananchi, Halmashauri ya Wilaya Arusha na wadau wote 

waliofanikisha ujenzi wa mradi huu. Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge 

kitaifa, tunaomba utuwekee jiwe la Msingi katika mradi huu wa Maji 

Ekenywa. 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

Anna Kivuyo 

AFISA MTENDAJI WA KATA 

KATA YA OLTULUMENT 
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MRADI II 

 

TAARIFA YA MRADI WA BWENI LA KIDATO CHA TANO NA SITA 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa. 

 

Mradi huu wa ujenzi wa bweni la Kidato cha Tano na Sita katika Shule ya 

Sekondari Mwandet ulianza rasmi mwezi Aprili mwaka 2017. Mradi 

umefadhiliwa wa Serikali kuu kupitia mradi wa Lipa kulingana Matokeo 

“Payment for Results” (P4R) pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 

ikishiriki katika usimamizi wa mradi.  

 

Mradi umelenga kuboresha miundombinu ya malazi bora kwa Wanafunzi wa 

Kidato cha Tano na Sita wa shule hii. Bweni hili lina uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi wapatao 80. 

 
Picha Na. 2: Bweni la Shule ya Sekondari Mwandet 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Hadi kukamilika mradi huu wa ujenzi umegharimu kiasi cha shilingi 

174,298,200/=.  

Mchanganuo wa fedha ni kama ifuatavyo Fedha kutoka serikali kuu kupitia 

mradi wa P4R shilingi 150,000,000 na Nguvu za Wananchi 24,298,200.  
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MANUFAA YA MRADI 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa, mradi huu umekuwa 

na manufaa makubwa yafuatayo: - 

• Kuwezesha ubora wa elimu hasa kwa wanafunzi wakike kwa kuishi 

karibu na shule, 

• Kuongeza nafasi za wanafunzi wa kidato cha tano, 

• Kuongeza kiasi cha ufaulu kwa kuwa na wanafunzi wanasoma kwa 

ushirikian na kusaidiana, 

• Kuongeza mwamko wa Elimu kutokana na wanafunzi kutoka mikoa 

mbalimbali Tanzania, 

• Bweni limesaidia wanafunzi kuwa na muda mwingi wa kujisomea kwa 

pamoja.  

 

HITIMISHO 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa tunaomba utuzindulie 

Bweni hili la Shule ya Sekondari ya Mwandet. 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

 

Mwalimu John Massawe 

MKUU WA SHULE 

SEKONDARI MWANDET 
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MRADI III 

 

TAARIFA YA MRADI WA UJENZI WA VYUMBA VINNE VYA 

MADARASA 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa.  

Mradi huu wa ujenzi wa Madarasa manne ya kidato cha Tano na Sita katika 

Shule hii ya Sekondari ya Mwandet ulianza rasmi Mwezi Aprili mwaka 2017.  

 

Mradi huu umefadhiliwa na Serikali Kuu ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kupitia mradi wa Lipa kulingana Matokeo “Payment for Results” 

(P4R) na ukisimamiwa na wataalamu kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 

Arusha. Madarasa haya yana uwezo wa kuhudumia wanafunzi wapatao 160. 

 

 
Picha Na 3: Madarasa ya kidato cha tano na sita katika shule ya Sekondari 

Mwandet 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Hadi kukamilika mradi huu wa ujenzi umegharimu jumla ya shilingi 

88,552,500 ikiwa ni mchango kutoka Serikali Kuu kupitia mradi wa P4R 

shilingi 80,000,000 na Nguvu za Wananchi shilingi 8,552,500. 
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MANUFAA YA MRADI 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa, mradi huu umekuwa 

na manufaa yafuatayo; - 

• Wanafunzi wanaohitimu kidato cha nne kuweza kupata nafasi kujiunga 

na masomo ya kidato cha tano na sita. 

• Kuboresha miundombinu yakujifunzia kwa wanafunzi wa kidato cha 

Tano na Sita. 

• Kupunguza msongamano wa wanafunzi darasani hasa kwa wanafunzi 

wa “A level”. 

• Kuongeza wa udahili wa wanafunzi hasa wa kidato cha tano na sita, 

• Imepunguza mzigo wa ujenzi wa madarasa kwa wananchi na 

Halmashauri. 

 

HITIMISHO 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa tunaomba utuzindulie 

madarasa haya. 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

 

Mwalimu John Massawe 

MKUU WA SHULE 

SEKONDARI MWANDET 
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MRADI IV 

 

TAARIFA YA MRADI WA KITUO CHA AFYA ENGORORA 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa.  

 

Mradi wa Kituo cha Afya Engorora uliwekwa jiwe la msingi na kiongozi wa 

mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2016 aliyeitwa Ndugu George 

Jackson Mbijima.  

 

Lengo kuu la mradi huu ni kuboresha na kusogeza huduma za afya karibu na 

wananchi. Hii ni sambamba na utekelezaji wa sera ya Afya inayotaka kuwepo 

kwa huduma za Afya karibu na katika kila Kijiji.  

 

 
Picha Na 4: Kituo cha Afya Engorora, katika Kata ya Kisongo. 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Hadi mradi huu ulipofikia umegharimu jumla ya Tsh. 151,501,600 ikiwa ni 

nguvu za wananchi na mchango kutoka Serikalini kwa mchanganuo ufuatao:- 

Nguvu za Wananchi Shilingi 120,000,000 

Wahisani/Wadau wa Maendeleo Shilingi 8,000,000 

Halmashauri Shilingi 23,501,600 

Jumla  Shilingi 151,501,600.00 
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Hadi kukamilika mradi huu kama unavyoonekana umegharimu jumla ya 

shilingi 151,501,600. 

