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JARIDA TOLEO LA APRILI - JUNI 2022

Karibu msomaji wa Jarida La FAHARI YETU
halmashauri ya Arusha toleo la Mwezi Aprili - Juni
2022, Jarida linalomilikiwa na Halmashauri ya
Arusha na hutolewa kila baada ya miezi mitatu.

Dhima ya Jarida hili ni kutoa habari kwa Umma
juu ya shughuli mbalimbali zinazofanywa na
Serikali kupitia Halmashauri ya Arusha kwa kipindi
cha miezi mitatu ili kuongeza uwazi na uwajibikaji
kwa wananchi na kuwa daraja la utawala bora,
kadhalika ni nyenzo ya kukuza Maarifa na
Maendeleo katika halmashauri ya Arusha.

Malengo mahususi ya Jarida hili ni kuhakikisha
wananchi wanapata habari na taarifa kwa wakati,
namna ambavyo halmashauri yao, inafanya kazi na
kutekeleza jukumu lake la kuwahudumia wananchi
kisekta.

Aidha tunaendela kutoa habari na makala
mbalimbali kupitia kurasa za mitandao ya kijamii

za halmashauri,ili kuwafikia wananchi kwa
makundi na kuuhabarisha Umma namna Sera
zinavyotungwa, Mipango Inavyopangwa na

utekelezaji wake.

Matoleo ya Jarida la FAHARI YETU yatasheheni
taarifa na makala zenye kuhabarisha, kuelimisha
kuhamasisha, kuburudisha na kuchochea
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, kaya na jamii
kwa ujumla wake.

Hata hivyo tunakaribisha habari kutoka kwenye
jinsi shughuli mbalimbali zinazofanyika kwenye
maeneo hayo kisekta pamoja na Miradi ya
Maendeleo inayotekelezwa.

Kadhalika tunakaribisha maoni na ushauri wa
kuboresha Jarida la FAHARI YETU ili kuweza
kutimiza malengo ya halmashauri ya Arusha ya
kufanya kazi kwa uwazi, ukweli na hakika, pamoja
na uwajibikaji wenye tija.

Tunakutakia usomaji mwema wa Jarida lako la
FAHARI YETU Halmashauri ya Arusha.

HALMASHALR YA |'|.R[_JE':1:[IJ':U

TAHARIRI

MHE. 0JUNG'U PINIEL SALEKWA
MWENYEKITI HALMASHAURI YA ARUSHA

SELEMAN HAMIS MSUMI

MKURUGENZI MTENDAIJI
HALMASHAURI YA ARUSHA

Arusha DC Kazi Inaendelea



FAHARI Y JARIDA TOLEOQ LA APRILI - JUNI 2022
HA

LMASHAURI YA ARUSHA
] .

YALIYOMO

01 | Serikali yatoa Milioni 740 Upanuzi Zahanati ya Mwandeti kuwa Kituo cha Afya
02 | Milioni 400 za mapato ya ndani zajenga kituo kipya cha Afya Oloirieni

03 | Milioni 470 za SEQUIP zajenga shule ya sekondari kata ya Kiutu

04 | Wananchi wa Mwandet kuondokana na adha ya Maji

05 | Serikali yatoa milioni 500 upanuzi kituo cha Afya Oldonyosambu

06 | Mradi wa binti na Maendeleo waleta Mapinduzi Musa, waepusha Wasichana na Ndoa za Utotoni
07| Milioni 90 za Tozo zajenga nhyumba ya Watumishi Kituo cha Afya Mwandeti

08 | TASAF yawezesha ujenzi wa Kivuko Moivo, huku walengwa wakinufaika na ajira za Muda
09|Jamii yaaswa kutofumbia macho vitendo vya Ukatili dhidi ya Watoto

10 | Waathirika wa VVU washauriwa kuachana na Imani potofu badala yake kuendelea kutumia ARVs

11 |Walimu waagizwa kusimamia kila Mwanafunzi kuotesha mti na kuutunza wawapo Shuleni
12 |Wafadhili waahidi kuendelea kushirikiana na Serikali ya Tanzania katika Sekta ya Elimu
13| Walimu wahimizwa kuzingatia kujisomea kupitia programu ya MEWAKA

14|Baada ya Bweni la Wasichana, TASAF yawakumbuka wavulana Sekondari Oldonyowas
15| Mkurugenzi wa OPEC FUND aridhishwa na utekelezaji wa Miradi ya TASAF Nchini
16/ Vikundi vya walengwa wa TASAF vyaanza Kuimarisha Uchumi wa Kaya

17! Mapokezi ya Mwenge wa Uhuru Halmashauri ya Arusha 2022
18

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa amewataka vijana kutumia fursa ya Mikopo isiyo
na riba inayotolewa na Halmashauri

19 |Mwenyekiti Arusha DC aitaka jamii kuwahudumia wajawazito

20| Serikali yakabidhi Pikipiki 48 kwa Maafisa Kilimo Halmashauri ya Arusha

21! Mradi wa BOOST watua Arusha DC

22| RC Mongela aongoza wafanyakazi Mkoa wa Arusha Sherehe za Mei Mosi 2022
23| TEA yaondoa Msongamano wa wanafunzi madarasani Sekondari ya Sokoni Il
24| Wafugaji Watakiwa kutumia majosho kuogeshea Mifugo kwa Ufugaji wenye tija

25| Serikali Yakumbuka Vituo vya Walimu - (TRC) ARUSHA DC
26 Wanufaika wa TASAF wamshukuru mama Samia
27 | Shiriki Sensa ya watu na Makazi
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Maendeleo ya upanuil wa Zahénatl ya Mwanetl kuwa Kltuo cha Afya

SERIKALI YATOA MILIONI 740 UPANUZI ZAHANATI YA
MWANDETI KUWA KITUO CHA AFYA

Ma Elinipa Lupembe

Serikali ya awamu ya sita imeendelea
kuboresha huduma za afya nchini, huku
halmashauri ya Arusha ikiwa ni miongoni
mwake, kwa kusogeza huduma za afya karibu
likiwa ni kurahisisha upatikanaji wa huduma za
afya sambamba na kupunguza vifo vya mama
na mtoto wakati wa kujifungua.

Katika kutimiza adhma hiyo, Serikali imetoa
fedha kiasi cha shilingi milioni 740 kwa ajili ya
upanuzi wa zahanati ya Mwandeti, ili kukipa
hadhi kuwa Kituo cha afya, kiweze kutoa
huduma nyingi zaidi tofauti na ilivyokuwa hapo
awali ikiwa ni zahanati.

Akizungumza na  mwandishi  wety,
Mkurugenzi Mtendaji halmashauri ya Arusha,
Seleman  Msumi, amebainisha  kuwa,
halmashauri imepokea kiasi hicho cha fedha,
kwa awamu tatu tofauti, kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu katika zahanati hiyo ili kuwa
hadhi ya Kituo cha Afya.

Amesema kuwa fedha hizo zimetumika
kujenga jengo la wagonjwa wa nje 'OPD, jengo
pacha la mama na mtoto likiwa na jengo la
upasuaji (theater & maternity ward), Maabara,
sehemu ya kuchomea taka pamoja na nyumba
moja ya watumishi yenye uwezo wa kuishi
Familia tatu (3 in 1).

"Ninaipongeza Serikali ya awamu ya sita,
inayoongozwa na Mama Samia Suluhu Hassan,
kwa kuwakumbuka na kuwahurumia kina
mama wajawazito na watoto, waliokuwa
wakihatarisha maisha na wengine kupoteza
maisha wakati wa kujifungua, kutokana na
kukosa huduma za haraka wakati wa
kujifungua, uwepo wa Kituo hicho utapunguza

ama kuondoa kabisa vifo visivyo vya lazima."
Amesisitiza Mkurugenzi Msumi.

Aidha Msumi ametaja mchanganguo wa
milioni 740, kulingana na vyanzo vyake kuwa
milioni 150 fedha kutoka serikali Kuu, milioni
500 fedha za tozo ya miamala ya simu, ha milioni
90 fedh za mapambano dhidi ya UVIKO 19.

Naye Mganga Mfawidhi, Zahanati ya
Mwandeti, Dkt. Aidan Martin, amesema uwepo
wa kituo cha afya Mwandeti, utasaidia
upatikanaji wa huduma muhimu ambazo
hazikupatikana hapo awali kwenye zahanati,
huku wagonjwa wakilazimika kwenda hosptiali
ya wilaya ya Olturumeti umbali wa zaidi ya
Kilomita 35, jambo lililoongeza gharama na
kuhatarisha maisha ya wagonjwa.

"Tulikuwa tunatoa rufaa nyingi kwa wagonjwa,
lakini uwepo wa kituo cha afya, tunatarajia
huduma nyingi zitapatikana hapa na kutakuwa
na oingezeko la wagonjwa kutoka wastani wa
wagonjwa 1,200 mpaka 1,700 kwa mwezi."
Ameweka wazi Daktari Aidan.

Hata hivyo wananchi wa kata ya Mwandeti

zahanati ya Mwandeti kwa matibabu,
wameishukuru Serikali kwa kuona umuhimu kwa

kuwapa fedha za kuongeza miundo mbinu ya
majengo, ili zahanati hiyo ipandishwe hadhi na
kuwa kituo cha afya jambo ambalo
wamethibitisha kuwa Mungu amewaonekania
kwa kusikia kilio chao.

Diwani wa kata ya Mwandeti, Mhe. Logolie
Lukumay  amethibitisha  kuwepo  kwa
changamoto za matibabu kwa wagonjwa wa

hicho kiko mW|shon| mwa kata na wilaya pia.

Ameongeza kuwa, kuwepo kwa Kituo cha
afya, licha ya wananchi kuwa na uhakika wa
kupata matibabu, lakini pia kitapunguza
gharama za usafiri kufuata matibabu na zaidi,
itasaidia kupunguza vifo visivyo vya lazima
hasa kwa kina mama wajawazito wanaohitaji
kufanyiwa upasuaji pamoja na watoto
vanaozaliwa.

"Tunaishukuru Serikali ya awamu ya sita,
tunamshukuru sana Mama Samia ametufuta
machozi ya muda mrefu, zahanati hii
inahudumia watu wa Engalaoni na kata jirani
za wilaya ya Monduli, watu waliteseka sana
kutafuta matibabu, kina mama wajawazito
wanapohitajika kufanyiwa "operation’ ilikiwa ni
shida, hata kupata usafiri wa kufika hospitali
ya wilaya ni changamoto kutoakan na umbali."
Amefafanua Mheshimiwa Logolie.

Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya
Zahanati ya Mwandeti, kunategemea
kukipandishwa hadhi na kuwa kituo cha afya,
kituo ambacho kitahudumiza zaidi ya watu
elfu 15 wa kata ya Mwandeti na kata ya jirani
ya Mferejini, wilaya ya Monduli.
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Ma Elinipa Lupembe

Halmashauri ya Arusha,
imetekeleza mradi wa ujenzi wa Kituo
kipya cha afya kata ya Oloirieni, kwa
gharama ya shilingi milioni 450, huku
milioni 400 zikiwa ni fedha za mapato
ya hdani ya halmashauri hiyo kupitia
fidia ya deni la Lakilaki huku milioni 50
rikiwa ni fedha kutoka Serikali Kuu.

Mradi huo umetekelezwa kwenye
kata hiyo, kukiwa na uhitaji mkubwa
wa huduma hiyo ya afya, kutokana na
idadi kubwa ya watu katika eneo hilo
na upatikanaji wa huduma za afya
kwenye hospitali ya serikali kuwa
mbali, jambo linalosababisha
wagonjwa kutibiwa kwenye hospitali
za binafsi, na kuwafanya wananchi
kutumia gharama kubwa kupata
matibabu huku wengine wakishindwa
kumudu gharama hizo.