 

MANUFAA YA MRADI 

Ni pamoja na  

• Mradi huu unakadiriwa kuhudumia wananchi takribani 10,365 wa Kata 

ya Kisongo na baadhi ya vijiji vya Kata za jirani. 

• Kutoa huduma za afya pamoja na upimaji wa UKIMWI/VVU, 

• Kupunguza vifo vya watoto na wamama wajawazito kwa kusogeza 

huduma karibu na Jamii, 

• Kutimia kwa azma ya Serikali ya kutaka kila Kata kuwa na kituo cha 

Afya, Kata hii ya Kisongo imetimiza. 

• Kutimia kwa lengo namba 3 linalohusu afya njema (Good Health) la 

Maendeleo Endelevu 2030 (Sustainable Development Goals). 

 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge kitaifa, tunaomba utufungulie kituo hiki 

cha Afya cha Engorora. 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

 

James A Shore 

AFISA MTENDAJI WA KATA 

KATA YA KISONGO 
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MRADI V 

 

MRADI WA KIWANDA CHA KUTENGENEZA VIFUNGASHIO 

(ACTIVE PACKAGING) 

 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa.  

 

Mradi huu wa kutengeneza vifungashio aina ya mabox ulianza rasmi mwaka 

2015 na kuanza uzalishaji mwaka 2017. Wazo la kuanzisha kiwanda hiki 

lilikuwepo kitambo kidogo lakini kutokana na urasimu mwingi hakikuweza 

kuanzishwa. Aidha utekelezaji ulianza Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli alipoingia madarakani 

2015 na kutangaza azma ya kuifanya Tanzania kuwa nchi ya Uchumi wa 

Viwanda.  

Lengo la Kiwanda hiki ni kutengeneza na kuuza vifungashio vya aina 

mbalimbali vya mabox kwa kutumia malighafi za hapa hapa nchini hivyo 

kusaidia kutoa ajira kwa vijana.  Aidha, uzalishaji wa kiwanda ni tani 30 hadi 

40 kwa mwezi. 

 
Picha Na 5: Kiwanda cha Vifungashio cha Kisongo (Active Packaging) 
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GHARAMA ZA MRADI 

Mradi huu hadi kukamilika kwake umegharimu kiasi cha shilingi 950,000,000 

ambazo shilingi 400,000,000 ni mkopo kutoka benki ya TIB, shilingi 

550,000,000 ni fedha za Mmiliki wa mradi ndugu Prosper Swatty. 

 

MANUFAA YA MRADI 

Mradi huu umefanikiwa kuwa na manufaa kama yafuatayo: - 

• Mradi huu umetoa ajira kwa watu 10 wengi wao wakiwa ni vijana, 

• Mradi huu pia umewezesha upatikanaji wa vifungashio bora kwa 

bidhaa zinazozalishwa hapa nchini, hivyo kukuza uchumi wa nchi. 

• Uwepo wa kiwanda hiki ni soko kwa malighafi kutoka katika kiwanda 

cha Karatasi Mufindi, Iringa. 

• Mradi huu ni rafiki kwa mazingira kwani unatumia nishati ya umeme 

katika uzalishaji wake. Na mabaki ya tokanayo na uzalishaji wa 

vifungushio yanauzwa Kenya, hata hivyo kuna mpango wa kuyatumia 

kwa hapo baadae kwa kufanya (recycling). 

• Kutumia malighafi kutoka kiwanda cha karatasi Mufindi hapa nchini 

badala ya kuagiza kutoka nje ya nchi. 

 

HITIMISHO 

Ndugu Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa tunaomba utuzindulie 

mradi huu. 

“Shiriki kukuza uchumi wa viwanda kwa maendeleo ya nchi yetu” 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!! 

 

Prosper Swatty 

MMILIKI WA KIWANDA  

ACTIVE PACKING 
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MRADI VI 

 

TAARIFA YA MRADI WA SAMAKI- OLORIEN 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa.  

 

Mradi wa ufugaji wa samaki wa Shamba la Trust Patrick ulianza rasmi mwezi 

Machi, 2017 na kukamilika mwezi Agosti, 2017 kwa shughuli za uchimbaji 

na ujenzi wa mabwawa mawili yenye uwezo wa kubeba vifaranga vya samaki 

4000 kila Bwawa, hivyo kufanya jumla ya vifaranga 8000 kwa mabwawa yote 

mawili (2). 

 

  
Picha Na 6: Mabwawa ya kufugia Samaki Olorien 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Hadi sasa mradi huu wa ufugaji wa samaki hadi kukamilika umegharimu 

jumla ya kiasi fedha shilingi 178,700,000.  

 

Kati ya hizo miundo mbinu ya maji imegharimu shilingi 46,000,000, Ujenzi 

wa Mabwawa pamoja na vifaranga vya samaki umegharimu shilingi 

49,700,000/= na ujenzi wa uzio umegharimu shilingi 83,000,000/=. 
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MANUFAA YA MRADI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, mradi huu umekuwa 

na manufaa yafuatayo: - 

• Mradi huu kutoa ajira kwa Vijana 11 kwa kuanzia,  

• Pia mradi huu kusaidia utunzaji wa mazingira, 

• Kuboresha Afya za Jamii kwa kujipatia lishe bora kwa kutumia samaki. 

• Kuwa sehemu ya mfano kwa watu mbalimbali kujifunza kuhusu ufugaji 

wa samaki. 

 

HITIMISHO. 

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Halmashauri ya Wilaya ya 

Arusha kwa kutoa mtaalamu wa Uvuvi Ndugu Mfinanga H.A aliyewezesha 

kutayarisha andiko la mradi, usimamizi, ushauri, na mafunzo ya muda mrefu. 

 

Kwa kutekeleza sera ya Viwanda, tutaanza kufikiria kuwa na kiwandakidogo 

cha kusindika Samaki kwa hapo badae. 

 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa kwa heshima na 

taadhima tunaomba utufungulie mradi huu,  

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

 

 

Mike P. Khanya 

MENEJA MSAIDIZI WA SHAMBA 

TRUST PATRICK FISH FARM 
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MRADI VII 

 

MRADI WA UJENZI WA KIVUKO- KATA YA MOIVO 

Ndugu Amour Hamad Amour Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru 

kitaifa.  

 

Mradi huu wa ujenzi wa kivuko cha Moivo ulianza rasmi Machi, 2017 na 

kumalizika Julai 2017 ukiwa na lengo la kuimarisha miundombinu Katika 

Halmashauri yetu hasa kwa wananchi wa Kata ya Moivo.  

 

Mradi huu umekuja baada ya uchakavu wa kivuko cha awali kilichokuwa 

kikihatarisha usalama wa watumia kivuko. Fedha za mapato ya ndani 

Halmashauri ya Wilaya ya Arusha zimegharamia mradi huu. 

 

 
Picha Na 7: Kivuko cha Moivo 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Mradi huu ulitengewa jumla ya shilingi za kitanzania 40,000,000, lakini hadi 

kukamilika kwa Mradi huu uligharimu jumla ya shilingi 34,400,000. 

 

Hivyo fedha iliyobakia kiasi cha shilingi 5,600,000 imeelekezwa kutatua 

changamoto za kimaendeleo zilizopo ndani ya kata husika ya Moivo. 
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MANUFAA YA MRADI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, mradi huu 

umefanikiwa kuwa na manufaa kama yafuatayo: 

• Mradi huu umeboresha usafiri ndani ya kata ya Moivo, 

• Kuchochea Maendeleo katika Vitongoji vinavyounganishwa na kivuko 

hiki. 

 

HITIMISHO 

Ndugu kiongozi wa Mbio za Mwenge kitaifa, tunaomba utuzindulie Kivuko 

hiki cha Moivo. 

 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!! 

 

 

Dorah F Mollel 

AFISA MTENDAJI KATA 

KATA YA MOIVO 
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RISALA YA UTII YA KWA RAIS  

Mheshimiwa Rais, 

Sisi wananchi wa Halmashauri ya wilaya ya Arusha tunayo furaha kubwa 

kuungana na watanzania wengine leo tarehe 03 Septemba 2017 kuupokea na 

kuukimbiza MWENGE WA UHURU katika Halmashauri yetu. Aidha 

tunawakaribisha Halmashauri ya Wilaya ya Arusha na kuwapongeza 

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa Ndugu Salome Obadia 

Mwakitalima, Shukran Islam Msuri, Fredrick Joseph Ndahani, Vatima 

Yunus Hassan na Bahati Mwaniguta Lugodisha chini ya Uongozi wa 

Ndugu, Amour Hamad Amour, kwa kazi kubwa wanayofanya mwaka huu.  

 

Mheshimiwa Rais, 

Halmashauri ya Wilaya ya Arusha ina ukubwa wa kilomita za mraba 

1,446.692 na inakadiriwa kuwa na jumla ya wakazi wapatao 382,007 ambapo 

kati yao Wanaume ni 182,378 na Wanawake ni 199,629. Halmashauri ya 

Wilaya ya Arusha ina Jimbo moja la uchaguzi la Arumeru Magharibi, 

Kiutawala kuna jumla ya Tarafa 3, Kata 27, vijiji 67, vitongoji 256 na 

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Ngaramtoni. Mwaka 2016 mwenge wa Uhuru 

ulikimbizwa kimkoa na Halmashauri yetu ilikuwa na miradi saba (7) yenye 

thamani ya shilingi 3,110,645,234 ambapo miradi mitatu (3) ilifunguliwa, 

miradi miwili (2) ilizinduliwa na miradi miwili (2) iliwekwa jiwe la msingi 

na kwa sasa miradi yote imekamilika na inatumika. Maendeleo ya Miradi 

iliyopitiwa na Mwenge wa Uhuru kwa miaka mitatu 2014, 2015 na 2016 

imeambatanishwa katika viambatisho vya risala hii ya utii. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Katika utekelezaji wa dhana ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 

Halmashauri inayo SACCOS moja ya vijana ambayo inaendelea kujengewa 

uwezo. Aidha, uchaguzi unatarajiwa kufanyika ili kuondoa waliozidsha umri 

wa miaka 35. Mwaka 2016/2017 Halmashauri imefanikiwa kuhamasisha na 
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kuunda vikundi 72 vya vijana vya uzalishaji mali vyenye wanachama 576 

ambapo wasichana ni 212 na wavulana ni 364, na jumla ya vikundi 221 vya 

wanawake vya uzalishaji mali vyenye jumla ya wanachama 3315. 

Halmashauri ilitenga jumla ya Tsh 114,240,635.42 kutoka katika mapato ya 

ndani na ilitoa Tsh. 196,500,000 kwa vikundi 16 vya vijana vyenye 

wanachama 154, na vikundi vya wanawake 44 vyenye wanachama 612. 

Shilingi 152,500,000 kwa Wanawake na shilingi 44,000,000 kwa vikundi vya 

Vijana.  