Hata hivyo wananchi wa kata ya
Oloirien, wameishukuru serikali yao ya
awamu ya sita, inayoongozwa na
Mama Samia Suluhu, kupitia uongozi
wa halmashauri,

kituo kipya cha Afya Oloirieni
MILIONI 400 ZA MAPATO YA NDANI ZAJENGA KITUO KIPYA CHA AFYA OLOIRIENI

kwa kuwapelekea miradi ya zaidi ya shilingi
milioni 650 kwa kipindi kifupi, miradi ambayo
wamekiri haijawahi kutokea hapo awali.

"Tunaishukuru sana serikali ya awamu ya
sita, kata ya Oloirieni haijawahi kupata miradi
mikubwa yenye fedha nyingi kwa wakati
mmoja, ndani ya miezi sita tumepata fedha
kiasi cha shilingi milioni 650 za kutekeleza
miradi mikubwa miwili, hii haijawahi kutokea
tangu kata hii imenazishwa" wameshuhudia
vananchi hao.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Oloirieni,
mheshimiwa John Aminiel, ameishukuru
serikali pia kwa mradi wa kituo cha afya, na
kusema kuwa wananchi wa kitongoji chake
wameamua kutoa kipande cha ardhi chenye
ukubwa wa mita 20, ili kuongeza ukubwa wa
eneo la kituo hicho kwa ajili ya kujenga
majengo ya wodi za wagonjwa ili kituo hicho
kukidhi sifa za nyota tano.

Naye Afisa Mtendaji kata ya Oloirien,
Charles Sikoi amesema kuwa kiasi hicho
cha fedha kitahusisha ujenzi wa jengo la
wagonjwa wa nje (OPD), ujenzi wa jengo
pacha la mama na mtoto na upasuaji
(martenity ward & theater), ujenzi wa
maabara pamoja na kichomea taka na
kuongeza kuwa kituo hicho kinategemea
kuhudumia watu elfu 14 wa kata hiyo na
kata za jirani .

Awali  halmashauri ya  Arusha,
imeendelea kutekeleza mkakati wa serikali
wa kusogeza huduma za afya karibu na
wananchi na kuhakikisha kila mwananchi
anapata huduma ndani ya eneo lake ili
kufikia lengo la kitaifa la kutokomeza vifo
vya mama wajawazito na watoto wakati
va kujifungua.
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Jengo la éhorofa 2 Ienyé vyur-nba 8v

MILIONI 470 ZA SEQUIP ZAJENGA SHULE YA SEKONDARI KATA YA KIUTU.

Ma Elinipa Lupembe

Senkzﬂi kupitia Wizara ya Elimu
imeto fedha shilingt milioni 470, ikiwa
ni fedha Mpango wa Maendeleo ya
Elimu ya Sekondari (SEQUIP), kwa
ajili ya ujenzi wa shule mpya ya
sekondari katika kata ya Kiutu.

Ujenzi huo wa sekondari mpya,
unaendelea kwa kasi, huku wananchi
wa kata hiyo wakijitoa kwa hali na
mali kufanyakazi mbalimbali katika
eneo hilo, ili kuharakisha ukamilishaji

wa ujenzi ili watoto wao waweze
kuanza kusoma  shulemi  hapo

mapema Januar 2023,

Wananchi wa Kata hiyo ya Kiutu na
vitongoji vyake wamekiri
kufurahishwa na ujenzi wa shule hiyo
katika kata vao na kujitolea kufanya
kazi za mikono kuharakisha ujenzi
huku wakimpongeza na kumshuluru
mheshimiwa Rais Mama Samia, kwa
kuwajali wao na watoto wao.

"Mama ameupiga  mwingl, sisi
wanakiutu tumeshuhudia kwa
manena na vitendo, kata yetu

haijawah| kuwa na shule ya sekondan,
watoto wetu husoma kata za jirani,
kila mwaka tunachangia maendeleo
ya shule za kata nyingine, imefika

wakati sasa, na sisi tunachangia maendeleo
ndani ya kata yetu". Wamesisitiza wananchi wa
kata ya Kiutu.

Afisa Elimu Sekondari, Mwl. Menard Lupenza
amesema kuwa, fedha hizo, milioni 470
zinatumika katika ujenzi wa jengo la utawala,
jengo la ghorofa mbili lenye vyumba 8 vya
madarasa, maktaba, maabara ya somo la
TEHAMA na matundu ya vyoo, ha majengo
mengine mawaili yenye maabara za masomo
ya Sayansi Kemia, Fizikia na Baiolojia.

"Niseme tu kwamba, ujenzi wa shule hii,
unategemea kukamilika mapema, huku
taratibu nyingine za usajili wa shule
zikiendelea, na kuhakikisha ifikapo Januari
2023, anafunzi wa kidato cha kwanza

¥
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kuanza kusoma shuleni hapa" amesisitiza
Afisa Elimu Lupenza.

Ikumbukwe kuwa kata ya Kiutu ni
miongoni mwa kata ambazo hazikuwa na
shule ya sekondari, baada ya serikali kutoa
fedha wananchi watatu wakiongozwa na
Diwani wa Kata ya Kiutu Mhe. Malaki Malambo
walijitoleo eneo lenye ukubwa wa Mita za
mraba 11,777.2, kwa ajili ya ujenzi wa shule
hilo.

Baada ya kukamilika kwa wujenzi wa
sekondari Kiutu, halmashauri ya Arusha
itakuwa na jumla ya shule 37 za serikali na
shule 23 za binafsi, na kufanya halmasahuri
kuwa na jumla ya shule 57 za Sekondari.
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WAANCHI WA MWANDET KUONDOKANA NA ADHA YA MAJI

Ma Elinipa Lupembe

Wananchi wa kata ya Mwandeti,
wanategemea kuondokana na adha yva
kukosekana kwa uhakika wa maji safi
na salama, kufuatia Senkali kuanza
utekelezaj wa mradi wa maji wa vijiji
vitano, unaojulikana kama Losikito —
Mwandet, kwa gharama ya shilingi
bilivmi 2.5 fedha za serikali Huu
kupitia Mfuko wa Maji.

Wananchi hao  wamethibitizha
keukabiliwa na changamoto kubwa ya
upatikanaji wa uhakika wa maji safi na
salama katika eneo lao, kutokana na
wijiji hivyo kutokuwa na miundombinu
ya uhakika ya maji kwa kipindi kirefu
Sasa.

— s - — ——

Wakizungumza na mwandishi  wetu
alipotembelea eneo la Mradi, wameweka wazi
kuwa, changamoto ya kukosekana kwa maji,
katika eneo lao inarudisha nyuma maendeleo
ya familia zao kiuchumi na hata kijamii, kwa
kuwa wanatumia muda na gharama kubwa
kutafuta maji kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani, badala ya kufanya shughuli
nyingine za kifamilia na uzalishaiji.

Witnes Joel, mkazi wa Losikito amebainisha
kuwa, wanawake wanateseka kutafuta maji,
wakati mwingine hutembea na punda kwenda
kuchota maji, maeneo ya mbali na wakati
mwingine hufika mpaka maeneo ya

Ngaramtoni umbali wa zaidi ya Km 20 na
kununua maji kwa shilingi elfu 3 kwa dumu la
lita 20.

Naye Ngaremu Laban (69), ameipongeza
serikali kwa kutekeleza Mradi wa maji katika
kata yao na kuahidi kuutunza mradi huo, huku
akiwasihi wanawake wenzie kuutunza na
kuuthamini mradi huo pindi utakapokamilika
kwa kuwa utawasaidia wananchi wote
hususani wanawake ambao ndio wahanga
wakubwa pindi maji yanapokosekana.

Mradi huu wa maji utahudumia wananchi 11,
mradi unaotegemewa kutatua changamoto ya
ukosefu wa maji ya uhakika inayowakabili
wananchi wa eneo hilo.
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Dkt. Alkhalifa Abdulhamid Saleh, Mkurugenzi wa Umoja wa Nchi zinazozalisha Mafuta kwa wingi Duniani (Opec Fund) 4 < :;-i ';_ i .-_

SERIKALI YATOA MILIONI 500 UPANUZI WA KITUO CHA AFYA E}LDDMDSMU.

Ma Elinipa Lupembe;

Kufuat'ta mkakati wa senkali wa
kuboresha miundombinu ya vituo vya
kutolea huduma ya afya, wananchi wa
kata ya Oldonyosambu, halmashaun
va Ardsha wameendelea kuneemeka
kwa kupatiwa mradi wa upanuzi wa
kituo afyva Oldonyosambi.

Akizungumza wakati wa kukagua
maendeleo ya utekelezaji wa mradi
huo, Mkurugenzi Mtendaji
halmashauri va Amisha, Seleman
Msumi, amefafanua kuwa
halamsahuri  imepokea fedha kwa
awamu mbili, awamu ya kwanza
shilingi milioni 300 fedha kutoka
Senkali Kuu na awamu pili milioni 200
fedha kupitia miradi ya Lipa kwa na
Matokeo 'Result Based Financing' na
kufanya jumla ya shilingi milioni 500.

Ardha Mkurugenzi Msunm
ameongeza kuwa, mradi huo  ni
muhimu  kwa  wananchi  wa
Didonyosambu, kwa  kuzingatia
malengo ya senkali ya awamu ya sita,

ya kuboresha huduma za afya kwa kusogeza
huduma hizo muhimu, karibu na wanachi, kwa
kuhakikisha kila kata inakuwa na kituo cha

kikiwa na Zahanati.

Mkuu wa Idara ya Mipango halmashauri
hiyo, Anna Urio, amefafanua kuwa kiasi hicho
cha shilingi milioni 500, kitahusisha ujenzi wa
jengo la wagonjwa wa nje (OPD), jengo pacha
litakalojumuisha wodi ya mama na mtoto
(maternity ward), sehemu ya kujifungulia
(labour word) na sehemu ya upasuaji (theater),
Jengo la huduma ya chanjo kwa mama na
mtoto (RCH), jengo la Maabara, jengo la Mionzi
(X-ray), jengo la kufulia pamoja na nyumba ya
Watumishi , lengo likiwa ni kuongeza majengo
muhimu ya kutolea huduma zote za Afya katika
kituo hicho.

4,

Naye Mganga Mfawidhi Kituo cha Afya
Oldonyosambu,  Dkt.  Aziza  Said,
amezungumzia umuhimu wa upanuzi wa
kituo hicho cha afya, kutokana na uhitaji
mkubwa wa huduma za upasuaji hasa kwa
kina mama wajawazito.

"Kuna uhitaji mkubwa wahuduma za
upasuaji hasa kwa wajawazito kwa kuwa,
mara nyingi tunawapa rufaa kwenda
hospitali ya wilaya ya Olturumet, jambo
ambalo huhatarisha maisha, uwepo wa
huduma zote utasaidia kuokoa maisha na
hata kupunguza gharama kwa wagonjwa"
.Amefafanua Dkt. Aziza.

Ukamilishaji wa kituo hicho cha afya
utafanya halmashauri ya Arusha kuwa na
jumla ya vituo 6 vya afya vinavyomilikiwa
na serikali na vituo 2 vya binafsi.
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“MRADI WA BINTI NA MAENDELEO WALETA MAPINDUZI MUSA,

A NA NDOA ZA UTOTONI

: r||‘|_..|
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JWATILL Wy 4 Na Elinipa Lupembe

A A Mradi wa Binti na Maendeleo
,k{ _EH“H'H“ | unaotekelezwa na Shirika la DSW
II|I-""|"—':"T" 'l'i.h'fm MTU Tanzania, umefanikiwa kuzuia ndoa za

utotoni kwa wasichana waliokuwa
wamechumbiwa tayari kuolewa, kwa
kuwafanya wasichana hao, kukataa
kukatisha masomo yao na kuolewa
badala yake kuendelea na masomo
yao, mradi unatekelezwa kupitia
vikundi vya uelimishaji rika pamoja na
klabu za wapinga ukatili ndani ya shule
za msingi.

SALAMA

Inaendelea Uk.7
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Inatoka Ukurasa wa 6

Hayo
wakati

vyamewekwa wazi

wa mdahalo,
uliohusisha wawakilishi
kutoka makundi mbalimbali
ya kijamii, wakati wa
Bonanza maalum la Binti na
Maendeleo, liliofanyika
kwenye viwanja vya shule ya
Msingi Musa kata ya Musa,
halmashauri ya Arusha,
Bonanza lenye lengo Ia
kupaza sauti ya kuelimisha
jamii juu vya ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake
1a watoto.

Mdahalo huo, kwa pamoja

wameupongeza Mradi wa
Binti na Maendeleo, mradi
ambao wamethibitisha

kuleta mapinduzi makubwa
kwa kuwajengea uwezo wa
kufahamu na kutambua,
uhalisia wa suala zima la
ukatili wa kijinsia, hususani
ukeketaji na ndoa za utotoni
pamoja na madhara yake,
ukatili ambao ulikuwa
ukifanyika katika maeneo
hayo kutokana na mila na
desturi za kabila la
kimaasai, ambazo wanadai
wao wamerithi kutoka kwa
mababu zao.

"Kupitia elimu
inayotolewa na vijana
waelimisha rika walio nje ya
mfumo rasmi wa elimu, na
klabu za watoto shule ya
msingi Olchoruvus, jamii
yetu ya Musa sasa imepata
kufahamu madhara vya
ukeketaji na kuanza
kuachana na mila hiyo na
zaidi jamii imetambua
umuhimu wa kuwasomesha
watoto wa kike, watoto
ambao hapo awali
walikatishwa masomo na
wazazi wao na kulazimika
kuolewa katika umri mdogo”

wamesisitiza Wanajamii ya
Musa.

Hosiana Rafael
mwanafunzi wa shule ya
msingi Olchorovus,
amebainisha kuwa, kupitia
klabu yao vya Binti na

Maendeleo shuleni, imefa -

nikiwa kuwaelimisha wanafunzi wenzao
kupinga na kupambana ukeketaji pamoja
na ndoa za utotoni na kuongeza kuwa,
elimu hiyo imefanikisha baadhi ya
wasichana waliochumbiwa wameweza
kuzungumza na wazazi wao na kukataa
kuolewa na kuamua kuendelea na
masomo  yao ha  wazazi  wao
wamewakubalia.

"Tunashukuru kwa sasa wazazi wetu
wameanza kutuelewa, wengi wameanza
kutambua madhara ya ukeketaji, na

wazazi  wengi  sasa  wameacha
kuwaozesha watoto wao wakiwa shule na
kuamua kuwaacha waendelee na

masomo, na mpaka sasa wasichana hao
wapo shuleni, DSW imetuletea ukombozi
hasa kwa wasichana wa kata ya Musa"
ameweka wazi mwanafunzi Hosiana

Mgeni rasmi katika Bonaza hilo, Afisa
Maendelo ya Jamii, Ofisi ya Mkuu wa
mkoa Arusha Erena Materu, licha ya
kulishukuru shirika la DSW kwa kazi
kubwa  wanayoifanya kwa  jamii,
amewapongeza kwa kuungana na Serikali
kupambana na ukatili wa kijinsia
hususani kwa wanawake na watoto, kazi
ambayo ni mkakati wa Serikali ya awamu
ya sita sambamba na utekelezaji wa llani
ya CCM 2021/2025.

Aidha ameipongeza jamii ya watu wa
Musa kwa kupokea na kuyatumia maarifa
waliyopata na kuwataka kutumia maarifa
hayo, kuendelea kuelimishana wao kwa
wao, 1li jamil nzima ipate uelewa wa
pamoja wa kutokomeza mila potofu, mila
ambazo zina madhara  makubwa
kisaikolojia, kijamii na kiuchumi, na
kusisitiza kuwa Arusha bila Ukatili
inawezekana.

"Haya mambo mazuri tuliyofundishwa
na DSW, tuyaendeleze na kuyafanyia
kazi kwa kuelemisha wenzetu kwa nguvu
moja, tukiungana kwa pamoja kupinga
ukatili katika jamii zetu, viongozi wa mila
na dini wakisema, viongozi wa Serikali
na wale vyama vya siasa nao wakisema,
haba na mama wakisema, vijana wa kike
na wakiume wakisema,

watoto wakisema, ninaamini ukeketaji

na ndoa za utotoni vitakwisha na
kubaki na jamii huru yenye maamuzi
sahihi kwa maendeleo ya taifa letu"
amesisitiza Erena.

Mratibu wa Mradi wa Binti na
Maendeleo shirika la DWS Tanzania,
Juliana Mndanga, ameeleza lengo la
Bonanza hilo ni  kuwakutanisha
pamoja, watu wa makundi na mitazamo
tofauti, ili kuelemisha na
kuwahamasisha kupinga ukatili wa
kijinsia kwa sauti moja, kupitia
shughuli za kijamii ikiwemo burudani
Za sanaa za ngoma nha nyimbo,
michezo, jumbe mbalimbali pamoja na
midahalo.

"Kupitia Bonanza hili jamii imeweza
kufahamu kuwa jamii yao, inakabiliwa
na changamoto ya ukatili wa kijinsia,
ukeketaji na ndoa za utotoni, kupitia
shughuli  mbalimbali  zinazofanyika
kwenye Bonanza, zinawezesha
kutambua madhara ya matukio hayo ya
ukatili na namna ya kuyapinga na
kuyatokomeza kabisa, huku jamii
ikitakiwa kutambua kuwa wakiwapa
nafasi wasichana wanawaweza"
amesisitiza Juliana.

Hata hivyo Mratibu huyo wa mradi
ameweka wazi kuwa, DSW kwa
kushirikiana na halmashauri ya Arusha
inatekeleza Mradi wa Binti na

Maendeleo kwenye shule za msingi
ndani ya kata tano za Musa, Mwandet,
Olmotony, Ng'iresi na Sokon I, huku
kukiwa na klabu za kupinga ukatili
shuleni na vijana waelimisha rika walio
nje ya mfumo rasmi wa elimu.
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Mwonekano wa sasa wa hyumba ya Watumlshl Kltuo cha Afya Mwandet

MILIONI 90 ZA TOZO ZAJENGA NYUMBA YA WATUMISHI KITUO

Saikallkupitia wizara ya Afya, inaendelea na
rmkakali wa kuboresha miundombinu ya huduma
za afya, unaoenda sambamba na ujenzi wa
nyumba za watumishi wa Afya, i wahudumu
kuwa na makazi katika maeneo yao ya kaz
pamaoja na kuhakikisha wananchi haza wa
maenes ya pembezoni wanapata huduma za
afya kwa masaa 24.

Kupitia mkakati huo, wakazi wa kata ya
Mwandeti na vitongoji vyake wamepata neema
hivo ya kuongezewa miundombinu ya iliyokuwa
zahanati ya Mwandeti na kuwa kituo cha afya,
sambamba na ujenzi wa nyumba ya wahudumu
wa afya.

Mkurugenzi Mtendaji halmashauri ya Arusha,
Seleman  Msumi  ameweka  waz o kuwa,
halmashauri yake, ilipokea kiasi cha shilingi
milioni 30, kutoka Serikali kuu, ikiwa ni fedha za
tozo za miamala ya simu, kwa ajili kutekeleza
mradi wa ujenzi wa nyumba ya watlumishi wa
kituo kipya cha afya Mwandeti, yenye sehemu ya
kuizhi watumishi watatu (3 m 1).

Audha amefafanua kuwa, utekelezaji wa mradi
hug, unaendelea  wvizuri, uko hatua za
ukamilishaji, na unategemea  kukamifika
mwishoni mwa mwaka huu wa fedha, tayan kwa
watumishi wa kituo hicho cha afya, kuanza
kuishi na kuendelea na majukumu yao ya
kuwahudumia wagonjwa, kama malengo ya
Serikali yanavyoaknisha,

*Miseme ftu, Serikali ya awamu ya sita
inatambua, kazi kubwa |r|aynianrn'arn

CHA AFYA MWANDET

wahudumu wa afya, inatambua mazingira yao
ya kazi, ndio maana ina mkakati wa kuboresha
miundombinu ya kutolea huduma za afya,
pamoja na mazingira rafiki ya kuishi watumishi
wa afya, hususani maeneo ya pembezoni
ambayo yanakabiliwa na changamoto ya ukosefu
wa nyumba za kuishi" amefafanua Mkurugenzi
Msumi.

Naye Mganga Mfawidhi Zahanati ya Mwandeti,
Dkt. Aidan Martin amesema kuwa, ujenzi wa
nyumba hizo za watumishi, umekuja kwa wakati
sahihi kwa kuwa,

uwepo wa nyumba za watumishi katika eneo la
kazi, utawaongezea ari ya kufanya kazi,

itaongeza weledi katika kutekeleza majukumu
yao, ikiwa ni pamoja na utoaji na upatikanaji wa
huduma kwa wagonjwa kwa urahisi na kwa
haraka wa muda wote wa siku.

"Daktari na wauguzi wanaposihi ndani ya
eneo la kazi, inawarahisishia utekelezaji wa
majukumu yao ya kazi, kuingia kazini kwa
wakati, kutoa huduma kwa haraka hususani
huduma za dharura hasa wakati wa usiku,
lakini pia inaongeza wigo kwa wagonjwa
kupata huduma kwa saa 24, kwa kuwa
wauguzi wanapatikana eneo hilo kwa muda
wote" amesema Dkt. Martin

Awali ujenzi wa nyumba hiyo ya watumsihi
wa afya, umeenda samabamba na upanuzi wa
miundombinu ya zahanati ya Mwandeti ili
kuwa kituo cha afya, upanuzi uliohusisha
ujenzi wa nyumba hiyo ya watumishi, jengo la
wagonjwa wa nje, jengo la mama na mtoto,
maabara, jengo la X-ray na Laundry kwa
gharama ya shilingi milioni 500.
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TASAF YAWEZESHA UJENZ| WA KIVUKO MOIVO, HUKU
WALENGWA WAKINUFAIKA NA AJIRA ZA MUDA.

Ma Elmipa Lupembe

Miuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
kupitia mradi wa mpango wa kunusuru kaya
Mazikini, unsendelea kuzinufaisha kaya hizo,
kwa kutoa ajira za muda kupitia  miradi
ifiyoibiliwa na kaya hizo na kutekelezwa katika
maeneuyan

mwa vijiji 88 ﬂra halmasahauri ya Arusha,
vinavyonufaika na mpango huo unaolekelezwa
na TASAF awamu ya |ll, kikiwa na walengwa
254

Akizungumza kwenye eneo la upenzi wa
kivuko hicho, Mwenyekiti wa kamati ya Ugenzi
Brazard Mkwizu, amesema kuwa mradi wa
ujenzi wa Rivuko vlibuliwa na walengwa hao,
kutokana na adha kubwa waliyokuwa wakispata
wananchi wa eneo hilo kwa kukosekana kivako,
na kuwasilishwa halmashaur, hatimaye TASAF.

Mkwizu ameweka wazi kuwa eneo hilo filikiwa
ni eneo hatarishi kwa wananchi wa Moiva,
nyakati zote ra mwaka, huku wahalifu
wakitumia eneo hilo kukaba na kunyang'anya
watu mafi za0, wengine kubakwa huku wengine
wakinusurika kuuwawa,

Hata hivyo wanufaka hao wamethibitisha
kuwa licha ya TASAF kutatua changamoto ya
kiviko katiks eneo fao, lakini walengwa hao
wamekuwa wakifanya kaz za muda na kulipwa
ujira, pesa ambayo huwasaidia  hujikimu
kimaizha.