 

Aidha, leo tumetoa mikopo yenye thamani shilingi 100,000,000 kwa vikundi 

16 vya wanawake na vikundi 7 vya vijana. Halmashauri imekuwa na historia 

ya kutoa mikopo kwa vijana kama kwa miaka ya 2014, 2015 na 2016 kama 

ilivyo kwenye Viambatanisho vya taarifa za Miradi ya Mwenge wa Uhuru. 

 

Halmashauri imetoa tenda ya usafi wa mazingira kwa kikundi kimoja cha 

vijana chenye wanachama wapatao 26 kiitwacho ASODEG Youth Group cha 

Kata ya Kiutu. Kwa upande wa ajira za vijana, takwimu zinaonyesha idadi ya 

vijana walioajiriwa katika sekta rasmi ni 426 na 6,762 katika sekta isiyo rasmi. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Halmashauri, imefanya jitihada za kuunda timu ya Uwekezaji, kuandaa wasifu 

wa uwekezaji “Investment Profile” na kutangazwa kwenye tovuti ya 

Halmashauri www.arushadc.go.tz. Kuhamasisha wananchi kuanzisha 

viwanda. Hadi kufikia Juni 2017 Halmashauri ina jumla ya viwanda vya kati 

17 na viwanda vidogo 241 vilivyotengeneza ajira 695. Kuainishwa kwa 

maeneo ya ujenzi wa viwanda yapatayo matatu (3) ambayo ni Mbuga ya 

Ilkurot katika Kata ya Olkokola lenye ukubwa ekari 50, Shamba la Hifadhi 

Builder Ltd lililopo Kata ya Bwawani ukubwa ekari 18, Shamba la 

Oldonyosambu lenye ukubwa ekari 20. Maeneo yote matatu yana 

miundombinu wezeshi ya ujenzi wa viwanda. Aidha, katika kuhamasisha 

http://www.arushadc.go.tz/
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sekta binafsi kuanzisha viwanda Halmashauri kwa kutumia mitambo yake 

imeboresha miundombinu ya barabara inayoelekea katika maeneo hayo. Pia, 

Halmashauri inatoa huduma na nyaraka mbalimbali kwa wakati kwa 

wawekezaji wa viwanda. Aidha, mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka huu 2017 

umezindua kiwanda cha mtu binafsi cha kutengeneza vifungashio (Active 

Packing) katika kata ya Kisongo. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kwa mwaka huu wa 2017, MWENGE WA UHURU katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Arusha umezindua, umefungua na kuweka mawe ya msingi. Jumla 

ya thamani ya Miradi hiyo ni shilingi 1,635,900,399.45 kwa mchanganuo 

ufuatao: - 

A. Miradi iliyozinduliwa Mitatu yenye thamani ya Shilingi 1,247,250,700 

Na Mradi Kata Gharama 

1 Bweni la Wasichana pamoja na  Mwandet 174,298,200 

2 Madarasa manne Mwandet sekondari Mwandet 88,552,500 

3 Kiwanda cha vifungashio aina ya mabox-

Kisongo [Active Packeging]   

Kisongo 950,000,000 

4 Kivuko Kata ya Moivo  Moivo 34,400,000 
 

B. Mradi uliyowekwa Jiwe la Msingi 

Na Mradi Kata Gharama 

1 Mradi wa maji Kitongoji cha 

Ekenywa 

Olturument 58,448,099.45 

 

C. Miradi ya iliyofunguliwa yenye thamani shilingi 330,201,600  

Na Mradi Kata Gharama 

1 Kituo cha Afya Engorora  Kisongo 151,501,600 

2 Mradi wa Shamba la Samaki Trust 

Patrick 

Olorien 178,700,000 

 

Gharama za miradi hiyo imetokana na michango kama ifuatavyo;- 

Nguvu za 

Wananchi 

Halmashauri Serikali Kuu Wadau wa 

Maendeleo 

163,350,700.00 80,849,699.45 255,000,000.00 1,136,700,000.00 
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Mheshimiwa Rais, 

Katika mwaka 2016 wananchi walichanga shilingi 25,066,700 na mwaka 

2017 shilingi 27,215,800. Huu ni mchanganuo wa matumizi kwa mwaka 2016 

Na Mwaka Kiasi Matumizi 

1 2016 25,066,700.00 Shughuli ya Mwenge   20,509,456 

Miradi ya Maendeleo     3,500,000 

Salio                               1,057,244 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kuhusu “MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI” chini ya kauli mbiu 

“Tanzania bila ya maambukizi mapya, unyanyapaa na vifo vitokanavyo na 

UKIMWI; inawezekana ifikapo mwaka 2030” Halmashauri ina vituo 52 vya 

huduma za afya pamoja na upimaji wa UKIMWI/VVU. Elimu juu ya ugonjwa 

huo imetolewa kwa wananchi kupitia mabaraza 25, Vijana wa bodaboda 206, 

Mtandao wa wanawake wafanyabiashara 88 nk. Kwa mwaka 2016/2017 watu 

39,379 (Me 16,985 na Ke 22,394) walijitokeza kupima. Waliogundulika kuwa 

na maambukizi ni 1,062 (Me 439 na Ke 623). Hali ya maambukizi katika 

Halmashauri ya Arusha kwa ujumla ni 2.7%. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kuhusu “MAPAMBANO DHIDI YA MALARIA” chini ya kauli mbiu 

“Shiriki kutokomeza malaria kabisa kwa manufaa ya jamii” elimu ya 

kujikinga na Malaria inatolewa kwa ukamilifu kwa kushirikiana na wadau 

wetu. Maambukizi ya Malaria yamepungua kutoka 0.4% mwaka 2015/2016 

hadi 0.3% mwaka 2016/2017. 

Mheshimiwa Rais, 

Kuhusu MAPAMBANO DHIDI YA MADAWA YA KULEVYA, chini ya 

kauli mbiu ya “Tuwajali na tuwasikilize watoto na vijana” elimu imetolewa 

katika Vijiji. Halmashauri inawasaidia walioathirika na madawa ya kulevya 

kwa kupitia Hospitali ya Olturumet na Zahanati ya Ester. Aidha, Halmashauri 

kushirikiana na vyombo vya usalama vilifanya “Operation” katika maeneo ya 



28 kati ya 42 

 

Lemanyata, Olkokola, Losinoni juu, Oldonyowas. Magunia 612 ya bangi 

yalikamatwa na mashamba 8 ya bangi yenye ukubwa wa hekari 1 kila moja 

yalifyekwa na kuteketezwa kwa kuchomwa moto, na Watuhumiwa 30 

walikamatwa kwa nyakati tofauti na kufikishwa mahakamani. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kuhusu “MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA” na athari zake chini ya 

kauli mbiu “Tuungane kwa pamoja dhidi ya rushwa kwa maendeleo, amani 

na usalama wa Taifa letu”. Halmashauri kupitia TAKUKURU Wilaya 

imeendelea na jukumu la kuzuia na kupambana na rushwa, kukemea, 

kuelimisha jamii kutojihusisha na rushwa. Mwaka 2016/17 elimu juu ya 

rushwa ilitolewa, vilabu 22 vya Rushwa vilifunguliwa katika shule za 

Sekondari, kimoja katika Chuo, 3 shule za Msingi, mikutano 36 ya hadhara, 

semina 26, uandishi wa makala 2, na maonyesho 2 yamefanyika, machapisho 

450 yamegawiwa na jumla ya taarifa 76 zenye tuhuma mbalimbali 

zimepokelewa. Majalada 55 yalifunguliwa, 11 yalifungwa kwa kutokuwa na 

ushahidi. Jumla ya kesi 5 za rushwa zinaendelea Mahakamani. TAKUKURU 

imepanua wigo wa kusogeza huduma kwa wananchi kupitia simu ya bure ya 

dharura nambari 113. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Sisi wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha tunawatakia afya njema 

wakimbiza Mwenge kitaifa na safari njema, Mungu awalinde katika kazi yenu 

ili mtimize jukumu mlilopewa la kukimbiza mwenge wa Uhuru na kutoa 

ujumbe wake hadi mwisho wa safari kwa amani na salama.  
 

Ahsante sana, ni sisi wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Arusha. 

Mwenge wa Uhuru Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee! 

 

Alexander Mnyeti 

MKUU WA WILAYA ARUMERU 
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TARIFA FUPI YA MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU 

4 SEPTEMBA 2017 

 

Mimi Dkt. Wilson Mahera Charles, Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 

Wilaya ya Arusha, ninayofuraha kuukabidhi Mwenge wa Uhuru kwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Meru, leo tarehe 4 

Septemba 2017 ukiwa unawaka, unameremeta ikiwa ni pamoja na wakimbiza 

Mwenge Kiwilaya, Kimkoa na Kitaifa wote wakiwa salama na afya njema 

kutokana na matunzo mazuri waliyoyapata katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Arusha 

 

Aidha, kwa upendeleo wa kipekee nitawataja kwa majina wakimbiza Mwenge 

Kimkoa na Kitaifa. Wakimbiza Mwenge Kimkoa nao ni; Ndugu Marengo 

William, Joseph Losioki Lukumay, Clinto P. Msechu, na Ignas Kassim. 

 

Wakimbiza Mwenge Kitaifa ni Salome Obadia Mwakitalima, Shukran 

Islam Msuri, Frederick Joseph Ndahani, Vatima Yunus Hassan, Bahati 

Mwaniguta Lugodisha na mwisho ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa 

Ndugu, Amour Hamad Amour. 

 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha Mwenge huu wa Uhuru 

umekimbizwa Kilometa 88 na kukagua na kufungua miradi yenye thamani ya 

Shilingi 1,635,900,399.45 katika Sekta za Maji, Elimu, Afya, Viwanda na 

Uvuvi. Aidha, jumla ya shilingi 100,000,000 imetolewa kwa vikundi ili 

kuwezesha wananchi kiuchumi. 

Mwenge Hoyeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee!!! 

 

Dkt. Wilson Mahera Charles 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ARUSHA 
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Kiambatanisho “A” 

ORODHA YA VIKUNDI VYA VIJANA VILIVYOPEWA MKOPO  

MWAKA 2014/2015 

 

NA JINA LA 

KIKUNDI 

IDADI YA 

WANACHAMA 

SHUGHULI 

ZAO 

KIASI 

CHA 

MKOPO 

MKOPO NA 

RIBA 

MAREJESHO BAKAA 

1 ENYORATA Y 

GROUP 

28 Kilimo na 

ufugaji 

1,800,000 1,980,000 1,980,000 0 

2 EMAYAN Y 

GROUP 

43 Kilimo na 

Ufugaji 

2,500,000 2,750,000 2,750,000 0 

3 RATAENYO Y 

GROUP 

20 Kilimo na 

Ufugaji 

1,500,000 1,650,000 1,650,000 0 

4 MURETE Y 

GROUP 

10 Kilimo na 

Ufugaji 

1,500,000 1,650,000 1,650,000 0 

5 MALAKO Y 

GROUP 

12 Kilimo na 

Ufugaji 

1,500,000 1,650,000 1,650,000 0 

6 

 

 

ARUSHA DC 

VIJANA 

SACCOS 

60 Kuweka Hisa 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

 JUMLA 173  9,300,000 10,230,000 10,230,000 0 
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Kiambatanisho “B” 