"Tunaishukuru Serikali kwa kutujengea kivuko,
kwa kuwa eneo hili lilikiwa ni hatari hasa nyakati
za usiku na alfajiri, vibaka waligeuza kichaka cha
wanyang'anyi, tunategemea tatizo hili litakwisha,
lakini zaidi sisi walengwa tumepata ajira za
muda licha ya kuwa pesa si nyingi sana ila sio
sawa na kukosa kabisa, tunafanya kazi kwa
moyo kwa kuwa kivuko hiki, kitatusaidia wakazi
wote wa Moivo". Amesema Tatu Hamisi
mnufaika wa mpango wa Kunusuru kaya
Masikini.

Naye Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya
Arusha, Seleman Msumi, amewataka wananchi
hao kujitoa kwa moyo wakati wote wa ujenzi
mpaka kukamilika kwa kivuko hicho, huku
akiwasisitiza kukitunza mara baada ya
kukamilika.

"Mnapaswa kutambua namna Serikali
inawathamini na kutatua kero iliyokuwa
inawakabili, rai yangu ni kutunza miundo
mbinu ya kivuko hiki kwa kuwa Serikali
inatumia fedha nyingi katika kutekeleza
miradi, wananchi mnapaswa kuithamini miradi
yote" amesisitiza Msumi.

Awali TASAF imetoa kiasi cha shilingi milioni
76 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi
wa Kivuko, huku shilingi milioni 38 zikitumika
katika ujenzi na milioni 38 zikitumika kulipa
ujira kwa wanakaya walio kwenye mpango wa
Moivo, kwa kufanya kazi za muda kwa masaa
na kwa zamu kila siku.
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Watoto wa shule ya Msingi Oligilai, wakitoa ujumbe wa siku ya Mtoto wa Afrika, wakati wa maadhimisho ya siku
yao maalum kupitia ngoma,kwenye viwanja vya shule ya Msingi Sekei.

JAMII YAASWA KUTOFUMBIA MACHO VITENDO VYA UKATILI

Ma Elinipa Lupembe

Kaﬁha kuadhimisha Siku ya Mtoto wa
Afrika, Jamii imetaknwa kutokufumbia macho
matukio ya ukatili dhidi ya watoto na kutakiwa
kushirikiana na viongozi wa Serikali, kuwafichua
watu wahalifu ukatili kwa watolo kwa kutoa
taarifa mapema, pindi tu haki ya mtoto
inapakiukwa il kupunguza idadi ya matukio ya
ukatili kwa watoto.

Rai hiyo imetolewa na BMwenyekiti wa
Halmashaun ya Arusha Mhe. Ojung' Salekwa,
wakati wa maadhimisho ya siku ya mtofo wa
Afrika katika halmashauri hivo, yaliyofanmpka
kwenye viwanja vya shule ya Msing: Sekel.

Mwenyekiti Ojung‘u ameweka wazi kuwa, tafiti
sinaonesha kuwa, matukio mengi ya ukatili kwa
watoto, yanafanyika ndani va famifia zetu na
ndugu wa karibu, na jamii  inashindwa
uwafichua watuhumiwa hao, kutokana na
mahusiano ya undugu katika familia, hivyo ni
vema famii kutambua athan wanazozipata
waloto kutokana na matukio hayo, na kuamua

DHIDI YA WATOTO

kuchukua hatua kama ilivyo makusudio ya
serikali.

“Ni  wajibu wetu kama  viongozi
kuwakumbusha wazazi na jamii kutekeleza
wajibu wao kwa Watoto, kuwalinda, kuwasikiliza,
kuwapa mahitaji yao ya msingi, pamoja na
kuwapa taarifa sahihi juu ya ukatili na
kuwawezesha kutoa taarifa pindi
watakapofanyiwa vitendo hivyo” amesisitiza
1he. Salekwa.

Aidha, Diwani wa Viti Maalum kata ya Kiutu
Mh. Nina Masanja amesema kuwa Watoto wote
wana haki ya kupata lishe bora, elimu, malazi
pamoja na kutobaguliwa na kutoa wito kwa
wazazi kuzingatia upendo kwa Watoto wao na
kuwapa elimu juu ya vitendo vya kikatili dhidi
yao.

“Ukatili wa aina yoyote dhidi ya mtoto
haukubaliki kabisa katika jamii yetu, tushirikiane
kwa pamoja kutoa taarifa katika vituo Maalum au
kupitia namba maalum 116,kwa kufanya hivyo
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto vitapungua

mpaka  kuisha  kabisa”  amebainisha
Mheshimiwa Nina.
Hata hivyo Watoto waliojumuika katika

kuadhimisha siku yao muhimu ya Mtoto wa Afrika,
wameiomba Serikali kufuatilia kwa ukaribu zaidi ili
kubaini matukio ya kikatili yanayofanyika katika
jamii  inayowazunguka na  wale  wote
watakaobainika kujihusisha na vitendo vya kikatili
dhidi ya Watoto wachukuliwe hatua kali za kisheria
ili iwe fundisho kwa wengine.

Naye Afisa Maendeleo ya Jamii Halmashauri ya
Arusha, Getruda Darema, ameweka wazi kuwa,
halmashauri ya Arusha kwa kushirkina na wadau,
inatekeleza mikakati ya kuimarisha ulinzi na
usalama wa mtoto kupitia Klabu za watoto shuleni,
pamoja na kutoa mafunzo kwa makundi mbalimbali
katika jamii ikiwemo vijana, wanawake, wazee na
viongozi wa dini na mila.

Maadhimisho ya siku ya mtoto wa Afrika 2022
yenye Kaulimbiu ya “Tuimarishe ulinzi kwa mtoto;
Tokomeza ukatili dhidi yake: Jiandae kuhesabiwa",
lengo likiwa ni kuendelea kupambana kupinga
ukatili dhidi ya Watoto kwa kuijengea jamii uelewa
wa pamoja juu haki za msingi za mtoto.
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Arusha Mhe. Ojung'u Salekwa, akifungua Mkutano wa Baraza la Madiwani

WAATHIRIKA WA VVU WASHAURIWA KUACHANA NA IMANI POTOFU BADALA YAKE

Waathi:jka wa  wirusi  ya  UKIMWI,
wameshauriwa kuachana na imani potofu,
zinazowasababisha kuacha, kutumia dawa za
kufubaza virusi vya UKIMWI - ARV,

Rai hiyo imetolewa wakati wa mkutano wa
Raraza la Madiwani wa robo ya tatu mwaka wa
fedha Z2021/2022 Halmashaun ya Arugha,
mkutano  uliofanyika kwenye ukumbi  wa
mikutans wa halmashauri hivo.

Akizungumgza wakati wa kipindi cha maswalh
ya papo kwa papo, Diwani wa Kata ya Kimnyaki
Mhe. Eliakimu Marivey, amehoji juu ya mbakati
wa halmashauti kwa watu wanoishi na virusi vwya
LIKIMWI, na kuacha kutumia dawa za kufubaza
virusi  hivyo, kutokana na imani potofu
rinazolokana na mika na desturi.

Akijibu swali hilo, Mkuregenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha, Selemani Msumi
ameweka wazi kuwa, Serikali kupitia watalamu
wa sekta zote, inaendelea kutoa almu kwa jamii,
Jua ya umuhimu wa vidonge vya kufubaza makali
ya Virusi vya UKIMWI, na kuwataka viongozi wa
mila na dini kushinki kutoa elimu sahihi kwa
watmini wao kuhusu matumizi ya dawa hizo.

KUENDELEA KUTUMIA ARV

“Mara nyingi watu wamekuwa wakisitisha
matumizi ya Dawa za Magonjwa kama Pressure
na UKIMWI kwa madai ya kuchoshwa na dawa
hizo pamoja na imani potofu, badala yake
wanatumia dawa za miti shamba, hali
inayopelekea kufupisha Maisha yao, niwaombe
viongozi wenzangu tushirikiane kuelemisha jamii
katika maeneo yetu". Amesisitiza Msumi.

Hata hivyo baadhi ya wajumbe wameahidi
kuendelea kushirikiana na Serikali kutoa elimu
kwa jamii na kuifanya agenda ya kudumu kwenye
juu ya matumizi sahihi ya dawa za ARVs pamoja
na umuhimu wa dawa hizo kwa maisha.

Mh. Eliakimu Marivey j :
Diwani wa Kata ya Kimnyaki

“Ninawashauri watu wenye maambukizi
waendelee kutumia ARV, kuacha kutumia dawa
hizo ni kuhatarisha maisha ya mtu binafsi, pia
na wale watakaobainika kutoa elimu isiyo
sahihi Serikali iwachukulie hatua za kisheria.".
Amesema Mhe. Elinipa Laizer, Diwani Viti
Maalum CCM.

Mkutano huo wa Baraza la Madiwani
umejikita kujadili utekelezaji wa shughuli za
halmashauri, ikiwemo utekelezaji wa miradi ya
maendeleo kiseta, mapato na matumizi

pamoja na shughuli za maendeleo ya jamii na
ustawi wa jamii zilizotekelezwa katika maeneo
yote ndani ya Halmashauri katika kipindi cha
robo ya tatu ya kuanzia mwezi Januari hadi
Machi 2022.
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WALIMU WAAGIZWA KUSIMAMIA KILA MWANAFUNZI
KUOTESHA MTI NA KUUTUNZA AWAPO SHULENI

Ma Elinipa Lupembe

Halmamauri ya Arusha, imeadhimisha kilele
cha siku ya Mazingira Duniani mwaka 2022, kwa
kuwataka wakazi wa halmashaun hayo, kutunza
mazingira kwa kupanda miti huke walimu
wakisisitzwa  kuhakikisha kila mwanafunz
amactesha mii shuleni kwakwe na kuutunza
mpaka atakapohitimu masomo yake shulend
hapo,

Rai hiyo imetolewa na mgeni rasmi, kwa niaba
ya mikuu wa wilaya ya Arumery, Katibu Tawala
wa willaya hoyo, Mwalimu James Mchembe,
wakati akizungumza na wananchi kwenye kilele
cha maadhimisho ya wiki ya Mazingira Duniani,
yaliyofanyika kwenye viwanja wya shule ya
mzingi Mduruma, kata ya Nduruma,

Katibu Tawala huyo ameweka wazi kuwa,
umuehimu wa kutunza mazingira ni pamoja na
kupanda miti, na kuwataka walimu kuwasimamia
wanafunzi katika shule zae, kwa kuhakisha kila

mwanafunzi anapands mil mmojs na kuutunza mpaka
atakapahitimu mazomo yake katika shule hugika.

*Kama kila mwanafunzi atapandz mi,
tutakuwa na mili mingi katika maenes yetu,
lakini zaidi miti ya matunda tawapatia watoto
lishe itakayolokana na mazeo ya miti hiyo ya
matunda watakayoipanda, niwasihi walimu kila
mwanafunzi awe na mifi wake na ndio atama
alakayolacha shulenl.®  Amesistiza Mwl
Mchembe.

Hata hivyo Katibu Tawala huyo, alimnukuu
mwandishi mmoja wa kitabu, aliyesema moja kati
ya mambo matatu muhimu yanayoweza
kumfanya binadamu akaacha kumbukumbu
katika historia ya maisha yake duniani ni kupanda
mti, na kusisitiza kuwa kila mtu anawajibu wa
kuacha kumbukumbu kwenye mazingira yake kwa
<upanda mti.

Naye Mwenyekiti wa halmashauri ya Arusha
Mhe. Ojung'u Salekwa amesema kila mwananchi
analo jukumu la kutunza mazingira, kutokana na
ukweli kwamba, uharibifu wa mazingira
umesababisha madhara makubwa duniani,
ikiwemo uhaba wa mvua na ongezeko la joto
duniani madhara ambayo tayari yanaonekana dhabhiri
katika maisha yetu.