 

VIKUNDI VYA VIJANA VILIVYOPEWA MKOPO  

MWAKA 2015/2016 

 

NA JINA LA KIKUNDI IDADI YA 

WANACHAM A 

SHUGHULI 

ZAO 

KIASI 

CHA 

MKOPO 

MKOPO 

NA RIBA  

 

MAREJESH

O 

BAKAA 

1 MELIARA Y GROUP 5 Kilimo cha 

Mbogamboga 

2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

2 MWANDET Y 

GROUP 

20 Ufugaji 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

3 TONYWA Y GROUP 22 Ufugaji 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

4 EENYUNOTO Y 

GROUP 

35 Unenpeshaji 

wa Kondoo 

2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

5 LEMONG’O Y 

GROUP 

5 Kilimo 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

6 IGWE Y GROUP 33 Kilimo 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

7 ORANGAI Y GROUP 5 Kilimo 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

8 OLDONYOSAMBU 

WORKSHOP   

5 Seremala 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

9 NASIOKII Y GROUP 19 Kilimo na 

Ufugaji 

2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

   JUMLA 170  18,000,000 19,800,000 19,800,000 0 
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Kiambatanisho “C” 

 

VIKUNDI VYA VIJANA VILIVYOPEWA MKOPO  

MWAKA 2016/2017 

NA JINA LA 

KIKUNDI  

IDADI 

YA WANA 

CHAMA 

SHUGHULI 

ZAO 

TAREHE 

YA 

KUPEWA 

MKOPO 

KIASI CHA 

MKOPO 
WALICHOPAT

A 

MKOPO 

NA RIBA 

MAREJES

HO  

   

B
A

K
A

A
 

 

  

1 Umoja Youth 

Group 

11 Kuchomelea 

“Welding” 

26/8/2016 2,000,000 2,200,000 2,200,000 0 

2 Eung’ani Youth 

Group 

19 Ufugaji 26/8/2016 3,000,000 3,300,000 3,300,000 0 

3 Kiranyi Meru 

Youth Group   

10 Uchapishaji 26/8/2016 3,000,000 3,300,000 1,325,000 1,975,000 

4 Emayani 

destiny Youth 

Group  

8 Hisa na 

Biashara ya 

Mazao 

26/8/2016 3,000,000 3,300,000 3,300,000 0 

5 Twayo Youth 

Group 

16 Hisa na 

Kilimo cha 

Mboga 

 26/8/2016 3,000,000 3,300,000 3,300,000 0 

6 Kiranyi Youth 

Group 

15 Kutengeneza 

shanga na 

viatu vya 

kimasai 

26/8/2016 3,000,000 3,300,000 2,530,000 770,000 
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7 Fajomelo Youth 

Group 

5 Biashara ya 

Mazao 

10/11/2016 2,500,000 2,750,000 2,007,000 743,000 

8 Mirongoine 

Youth Group 

6 Kuweka Hisa 10/11/2016 2,500,000  2,750,000 1,931,400 818,600 

9 Mashiva Youth 

Group 

5 Biashara na 

kuweka Hisa 

10/11/2016 2,500,000 2,750,000 2,246,700 503,300 

10 Gepph Youth 

Group 

5 Biashara ya 

chakula 

10/11/2016 2,500,000 2,750,000 1,471,200 1,278,000 

11 Bloga Youth 

Group 

5 Biashara ya 

mazao na 

kuweka hisa 

10/11/2016 2,500,000 2,750,000 1,840,000 910,000 

12 ASODEG 

Youth Group 

26 Kuweka hisa 

na tenda za 

usafi 

10/11/2016 3,000,000 3,300,300 2,475,000 825,000 

13 Kimunyaki 

Esivata group 

6 Biashara ya 

Duka 

10/11/2016 2,500,000 2,750,000 2,070,000 680,000 

14 Embijani 

madukani 

Group 

9 Biashara ya 

Duka 

1/2/2017 3,000,000 3,300,000 1,650,000 1,650,000 

15 Uunguni Youth 

Group 

11 Kufyatua 

Matofali 

1/2/2017 3,000,000 3,300,000 1,905,000 1,395,000 

16 Enyorata Youth 

Group 

6 Ufugaji 1/2/2017 3,000,000 3,300,000 1,650,000 1,650,000 

 JUMLA  154   44,000,000 48,400,000 35,202,100 13,197,900 
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Kiambatanisho “D” 

 

ORODHA YA VIKUNDI VYA VIJANA VINAVYOPATA MKOPO MWAKA 2017/2018  

AWAMU YA KWANZA 

NA JINA LA 

KIKUNDI 

IDADI 

YA 

WANAN

CHAM 

SHUGHULI 

ZAO 

KIJIJI KATA NAMBA YA 

AKAUNT 

KIASI CHA 

MKOPO 

1 Melikizedeki 

Group 

6 Ufugaji wa 

Ng’ombe 

Likamba Musa  42110008086-

NMB 

5,000,000 

2 Eng’ilang’et Y 

Group 

5 Ufugaji wa 

Kuku na 

Ng’ombe 

Sekei Kiutu  42110006200-

NMB 

3,000,000 

3 Enjoloto Group 5 Kilimo cha 

viazi na 

mbogamboga 

Sekei Sokoni II  152270694200-

CRDB 

4,500,000 

4 Endeves Y. 

Group 

7 Saluni ya 

kiume na 

Karakana  

Mbuyuni Oljoro  40810055004-

NMB 

5,000,000 

5 Umoja Youth 

Group 

6 Kuchomelea 

“Welding” 

Ilkilorit Moivo  40810043139-

NMB 

6,000,000 
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6 Meliara Youth 

Group 

5 Kilimo cha 

Mbogambog

a 

Midawe Bangata  42110006200-

NMB 

5,000,000 

7 Endubulu 12 Ufugaji na 

Kilimo 

Kivululu Oltroto  152271852900-

CRDB 

4,500,000 

 JUMLA 46      33,000,000 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



36 kati ya 42 

 

Kiambatanisho “E” 

 

ORODHA YA VIKUNDI VYA WANAWAKE VINAVYOPATA MKOPO  

MWAKA 2017/2018 AWAMU YA KWANZA 

NA JINA LA 

KIKUNDI 

IDADI YA 

WANACHAM

A 

SHUGHULI 

ZAO 

KIJIJI KATA NAMBA YA 

AKAUNTI 

KIASI 

CHA 

MKOPO 

1 Emainyo Group  20 Mashine ya 

kusaga na 

biashara ya 

mazao 

Oldonyowa

s 

Oldonyowas 021030100671- 

MERU COM.BANK 

5,000,000 

2 Nabulaa Group 16 Ufugaji wa 

Kondoo 

Olchorovos Musa 0152268867100- 

CRDB  

  5,000,000 

3 Kolimba Juhudi 

Group 

14 Biashara ya 

mazao na 

mashine ya 

kusaga nafaka 

Olovolos Kimunyaki  43910000731 NMB  4,000,000 

4 Indiandumi Group 5 Mapishi Mringa Olorieni  0152275485200- 

CRDB  

 4,000,000 

5 Byera Group 

 

5 Ufugaji wa 

Nguruwe 

Mringa Olorien 43910001287-NMB   5,000,000 

6 Matimu Group  

 

30 Kuweka hisa na 

Ufugaji wa 

Kondoo 

lemanyata Lemanyata 42710016246 NMB   4,000,000 

7 Natasyeko Group 6 Biashara Lengijave Olkokola 42110006591-NMB   4,000,000 

8 Ewong’an Group 10 Ufugaji wa 

Kondoo 

Lengijave Olkokola  42110006590-NMB   5,000,000 
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9 Urakozi Group 5 Mapishi na 

Upambaji 

Seuri Otrument  0152270693200- 

CRDB  

  5,000,000 

10 Elotiengai Group 10 Kuweka hisa 

Ufugaji wa kuku 

na kilimo cha 

mbogamboga 

Osunyai Oltroto 0152270694000- 

CRDB 

  3,000,000 

11 Matingidata 

Group 

10 Kuweka hisa, 

Ufugaji wa kuku 

na kilimo cha 

mbogamboga 

Osunyai Oltroto  0152270692700- 

CRDB 

 3,000,000 

12 Kinoto Group 

 

20 Utengenezaji wa 

unga wa lishe, 

kuweka hisa, 

Mapishi na 

Upambaji 

Saitabau Tarakwa   42710015100-NMB 4,000,000 

13 Nasaruni Group 

 

30 Kuweka hisa na 

biashara ya 

mazao 

Oloitushula Musa  40810053624-NMB 4,000,000 

14 Lolovoni group 

 

30 Kuweka hisa na 

ufugaji 

Oloitushula Musa  40810047303-NMB 4,000,000 

15 Onyange W. 

Group 

5 Biashara ya 

mazao 

Ngaramtoni Olmotonyi 42710015992-NMB 3,000,000 

16 Mbieshisia 

W.Group 

8 Mapishi Emaoi Olmotonyi  42710012539-NMB 5,000,000 

  JUMLA 224         67,000,000 
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Kiambatanisho “F” 

 

MUHTASARI WA MIRADI YA MAENDELEO ILIYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU  

MWAKA 2017 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

NA JINA LA MRADI MAHALI/KATA TUKIO GHARAMA YA MRADI 

1 Mradi wa maji Ekenywa  Oltrument  Kuweka jiwe la 

msingi  

58,448,099.45 

2 Bweni Kidato cha 5 & 6 Mwandet 

Sekondari 

 

 

Mwandet  

 

 

Kuzindua 

174,298,200.00 

3 Madarasa manne Mwandet 

Sekondari 

Mwandet  

 

Kuzindua 88,552,500.00 

4 Kituo cha Afya Engorora Kisongo  Kufungua 151,501,600.00 

5 Kiwanda cha vifungashio Kisongo Kuzindua  950,000,000.00 

6 Mradi wa ufugaji samaki  Olorieni Kufungua  178,700,000.00 

7 Kivuko  Moivo  Kuzindua  34,400,000.00 

   JUMLA KUU 1,635,900,399.45 
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Kiambatanisho “G” 

 

MIRADI YA MAENDELEO ILIYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU  

MWAKA 2016 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

NA JINA LA MRADI MAHALI/KATA TUKIO HALI YA SASA 

1 Mradi wa Ofisi ya Kijiji-Sasi Bangata Ufunguzi Ofisi inatumika 

2 Mradi wa kilimo cha mboga 

mboga-Kikundi cha Vijana Meriara 

Bangata Kutembelea na Kukagua 

kazi za kikundi cha 

Vijana Meriara 

Kikundi kinaendelea 

3 Mradi wa Bweni la wanafunzi-

Sekondari ya wasichana Sakura 

Bangata Uzinduzi Bweni linatumika 

4 Mradi wa kuuza Samani- New 

World Furniture Ngaramtoni 

Ngaramtoni Uzinduzi Mradi unaendelea 

5 Mradi wa Barabara ya Mahakama 

ya Afrika (African Tribunal) 

Mateves Ufunguzi Barabara inatumika 

6 Mradi wa Kituo cha Afya-Engorora Kijiji cha Engorora Jiwe la Msingi Mradi umezinduliwa na 

Mwenge wa Uhuru 2017 

na utaanza kutoa huduma. 