Aidha amewata wataalamu wa Mazingira
kuendelea kuelimisha na kuhamasisha jamii,
hususani wanafunzi, ili wafahamu umuhimu wa
kutunza mazingira, zaidi wawe na nasaba ha
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na mazingira yao, jambo ambalo litaleta
matokeo chanya.

Awali Mkuu wa Idara ya Mazingira
halmashauri ya Arusha, Zuraika Mkundya, licha
ya juhudi kubwa inayofanywa na idara hiyo
kwa kushirikiana na wadau, bado kuna
changamoto ya ushiriki mdogo wa baadhi ya
viongozi  unaosababisha migogoro ya
kimazingira, uchafuzi na uharibifu wa hifadhi
za mazingira.

Katika kuadhimisha kilele cha wiki ya
mazingira duniani, yenye kauli mbiu, Tanzania
ni  Moja, Tunza Mazingira, halmashauri

imepanda jumla ya miti mia tisa, katika shule
za kata ya Nduruma.
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Jaykany Shan, mfadhlll

WAFADHILI WAAHIDI KUSHIRIKIANA NA SERIKALI YA TANZANIA KATIKA

Wafadhlli wa laykat Shah Foundation na Made
with Hope wa nchini Uingereza, kwa kushinkiana na
shirlka la Ndolo in Action la nchini, wameahidi
kuendeles kiushinkiana na senksh ya Tanzama kwa
kutatua changamoto za gamin hesusan katika sekta ya

ehimiu

Wafadhili hao Jaykany Shah na Alexander Margolin
kwa pamaja, wamefikia mud huo, mara baada ya
kuksgua  utekelezagi we  maradi  wenayoifadhili
inayatekelazwa na shirka la Mdota m Action, &iwemo
ukarabati wa mindombinu ya shule za msingi
Mshikamane s Manwank, kata  va  Mdurema
halmashaun ya Anisha.

Aidha katika ziara hiyo, waladhili hao wameshaki
hafla ya makabedhiane ya vyurnba 11 vya madarasa
vilivyofanyiwa  ukarabati miubwa, madawadi 85,
miundombni ya kinvuna. maji, miradi iliyoghanmi
shilingd milioni 75, na kutekelezwa na shiriks la Hdoto
in Action katilka shule ya meings Marurani ng kushidi
kuendelea kufadhili miradi katika shule nyingne za
msing kutokana na uhita mkulea walivona,

"Lenigy letu nd kusaidia pamii ya watanzania, hasa
walolo kusoma Kalika mazngira rafiki, tumeridinsha
na miradi iliyofanyiks na kuona inasaidia watoto
fufinwakusudia, unaahidi keendels kutoa ‘support’
raidi, il watoln wakitanzania wapate slimi katika
mazingira bora.” Amesisitiza Jaykhan

SEKTA YA ELIMU

Akizungumza wakati wa kukabidhi mradi huo,
mkurugenzi wa shirika la Ndoto in Action, Hussein
Hassan, amesema, shirika linashukuru kwa
ushirikiano wanaoupata kutoka kwa serikali na shirika
linaununga mkono juhudi na kasi ya maendeleo
inayofanywa na serikali ya awamu ya sita, kwa
kuboresha sekta ya elimu na kuweka mazingira rafiki
shuleni.

"Shirika linatambua changamoto ya miundombinu
inayozibili shule nyingi nchini ikiwemo upungufu wa
vyumba vya madarasa, uchakavu wa majengo,
upungufu wa madawati, miundombinu ya vyoo pamoja
na maji, vifaa vya kisasa vya kufundishia licha ya
juhudi kubwa inayofanywa na serikali, kuboresha
miundombinu ya shule, sisi tuko bega kwa bega na
serikali." Ameweka wazi Hussein

Naye Mkurugenzi Mtendaji halmashauri ya Arusha,
Seleman Msumi, kadhalika amewashukuru wafadhili
hao, kwa kukarabati miundombinu ya shule ya msingi
Marurani, na kuwataka walimu na wanafunzi
kuendelea kuitunza miundombinu hiyo ili iweze
kuwasidia kama yalivyokuwa malengo ya wafadhili
hao na serikali pia.

"Serikali inatambua na kuthamini michango ya
wadau wa maendeleo kwa kuwa wanafanya kwa niaba
ya serikali, walimu, wanafunzi na wazazi tunalo deni la

kurejesha fadhila kwa wafadhili hawa, inatubidi
kuhimiza watoto wetu kusoma kwa bidii, pamoja na
kutunza miundombinu hii, walimu hakikisheni
wanafunzi wanatumia miundombinu yote kwa
utaratibu unaofaa.” Amesisitiza Mkurugenzi Msumi.

Aidha wanafunzi wa shule ya msingi Marurani,
licha ya kuwashukuru wafadhili waliotekeleza mradi
huo, wamethibitisha mradi huo utawaongezea ari ya
kusoma kwa bidii, kwenye mazingira rafiki na
kupandisha kiwango cha taaluma shuleni hapo,
huku wakiahidi kufaulu katika masomo yao.

Hata hivyo mwalimu mkuu wa shule ya Msingi
Marurani, amethibitisha kupanda kwa kiwango cha
taaluma shuleni hapo, na kuongeza kuwa kwa
miaka mitatu mfululizo sasa shule inafanya vizuri
kwa kushika nafasi za juu kitaaluma kuanzia ngazi
ya kata, wilaya, mkoa na hata ngazi ya Taifa.

Ilkumbukwe kuwa awali, shirika la Ndoto in
Action, lilifanya ukarabati wa vyumba 4 vya
madarasa, ujenzi wa choo cha wasichana chenye
sehemu ya kuijisitiri wasichana wakati wa hedhi, na
kuongeza maadarasa 11 na kukamilisha ukarabati
wa jumla ya madarasa 15, katika shule ya msingi
Marurani yenye jumla ya wanafunzi 424.
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Walimu Shule za Msingi wakiwa kwenye Semina ya Mafunzo ya Walimu Kazini

WALIMU WAHIMIZWA KUJISOMEA KUPITIA PROGRAMU YA MEWAKA

Wa Elinipa Lupembe

Walimu halmashauri ya Arusha, wametakiwa
kutumia fursa inayotolewa na Serikali ya kupitia
programu ya Mafunzo Endelevu kwa Walimu
Kazini {MEWAKA), mafunzo yenye lengo la
kuboresha utaalamu kitaaluma kwa walimu, ili
kuwa mahiri katika mbinu za ufundishaji
zinazoendana na wakati.

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi Mtendaiji,
halmashauri ya Arusha, Seleman Msumi, wakati
akifungua Semina ya Mafunzo ya Walimu Kazini,
iliyojumuisha walimu wakuu wa shule za msingi
pamoja na Maafisa Elimu wa kata zote za
halmashauri hiyo, semina iliyofanyika kwenye
Ukumbi wa shule ya Msingi Green Acress.

Mkurugenzi Msumi, amewataka walimu hao,
kutumia fursa hiyo, inayotolewa na Serikali
kuhakikisha wanapanga muda wa kujifunza
zaidi kupitia miongozo na utaalam uliotolewa
kwenye moduli za MEWAKA, mafunzo ambayo
yatawawezesha kupata maarifa mapya na
mbinu shirikishi za ufundishaji, pamoja na
kufanya tathmini kwa wanafunzi.

"Serikali inatambua na inathamini kazi kubwa
inayofanywa na walimu, na kuona umuhimu wa
kuandaa mkakati wa MEWAKA,
utakowewezesha kapata mafunzo kazini, hivyo
hitoe wito kwenu viongozi wa shule, kuratibu na
kusimamia mpango huo katika maeneo yenu ya
kazi, ili kufikia malengo ya serikali ya kuinua
kiwango cha taaluma shuleni" amesisitiza
Mkurugenzi Msumi.

Naye Mkuu wa Idara ya Elimu Msingi
halmashauri ya Arusha, Salvatory Alute,
amefafanua kuwa, lengo la semina hiyo kwa
viongozi hao wa elimu ngazi ya kata na shule ni
kuwajengea uwezo wa kuratibu na kusimamia
programu ya MEWAKA katika maeneo yao ya
kazi, ikiwa ni pamoja na kuwawezesha kuwa
wathibiti ubora wa ndani ya shule, kufuatilia
utekelezaji wa MEWAKA na kufanya tathmini,
kuwawezesha wadau wa elimu katika kupanga
gharama za uendeshaji wa mafunzo na
upatikanaji wa rasilimali pamoja na usimamizi
wa rasilimali hizo.

Hata hivyo Afisa Elimu huyo, amebainisha
kuwa mfumo wa MEWAKA umeondoa
changamoto nyingi zilizokuwepo za mifumo
iliyotumika hapo awali ya mafunzo kwa walimu,
hivyo programu ya MEWAKA ni mfumo rasmi
ambao umeandaliwa na Serikali kutekeleza
mtaala wa elimu msingi, unaozingatia umabhiri
wa mbinu za kufundishia na kujifunzia, kufanya
tathmini kwa wanafunzi, pamoja na kuendeleza
mafunzo hayo kwa kuhawilisha taaluma kwa
walimu wote.

"MEWAKA imeandaliwa na Taasisi ya Elimu
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI, kwa
kuzingatia mitaala ya elimu inaozingatia umabhiri,
ndani yake kuna moduli  mbalimbali
zitakazowawezesha walimu kujinoa kitaaluma
na kuwa mahiri katika ufundishaji pamoja na
kujifunza namna ya kuendeleza mafunzo hayo
kwa walimu wote ili kuwa na umabhiri
unaoendana na wakati.” Amefafanua Afisa Elimu
Alute.

Aidha walimu hao wameweka wazi kuwa,
MEWAKA imekuja wakati muafaka, kutokana na
kasi ya maendeleo ya kisayansi, yanayotokana
na mabadiliko ya teknolojia, mabadiliko
yanayomlazimu mwalimu kujisomea sana ili
kupata maarifa mapya, huku wakithibitisha
kuwa, program ya MEWAKA, inawapa walimu
fursa endelevu ua kujinoa kitaaluma kwa kusoma
na kubadilishana uzoefu wa kazi.

Mwalimu Mkuu, shule ya Msingi Ngaramtoni,
mwalimu Makanjo Twaty, amesema kuwa
program ya MEWAKA ni muhimu kwa walimu, na
watahakikishia  kutumiammuda wa ziada
kujifunza miongo yote iliyoainishwa bila kuathiri
ratiba za masomo kwa wanafunzi, huku
akisistiza kuwa MEWAKA itawafanya walimu
kufundisha kwa kuendana na wakati, hasa kwa
walimu waliosoma miaka mingi iliyopita.

"Kwa mwalimu kama mimi, niliyeanza kazi
miaka ya 80, nisiposoma hinapitwa na wakati
kabisa, lakini kupitia MEWAKA kila mwlaimu
atalazimika kujisomea na kupata maarifa mapya,
yatakayotuwezesha kwenda na  wakati,
munaotokana na mabadiliko ya teknolojia"
ameweka wazi Mwalimu Twaty.

Awali matarajio ya programu ya Mafunzo
Endelevu ya Walimu Kazini, ni kuwawezesha
walimu kufanyakazi kwa weledi, kusaidiana,
kushirikiana, kutoa maoni kiuzoefu na kistadi
katika ufunzaji na ufundishaji, kuinua matokeo
ya ujifunzaji kwa wanafunzi pamoja ma
kuwezesha umiliki kwa kile ambacho walimu
wanajifunza kwa kuwa wanapata ya kupanga na
kuamua nini cha kujifunza na kwa wakati gani.

| C Kazi Inaendelea
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Ujenzi wa Mabweni ya Wavulana Shule ya Sekondan Olidonyowas

BAADA YA BWENI LA WASICHANA, TASAF YAWAKUMBUKA
WAVULANA SEKONDARI OLDONYOWAS.