7 Mradi wa Maji Likamba Kijiji cha Likamba Jiwe la Msingi Mradi unaendelea 

kutekelezwa 
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Kiambatanisho “H” 

 

MIRADI YA MAENDELEO ILIYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU  

MWAKA 2015 

 

NA JINA LA MRADI SEHEMU/KATA TUKIO HALI YA SASA 

1 Ujenzi wa Daraja la Engorola Barabara 

Kisongo-Musa-Olchorovus 

Kisongo Ufunguzi Daraja linatumika 

2 Ujenzi wa Mradi wa Maji Kiranyi Uzinduzi Unatumika 

3 Shamba Darasa la Samaki na  Makao makuu ya Halmashauri Uzinduzi Linatoa huduma 

4 Uendelezaji wa Bustani ya Miche ya Miti Makao makuu ya Halmashauri Kutembelea na 

kukagua 

Linatoa huduma 

5 Ujenzi wa Jengo la-OPD Kito cha Afya 

Oldonyosambu 

Oldonyosambu Uzinduzi Kinatuoa huduma 

6 Ujenzi wa Maabara 3 za sayansi Shule ya 

Sekondari Lengijave 

Olkokola Ufunguzi Zinatumika 

7 Ujenzi wa Bweni la Wanafunzi wenye 

Mahitaji Maalumu Shule ya Msingi Ilboru 

Moivo Uzinduzi Bweni linatumika 

8 Ujenzi wa vyumba 8 vya madarasa Shule 

ya Msingi Ilboru 

Moivo Ukaguzi Madarasa 

yanatumika 

9 Ujenzi wa Ofisi ya Kijiji Lovilukuny Kisongo Jiwe la Msingi Ofisi inatumika 
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Kiambatanisho “I” 

 

MIRADI YA MAENDELEO ILIYOPITIWA NA MBIO ZA MWENGE WA UHURU  

MWAKA 2014 

 

NA JINA LA MRADI SEHEMU/KATA TUKIO HALI YA SASA 

1 Ujenzi wa maabara (2 in 1) shule ya 

Sekondari Mlangarini. 

Mlangarini Jiwe la Msingi Mradi unaendelea vema, unatoa 

huduma. 

2 Ujenzi wa kituo cha Afya Nduruma Nduruma Ufunguzi Kituo kinatoa huduma  

3 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa-

shule ya sekondari Mringa  

Olorieni Ufunguzi Madarasa yanatumika. 

 

 

 

 

Angalizo:  

Mwaka 2014 Mbio za Mwenge wa Uhuru ilifanyika kiwilaya hivyo Miradi iligawanywa kwa upande wa Halmashauri ya Arusha na Meru. 
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SHUKRANI 

Shukrani za dhati kabisa ziwaendee Wananchi wote wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Arusha kwa ushirikiano wao katika kuchangia, kuupokea na kuukimbiza 

Mwenge wa Uhuru mwaka 2017. 

Wadau wote wa Maendeleo katika Halmashauri ya Arusha kwa kujitoa kwao 

kushiriki na kukubali kuupokea Mwenge wa Uhuru, ni fahari iliyo njema na ya 

kujivunia kushiriki maendeleo kwa umoja.  

Kamati zote za Mwenge, Kamati ya Uhamasishaji/Ushehereshaji, Chakula, Risala 

na Taarifa, Ulinzi na Usalama, Usafiri na Ujenzi. Tunawashukuru Wajumbe wote 

wa kamati kwa umoja wao na kujitoa kwao kuhakikisha Mwenge wa Uhuru 

unakirimiwa na kufanikiwa pasipo na dosari yoyote. 

Waheshimiwa Madiwani wakiongozwa na Mwenyekiti Mheshimiwa Noah 

Sapuk kwa ushiriki wao wa kuukimbiza Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri 

yetu ya Arusha. 

Wakuu wa Idara na vitengo, Watendaji wote wa Kata na Vijiji kwa kujitoa 

kwao katika kuhakikisha Mwenge wa Uhuru unafanikiwa katika Halmashauri yetu. 

Afisa Vijana Ndugu Ahadi Mlay (Mratibu wa mbio za Mwenge wa Uhuru) kwa 

uratibu wa karibu wa kufanikisha mbio za Mwenge wa Uhuru. Idara ya Mipango 

ikiongozwa na Ndugu Nhojo Allan Kushoka akishirikiana na Ndugu Innocent H. 

Mariki kwa kuandaa na kuratibu taarifa zote za miradi na mpangilio wa Kijitabu 

hiki cha Mbio za Mwenge wa Uhuru Septemba, 3 Mwaka 2017. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Mwenge ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Arumeru 

Ndugu Alexander Pastory Mnyeti pamoja na kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Wilaya kwa kufanikisha kufanyika kwa mbio hizi kwa usalama na utulivu. 

Mwisho kabisa, shukrani za dhati ziende ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha chini 

ya uongozi wa Ndugu Mrisho Mashaka Gambo kwa ushauri na ushiriki wao 

katika kufanikisha Mbio hizi za Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri yetu. 
 

Si rahisi kuwataja kwa majina wote walioshiriki kufanikisha mbio hizi, ila 

michango yao ni ya thamani sana kwetu.  

 

 ASANTENI SANA NA MUNGU AWABARIKI. 

 

Dkt. Wilson Mahera Charles (PhD) 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI WILAYA YA ARUSHA 

 