Ma Elinipa Lupembe

Ka'l:k& kutekeleza mkakati wa kuboresha
miundombinu ya shule, serikali kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF), imewakumbuka
wavulana wa shule ya sekondari Oldonyowas,
kwa kutekelezs mradi wa ujenzi wa mabweni
mawili ya wavulana shule ya sekondari
Odonywas, halmashauri ya Arssha, baada ya
kujenga mabweni mawili ya wasichana shuleni
hapa.

Akizungumza wakali wa kukagua maendeleo
ya utekelezaji wa mradi huo, mkunugenzi
Mtendaji halmashauni ya Aresha, Seleman
Msumi, ameweka wazi kuwa, lkwa mara nyingme
tena, serikali kupitia mfuko wa TASAF imetoa
fedha, knasi cha shilingi miliond 320, kwa ajili ya
upenzi wa mabweni mawili ya kulala wanafunzi
wavulana 160, ikiwa ni baada ya awamu ya
kwanza kujenga mabweni mengine mawili ya
wasichana kwa shule hiyo.

Mkurugenzi Msumi amethibitisha umuhimu
wa shube hiyo kuwa na mabweni kwa wanafunzi
wi jinsi zote, ni kutokana na asili va mazingira ya
enen hilo, watoto wengi wanaishi mbah na shule
na kusababisha kutembea umbali mrefu kwenda
na kurudi shuleni, jambo ambabo lmawaathun
kiafya, kisaikolojia na hata kitaaluma.

*Minampongeza Rais wetu, Mama Samia kwa
kusikia kilio cha watolo wake, watolo wa
Oidonyowas, na kujenga mabweni ya wavulana

pia, tunaamini uwepo wa mabweni utaongeza ari
ya wanafunzi kupenda shule, kutapunguza
watoto kuacha shule, kwa kuwa na mazingira
tulivu ya kujisomea, jambo ambalo litapandisha
taaluma shuleni na kuongeza kiwango ya ufaulu
kwa wanafunzi.” Amefafanua Mkurugenzi Msumi

Naye Michael Ismail mwanafunzi wa kidato
cha nne, licha ya kuishukuru serikali ya awamu
ya sita, amekiri kufurahishwa na kitendo cha
kujengwa mabweni ya wavulana shuleni hapo,
ambapo awali kulikuwa na mabweni ya
wasichana pekee, na kuongeza kuwa wanafunzi
wengi hukosa muda wa kujisomea wawapo
nyumbani, kutokana na uchovu wa kutembea
umbali mrefu, huku wazazi wakiwapangia
majukumu ya kazi za nyumbani mara watokapo
shuleni.

"Watoto wengi wanaishi mbali na shule
lakini wakifika nyumba watapewa kazi za
kuchunga ama kuhudumia mifugo, jambo
linalotukosesha muda wa ziada wa kujisomea
tuwapo nyumbani, lakini uwepo wa mabweni
utatusaidia kutumia muda mwingi kujisomea
kwa pamoja na kuturahisishia kufanya kazi za
shule kwa kujadiliana katika makundi 'group
discussion’."  Amefafanua  mwanafunzi
Michael

Mradi huo wa ujenzi wa mabweni mawili ya
wavulana shule ya sekondari Oldonyowas,
unafanya kuwa na idadi ya miradi tisa tofauti
iliyotekelezwa na TASAF katika shule hiyo,
ikiwemo vyumba vya madarasa, mabweni
mawili ya wasichana, jengo la utawala,
matundu ya vyoo na nyumba za walimu.
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Pichani kushoto: Mkurugenzi wa Opec Fund Duniani Dkt. Alkhalifa Abdulhamid Saleh akikagua nyumba ya Walimu

MKURUGENZI WA OPEC FUND ARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA TASAF NCHINI

Na Elinipa Lupembe

Mkurugenzi wa Umoja wa Nchi
zinazozalisha Mafuta kwa wingi
Duniani (Opec Fund), Dkt. Alkhalifa
Abdulhamid Saleh, ameridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
inayotekelezwa na Serikali, kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) na kuthibitisha kuwa umoja
huo utaendelea kushirikiana na
Serikali ya Tanzania kuhakikisha,
miradi yote iliyofadhiliwa na OPEC
FUND, inakamilika kwa wakati na
kuleta matokeo chanya kwa jamii.

Amesema hayo wakati akikagua
miradi ya maendeleo inayotekelezwa
na TASAF awamu ya lll na ya IV, katika
shule ya sekondari Oldonyowas,
halmashauri ya Arusha, wilaya ni
Arumeru, mkoa wa Arusha.

"Tunaishukuru serikali ya Tanzania
kwa kushirikiana nasi, kutekeleza

miradi ya maendeleo ya kuondoa
umasikini katika sekta ya elimu na
afya, nimefurahi kuona watoto

wanasoma katika mazingira bora,
madarasa mazuri na mabweni mazuri,
shule ina jengo zuri la utawala pamoja
na nyumba nzuri za walimu"
amesistiza Dkt. Alkhalifa

Aidha, Dkt. Alkhalifa ameongeza kuwa,
malengo ya serikali kuanzia mwaka 2020
-2025, ni kuhakikisha inapeleka maendeleo
kwa kasi kwa wananchi lengo likiwa ni
kukabiliana na wimbi la umasiki uliokithiri, kwa
kuwezesha kaya kupata huduma za afya na
elimu pamoja na kukuza pato la familia kwa
maendeleo ya jamii nzima.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF
Tanzania, Ladislaus Mwamanga, amesema
kuwa, ugeni kutoka OPEC FUND, umekuja
kufanya mapitio ya kawaida pamoja na
kufanya tathimini ya miradi iliyotekekelezwa
na fedha kutoa OPEC FUND.

"Umoja huo unashirikiana na serikali ya
Tanzania kuchangia miradi ya maendeleo kwa
wananchi kwa ajili ya kupunguza wimbi la
umasikini katika jamii, wamekuja kuona miradi
hiyo, na wameridhishwa na utekelezaji wa
miradi ikiwemo ujenzi wa miundombinu
ambayo inawasaidia wanafunzi, kwa kuwa
wanapata huduma zote za msingi
shuleni".Amesema Mkurugenzi Mwamanga.

Mkurugenzi Mwamanga, amefafanua kuwa,
viongozi wa OPEC walipokutana na
Mheshimwa Rais Samia Suluhu Hassan,
walitoa mkopo wa dola za Kimarekani milioni
50 sawa na shilingi bilioni 120, kwa ajili ya
kuendeleza mradi wa kupunguza umasikini
awamu ya nne, mradi ambao unatekelezwa
katika mikoa mitano ya Tanzania Bara ambayo

ni Arusha Njombe, Simiyu, Mwanza na Geita.

Mhe. Godfray Ayo, ameushukuru Uongozi
wa OPEC kupitia TASAF, kwa kutoa fedha,
ambazo  zimewezesha ujenzi wa
miundombinu ya shule ya sekondari
Oldonyowas, pamoja na fedha za
kupunguza umaskini kwa wananchi wa

chake pekee kimepata jumla ya shilingi
milioni 747.7.
"Wananchi wamenufaika na miradi

inayotekelezwa na TASAF, kwa kuwa hali
ya umaskini uliokithiri imeanza kupungua
katika  kijiji chetu, watoto wetu
wanaendelea na masomo ya sekondari,
wananchi sasa wanafanya mifugo
biashara, huku wengine wakinufaika na
mpango wa kuhawilisha
fedha."Amesisitiza Mwenyekiti huyo.

kimetekeleza jumla ya miradi sita yenye
thamani ya shilingi milioni 747.7, milioni
34 zimetekeleza mradi wa ufugaji kuku
chotara, milioni 97.8 ujenzi wa madarasa
na matundu ya vyoo, milioni 76.7 nyumba
za walimu, milioni 104 jengo la Utawala,
milioni 175.1 mabweni mawili vya
wasichana, na ujenzi wa mabweni mawili
ya wavulana utakaoghatimu shilingi
milioni 338.7 Kwa TASAF Il awamu ya pili.

agndele
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Wanufaika wa TASAF Waklwa kwenye blshara zao ndogondogo

VIKUNDI VYA WALENGWA WA TASAF VYAINUA UCHUMI WA KAYA

Ma Elinipa Lupembe

Wanufaika wa mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini, mradi unaotekelezwa Serikali kupitia
Mfuko wa Maendelo ya Jamii (TASAF IIl) awamu
ya pili, wameanza kunufaika kiuchumi kupitia
vikundi vya kuweka na kuwekeza, vikundi
vilivyoviunda na walengwa hao, halmashauri ya
Arusha.

lIboru, wameweza kuinua vipato vya familia zao
kwa kujipatia mitaji ya kuanzisha miradi midogo
midogo, kupitia programu ya vikundi vya TASAF
vya kuweka, kuwekeza na kukopa.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti kwenye
maeneo wanayofanyia biashara, wana kaya hao
wamethibitisha kuwa, licha ya kupokea fedha za
ruzuku ya mwezi kutoka TASAF, lakini pia
walijengewa uwezo wa kuanzisha vikundi vya
kuweka na kukopa kupitia fedha za ruzuku
wanazopokea.

Janeth John mlengwa na mwenyekiti wa
kikundi cha UPENDO -TASAF anayemiliki genge
la kuuza mbogamboaga kwa sasa, amesema
kuwa watalamu waliwajengea uwezo wa
kuanzisha vikundi vya kuwekeza, kutokana na
pesa ya ruzuku wanayoipa kutoka TASAF, na
baada ya kuanzisha kikundi kimewawezesha
kupata mitaji na kuongeza kuwa kila
mwanakukundi ameshaanzisha biashara yake
sasa.

Amefafanua kuwa kikundi chao kina wana
wanachama 10, mwanzo walikuwa na hofu lakini
wameweza kupata mitaji ya kuanzisha biashara,
ambazo zimepunguza ugumu wa maisha,
kuwekeza, kukopa na kurejesha kwa wakati, na
kukiri kuwa, walipoanza kikundi wengi wao
hawakuwa na biashara, ila kwa sasa wanachama
wote 10 wanajishughulisha na biashara
ndogondogo.

“Hapo mwanzo hatukuamini kama jambo hili
litawezekana, kutoka na kiasi kidogo cha pesa
tunachopokea, lakini tumeweza kugonga hisa
kila wiki, tuna mfuko wa jamii ambao unasaidia
kutatua changamoto za kijamii ikiwemo msiba
na ugonjwa, lakini zaidi tumeweza kukopeshana
na kupata mitaji, inayotuwezesha kuendelea
kuweka akiba, kukopa na kupata marejesho,
huku faida ya biashara ikituwezesha kuhudumia
familia zetu." Amesisitiza Janeth.

Rabisante Mwanga, mwanakikundi cha
UPENDO na mama wa watoto watatu,
amebainisha kuwa, kupitia kikundi chao cha
UPENDQO TASAF, ameweza kupata mtaji wa
shilingi 150,000 wa kuuza mitumba, mradi
ambao unampatia kipato cha kumudu maisha na
familia yake huku akiwa na matarajio ya kukuza
mtaji na kuanza kununua mitumba kwa jumla
maarufu kama 'beli’.

Dina Yoram, mlengwa anayemiliki genge na
sehemu ya kuchoma samaki na mihogo,
ameweka wazi kunufaika na kikundi na ameweza
kuongeza kipato cha familia yake, na kumfanya
kumudu mahitaji ya muhimu kwa familia na
kuwataka wanawake wasibweteke badala yake,

kutumia fursa hizo za kujiunga kwenye vikundi
vya kuweka na kukuopa ili kupata mitaji ya
kuanzisha biashara.

Hata hivyo Dina Emson, amewaka wazi
kuwa kabla ya kuanza kupokea pesa za TASAF
alikuwa na ujuzi wa kusuka, akisuka wateja
wake kwenye eneo lisilo rasmi, baada ya
kujiunga na kikundi cha TASAF amefanikiwa
kufungua saloon, eneo ambalo
limemuwezesha kupata wateja zaidi.

"Nilikuwa na ujuzi wa kusuka nawafuata
wateja nyumbani, jambo ambalo lilinigharimu
nauli ya kwenda na kurudi, kwa sasa wateja
wangu wananifuata hapa saloon kwangu, kadri
siku zinavyokwenda natarajia kuweka vifaa
vya kisasa zaidi ili kupata wateja zaidi na
faida." Amesistiza Upendo.

Mpango wa Kunusuru kaya masikini, wenye
lengo la kukuza pato la familia, umekuwa na
programu ya vikundi vya kuweka na kuwekeza
kwa walengwa walio kwenye mpango ili
kukuza uchumi wa kaya, program ambayo
imeanza kuzaa matunda kwa baadhi ya Kaya
za walengwa.

sk DKz e -
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DC Arumeru Mhandisi Richard Ruyango akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa wilaya ya Arusha Mhe. Said Mtanda

MAPOKEZI YA MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA ARUSHA 2022

Ha Elinipa Lupembe

Miuu wa wilaya ya  Ardmerud
Mhandisi Richard Ruyango amepokea
Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu
wa wilaya ya Arusha Mhe, Said Mtanda
tarehe 23062022 kwenye viwanja

vya shule ya sekondari Oldadai,
halmashauri ya Arusha.
Mhandisi Ruyango, amebainisha

kuwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru Kitaffa mwaka 2022, ndugu
Sahil Myanzabara Gerarum:a
amekimbiza Mwenge wa Uhuru
Kilomita 90.4, na kupitia jumla ya
Miradi 9 yenye thamani ya shilingi
Bilioni 4.2 kwenye sekta ya elimu,
afya, maji, miundombinu ya barabara
na uwekezaji.

Aidha Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru Kitaifa, ametembelea shule ya sekondari
Oldadai na kikagua mradi wa ukamilishaji
ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa, kuzindua
ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa, pamoja na
kuzinduzi Muungano wa Klabu ya Wapinga
rusha na Skauti (SKUTA).

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru
ametembe miradi ujenzi wa mradi wa maji wa

amezindua Mradi wa Uwekezaji kiwanda cha
Maziwa SIVAT pamoja na kitembelea Nyumba
maalum ya Warahibu wa Madawa ya kulevya
kata ya Olturumet na kituo cha kutoa
virutubisho kwa watoto wenye utapiamlo kata
ya Mateves.

Mwenge wa Uhuru umetembelea mradi
Kikundi cha Vijana (WINNER STUNNA)
kilichopewa mkopo wa asilimi 4 ya vijana
kiasi cha shilingi milioni 10, fedha za
Mapato ya ndani ya Halmashauri,
umezindua mradi wa ujenzi wa barabara ya
Martenity Africa wenye thamani ya shilingi
milioni 897 fedha kutoka Serikali Kuu na
kuweka jiwe la Msingi kwenye kituo cha
Afya Oloirieni.

Mwenge wa Uhuru ulikesha kwenye viwanja
vya Makao Makuu ya Halmashauri ya Arusha,
eneo la Sekei kata ya Kiutu, na kisha
kukabidhiwa kwenye halmashauri ya Meru

wilaya ya Arumeru.
B M
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HALMASHALRI YA ARUSHA

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa ndugu Sahili Nyanzabara Geraruma alipotembelea Kikundi cha Vijana Winner Stunna.

KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA AMEWATAKA VIJANA
KUTUMIA FURSA YA MIKOPO ISIYO NA RIBA INAYOTOLEWA NA HALMASHAURI

Ma Elinipa Lupembe

Kiﬂngcrzi wa Mbio za Mwenge wa
Lhuru Kitaifa MNdg. Salili Geraruma,
amewataka vijana kuwacha tabia ya
kulalamika maisha magumu, badala
yake kujishughulisha kwa kufanya
kazi kwa bidi, sambamba na kutumia
fursa za uwezeshwaj kupitia asilimia
4 ya mikopo isiyo na riba, inayotolewa
na halmashauri zote nchini.

Kiongozri huyo, amesema hayo
wakati bW enge Wa Uhuru

ulipotembelea Kikundi cha Vijana cha
Winner Stunna, wanaojishughulizsha
na ufundi selemala na kupewa mkopo
wa shiling milioni 10 kupitia mapato
ya ndani ya halmazhaun ya Arusha,

Licha ya kuwapongeza vijana
amewasisitiza kufanya kazi kwa bidii,
il waweze kurejesha mkopo huo, ikiwa
ni pamoja na kutengenza bidhaa zenye
ubora ili kukabiliana na ushindam wa
soko, ikiwa ni pamoja na kutafuta kazi
rinazotolewa na Serikali,

Hata hivyoe amewaagiza watalamu
wa halmashun hiyo, kuwa karibu na

vijana hao kwa kuwawezesha kupata kazi
zinazotolewa na halmashauri ikiwemo kuwa na
mashine ya risiti ya mlipa kodi kutoka TRA
'EFD'.

"Wasaidieni vijana hawa kupata mashine ya
EFD ili muweze kuwapa kazi zinaotolewa na
halmashauri, jambo ambalo litawawezesha
biashara zao kukua, kuwakopesa tu haitoshi,
lazima kuwapa mbinu zaidi za kufanya
biashara". Amesisitiza Kiongozi huyo

Mwenge wa Uhuru 2022, wenye kauli mbiu
ya Sensa ni Msingi wa Mipango ya Maendeleo,
Shiriki kuhesabiwa Tuyafikie Maendeleo.
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Mwenyekiti Halmashauri ya Arusha, Mhe. Ojung'u Salekwa (katikati) alipotembelea Zahanati ya Imbibya

MWENYEKITI ARUSHA DC, AITAKA JAMII KUWAHUDUMIA WAJAWAZITO

Ma Elinipa Lupembe

Jamii imetaknwa kuwahudumia kina mama wajawazito kwa, kwa
kuhakikizha wanahudburia kliniki na kupatiwa lishe bora kwa =iku 1000
Za ujauzitg, huku kizsmzwa wajawazito kugifungulia kwene vitug vya
kutolea huduma za afya na sio nyumbani

Rai hiyo imetolewa na Mwenyekiti halmasahuri ya Arusha, na Diwani
wa Kata ya Larod, Mhe. Ouing'u Salekwa, alipotembelea zahanati ya
Imbibya kata ya Mwandeti, wakati wa ziara yake ya kikazi ya kukagua
utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hali ya upatikanaji wa huduma za
afya katika halmasahun yake,

Mwenirekiti Ojung’o licha ya kuridhishwa ma upatikanag wa huduma za
afya katika vituo vya afya vya Serikali katika halmashauri hiyo, pia
amebaini changamoio za kinamama wajawazito, kutokuhudhuna kliniki
kwa wakati, kujifungulia nyumbani na kutokuzingatia lishe bora kwa siku
1000 za ujauzito.

"Tunapaswa kutambua suala la ujauzito ni la familia na jamii nzima,
hivyo i swema wole kuzingatia kumbea miazito kwa kuhakikizha
anahudtwirua Kliniki mara anapohis ana uauzito, kumpa lishe bora kwa
siku 1000 za ujauzito pamoja na kujifungulia kwenye vituo vya kutobea
huduma za afya na si myumbani® amesisitiza Mwenyekiti Ojong'u
Maye Mamyaki Lukumai, amesema kuwa kwa sasa jamii yao imeanza
kuelimika juu ya umuhimu wa Wajawazito kuhudhuria Kliniki pamoja na
kujifungulia kwenye wituo wya afya tofauti na hapo awali wengi
hawakutaka na kuongeza kuwa sio kwamba watu walikuwa hawataki
bali hawakuwa na elimu sahihi.

“Serikall iendelea kutoa elimu zaidi na kuhamasisha jamii fada za
kuhuduria kiiniks pamoja na madhara ya kutokuhuduria kiiniki, madhara
ambayo wengi wameanza kuyashuhudia ikiwemo vifo vya kinamama
wajawazito na watoto wakati wa kujifungua®. Amesisitiza Mamnyaki

Hata hivyo Mratibu wa Afya ya Uzaz, Muugun Bujiku Butolwa
amewasisitiza wajawazito kuhudhuria klini na wenza wao, ili wote kwa

Pia mtatibu huyo, amefafanua umuhimu wa mama mjamzito
kuhudhuria kliniki kwa wakati ni pamoja na kupata dawa muhimu za
kuongeza damu, kuzuia minyoo na malaria, kupima vipimo muhimu,
kama uuna tatizo litatuliwe mapema, vipimo hivyo Ni wingi na group la
damu, kupata elimu ya Lishe wakati wote wa ujauzito.

Halmashauri ya Arusha inaendelea kuboresha hali ya upatikanaji wa
huduma za Afya ya Mama na Mtoto kwa kuhakikisha huduma hizo
zinapatikana kwenye vituo vyote vya kutolea huduma za afya ikiwemo
Zahanati, vituo vya Afya na Hospitali,

pamoja wafahamu maendeleo ya afya ya mama na mtoto aliyeko :

tumbaoni, pamoja na kupata elimu na ushaur wa utunzaji wa mimba.




JARIDA TOLEOQ LA APRILI - JUNI 2022

i “\ Ny

el

HARI Y

HALMASHAURI YA ARUSHA

DC Arumeru Mhandisi Richard Ruyango (kulia) akimkabidhi mmoja wa Maafisa Kilimo Funguo wa Pikipiki

SERIKALI YAKABIDHI PIKIPIKI 48 KWA MAAFISA KILIMO ARUSHA DC

Ma Elinipa Lupembe

Seril-cali kupitia Wizara va Kilimo
imetoa pikipiki 48 kwa Maafisa Kilimo,
halmashauri va Arusha, ikiwa ni
vitendea kazi kwa Maafisa hao, lengo
likiwa ni kuborezsha sekta yva Kilimo
nchini.

Akizungumza wakati akikabidhi
pikipiki hizo, Mkuu wa wilaya ya
Arumerd, Mhandisi Richard Ruyvango,
amewaagiza Maafiza Kilimo
kuhakikizha wanatumia pikipiki hizo,
kutekeleza majukumu vao kama
yvalivye makusudio yva senkali na si
Vinginevyo

"Serikali  imathamini kazi  kubwa
mnayoifanya na kuwapa vwomhbo hivi
wya usafiri ili kuwarahisihia utekelazaji
wa majukumu yenu kwa wakulima,
hatutegemei  kuwakuta ofisini, i
jukumu lenu =masa kuwafuata na
kuwafikia wakulima kwa haraka na
kwa wakati, tunategemea matokeo
chanya kwenye sekta yva kilimo katika
wailya yetu” Amesisitiza Mhandisi
Ruyango.

Naye Mwenyekiti wa halmashauri ya Arusha,
Mheshimiwa Ojun'gu  Salekwa, amekiri
kufarijiwa na serikali ya awamu ya sita,
kuwapatia maafisa Kilimo vyombo hivyo vya
usafiri, kutokana na mazingira magumu
wanayofanyia kazi na kusisitiza kutegemea
matokeo chanya kwenye sekta ya kilimo kati
halmashauri hiyo.

Hata hivyo mkurugenzi Mtendaji
halmasahuri ya Arusha, Seleman Msumi,
amewahimiza maafisa hao, kutambua kuwa
wamepewa vyombo hivyo vya usafiri kama
dhamana, ni muhimu kuvitunza na kuvitumia
kwa kazi ya kuwahudumia wakulima katika
maeneo yao.

Awali Maafisa ugani hao, wamemshukuru
mheshimiwa rais mama Samia Suluhu na
kuipongeza serikali yake ya awamu ya sita kwa
kuwapatia pikipiki, ikiwa ni kitendea kazi
muhimu kwao, kitakachowarahisishia
utekelezaji wa majukumu yao hususani
kuwafikia wakulima kwa urahisi zaidi.

Afisa Kilimo kata ya Bwawani, Charles
Lyakurwa licha ya kumshukuru mama Samia,

muhimu sana kwake, kwa kuzingatia kata

yake ya Bwawani ina wakulima wengi wenye
mashamba makubwa ambao wanahitaji
huduma kutoka kwake kama mtaalamu, bila
usafii wa uhakika ilikiwa ni changamoto
kuwafikia kwa wingi wao.

Judith Malya Afisa Kilimo kata ya llkiding'a
amesema kuwa, awali iliwalazimu kutembea
hadi umbali wa Kilomita 20 kuwafuata
wakulima, uwepo wa pikipiki utarahisisha na
kuwafikia wakulima kwa wakati.

Awali Kiamu Mkuu wa Idara ya Kilimo,
halmashauri ya Arusha, Bahati Mtweve,
amefafanua kuwa jumla vya pikipiki 48
zimekabidhiwa na serikali kupitia wizara ya
Kilimo na kukabidhiwa maafisa Ugani wote 48
kwa majina yao ndani ya halmasahuri, lengo
likiwa kuboresha sekta ya kilimo nchini.
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Ma Elinipa Lupembe

Baada yva uzinduzi wa Mradi wa kuboresha
upatikanaji wa fursa sawa katika utunzaji bora wa
elimu va awali na msingi Tanzania bara (BOOST)
Arusha, timu ya wasimamizi wa mradi huo kitaifa
kutoka Wizara ya Elimu, Ofisi ya Bais TAMISEMI na
Bank ya Dunia, hatimaye wamepiga hodi ofisi ya
MEurugenzi Mtendaji halmashauri yva Arusha, kwa
lengo la kujitambulisha na kuanza rasmi utekelezaji
wa mradi huo katika halamshauri hivo.

Katika mazungumzo hayo, timu hiyo ya watalamu,
imefafanua kuwa mradi huo wa BODST unalenga
kuimarisha sekta ya elimu ya msingi nchini katika
nyanja mbalimbali, kuanzia ngazi ya elimu ya awali,
hususam katika maswala ya miundombinu, mpango
ambao unatarajiwa kusaidia kuongezeka kwa uwiano

MRADI WA BOOST WATUA ARUSHA DC

wa uandikishwaji wa wanafunzi wa elimu ya awali, pamoja na kuongeza
kiwango cha wanafunzi kubaki shuleni

Hata hivyo, Kaim Mkurugenzi halmashauri ya Arusha, mwanasheria
Msomi, Monica Mwailolo, baada ya kukamilika kwa mazungumzo na timu
hiyo, ameahidi kuwa, halmashauri yake itatekeleza mradi huo kwa weledi
na kwa wakati na kuleta matokeo chanya, ili kufikia malengo ya serikali ya
awamu ya sita.

Awali, timu hiyo ya watalamu, imefanikiwa kutembea, shule ya msingi
Mringa, shule ambayo utekelezaji wa mradi huo umeanza rasmi, katika
kipengele cha mafunzo ya walimu.lkumbukwe kuwa mradi huo wa
BOOST, utakoagharimu takriban shilingi Trilioni 1.15, unategemea
kutekelezwa nchini kwa kipindi cha miaka mitano na umezinduliwa na
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof Adolf Mkenda.

2 T Acusha DG Kazi lnaendelea
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HALMASHAUR] YA ARUSHA

Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mh. John Mongela akizungumza na wafanyakazi wa Mkoa wa Arusha katika madhimisho ya sherehe za Mei Mosi 2022

RC MONGELA AONGOZA WAFANYAKAZI MKOA WA ARUSHA
SHEREHE ZA MEI MOSI 2022

Ma Elinipa Lupembe

Mkuu wa mhkoa wa Arusha,
Mheshimiwa John Mongela
amewaongoza wafanyakazi wote wa
mkoa

wa Arusha, kwherye
maadhimisho wva  Sikukuu  ya
Wafanyakazi Mei Mosi, 2022,

maadhimisho yaliyofanyika kwenye
viwanja vya General Tyre eneo la Mjiro,
Jijini Arusha,

kLU huyo Wa imkoa
amewapongeza wafanyakazi wote
kwa siku hiyo muhimu Duniani, huku
akiweka  wazi  kuwa  Serikali
inatambua na kuthamini kazi kubwa
inayofanywa na wafanyakazi wote wa
nchini, kazi ambayo ndio msingl wa
maendeleo ya Taifa la Tanzania.

"Ninawapongeza sana wafanyakazi §

wote wa mkoa wa Arusha katika sekta
zote, kwa kazi kubwa tunayofanya,
kwa maendeleo ya mkoa wetu na taifa
kwa ujumla, nawapongeza sana

waajin wote wa Mashirika na Taasisi

binafsi, kwa mchango mkubwa wenye

Aidha Mheshimiwa Mongela, ameongeza
kuwa, usalama wa mkoa wa Arusha,
unachangiwa kwa kiasi kikubwa na

wafanyakazi, kutokana na watu kuelekeza
nguvy, akili na mawazo yote kwenye kufanya
kazi, na kuwasisitiza wafanyakazi wote
kuendelea kuwa na mshikamano, katika sekta
zote, jambo ambalo kimsingi ndilo lenye kuleta
tija kwa maendeleo ya Taifa.

Hata hivyo mkuu huyo wa mkoa, amewataka
waajiri wote, kuwatambua na kuwapa zawadi
stahiki kwa wafanya kazi hodari kila mwaka,
jambo ambalo linaongeza motisha kwa
wafanyakazi, kuendelea kufanya kazi kwa bidii,
pamoja na kupiga marufuku tabia ya baadhi ya
waajiri kushindwa kuwatambua

tija kwa mkoa na taifa lote kwa g

ujumla®. Amesisistiza Mkuu huyo wa
mkoa

wafanyakazihodari, na baadhi
kuwatambua na kutokuwapa zawadi zao
stahiki.Maadhimisho hayo, yalipambwa na
mabango yenye jumbe mbalimbali, ndelemo
na vifjo wakati wa maandamano
wafanyayakazi hao, pamoja na maonesho ya
kazi za taasisi na mashirika mbalimbali
zikipita mbele ya mgeni rasmi ndani ya
magari.

Awali maadhimisho hayo kwa mwaka
2022, yenye Kauli Mbiu ya "Mishahara na
Maslahi Bora kwa Wafanyakazi Ndiyo Kilio
Chetu", Kazi iendee, ikionesha namna
wafanyakazi wana ari ya kufanya kazi
inayokwenda sambamba na mishahara na
maslahi bora kwa wafanyakazi wa sekta
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Vyumba vitatu vya madarasa Shule ya Sekondari Sokoni Il

TEA YAONDOA MSONGAMANO WA WANAFUNZI MADARASANI
SEKONDARI YA SOKONI I

Ma Elinipa Lupembe

Katikﬂ kuboresha miundo mhbinu
ya kufundizhia na kujifunzia kwenye
shule za sekondan za kata, serikali
kupitia Mamlaka va Elimu Tanzania -
TEA, imekamilisha ujenzi wa vyumba 3
wya madarasa, viti na meza 150, shule
ya sekondari Sokon 11, halmashauri ya
Arusha wilaya va Arumernu.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi shuleni hapo, mkuu wa
shule sekondari Sokon I, mwalimu
Prizca Mbele, ameweka wazi kuwa,
kukamilika kwa vyumba hivyo vya
madarasa, kumeondoa msongamano
wa wanafunzi daraszani na kuwezesha
shule hiyo, kufikia malengo ya
wastani wa  wanafunzi 50 _kukaa
ndani ya chumba kimoja cha darasa,

jamhbo ambalo limefanikisha
mazingira bora ya kujifunzia na
kufundishia shuleni hapo.

Aidha Mkuu  huya wa  shuke
amesema kuwa, ujenzi wa vyumba
hivyo 3 vya madarasa umegharama
kiasi cha shilingi milion 60 kutoka

Mamlaka ya Elimu Tanzania na kuongeza

kuwa, licha ya kuondoa upungufu wa vyumba
vya madarasa zaidi umeondoa msongamano
wa wanafunzi madarani, na umewezesha shule
hiyo kufikia mpango wa uwiano wa wanafunzi
50 kwa darasa moja.

"Tunaishukuru serikali kwa kuweka nguvu
kubwa kuboresha miundombinu ya shule yetu,
shule haina umri mkubwa tangu ianzihswe
mwaka 2015, lakini ina miundombinu
inayojjitosheleza, tuna madarasa ya kutosha,
shuke ina vyumba 27 vya madarasa , maabara
3 za masomo ya Sayansi, maabara ya somo la
ICT, ofisi za walimu, tuna jumla ya wanafunzi
978 wanaotumia wanaotumia vyumba 20 vya
madarasa” amefafanua Mkuu huyo wa shule.

Naye mwalimu wa Taaluma shuleni hapo,
mwalimu Geofray John amesema kuwa,
utoshelevu wa vyumba vya madarasa
shuleni hapo, unawezesha walimu kuwafikia
wanafunzi wote wakati wa kufundisha,
jambo ambalo wanaamini litaimarisha
kiwango cha taluma na kupandisha ufaulu
shuleni hapo.

Hata hivyo mwalimu huyo wa taaluma,
ameweka wazi, kuendelea kuimarika kwa
ufaulu shuleni hapo, katika mitihani ya
Taifa na kufikia 97.4 % kwa matokeo ya
kidato cha nne, na 99.4% kwa matokeo ya
kidato cha pili kwa mwaka 2021.

Denning Innocent mwanafunzi wa
kidato cha pili, amethibitisha wanafunzi
wote kufurahishwa na uwepo wa
madarasa ya kutosha shuleni kwao, na
kuthibitisha kuwa kunawapa nafasi ya
kujifunza katika mazingira mazuri.
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WAFUGAJI ARUSHA DC WATAKIWA KUTUMIA MAJOSHO KWA UFUGAJI WENYE TIJA

Ma Mwandishi wetu

Waillgaji Halmashauri ya Arusha,
wametakiwa kutumia majosho; kuogesha
mifuge, ili kuwa na mifuge yenye afya
bora ma venye tija itakayo waongezea
kipato sambamhba na kupandisha hali ya
uchumi wa familia na Taifa.

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi
Mtendaji, halmashauri ya  Arusha,
Seleman Msumi, wakati akizindua josho
la Kanda C, lililofanyiwa ukarabati na
Oldonyosambu, baada ya  serikali
kuanzisha mkakati wa kutoa dawa za
kuogeshea mifuge kwa walugaji.

Mkurugenzi  Msumi, licha vya
kuwapongeza wafugaji hao kwa kuunga
mkono juhudi za serikali ya awamu ya
gita, na kuona umuhimu wa kufanya
ukarabati wa josho hilo, ili kuikinga
mifuge na vifo wvinavyotokana na
magonjwa yanayoenezwa na wadudu

aina ya kupe na ndorobo, magonjwa
ambayo yanauwa mifugo kwa zaidi ya
asilimia 70 mpaka 100, na kuwataka
wafugaji hao kufanya ufugaji wenye tija
kwa kuogesha mifugo pamoja na kuipatia
chanjo dhidi ya magonjwa mbalimbali.

"Niwatake wafugaji, kuacha kufuga
kwa mazoea, fugeni mifugo michache

yenye tija, mifugo ambayo mtaweza
kuihudumia kwa kuipa chanjo na
kuiogesha, ili mifugo hiyo iweze

kuwaingizia kipato, tumieni josho hili,
kuogesha mifugo yenu, kama watalamu
wa mifugo
wanavyowaelekeza".Amesisitiza
Mkurugenzi Msumi.

Hata hivyo wafugaji cha
Lemanda, wameishukuru Serikali kupitia
Wizara ya Mifugo, kwa kuwapatia ruzuku
ya dawa ya kuogeshea mifugo, dawa
ambayo imewasukuma kukarabati josho
hilo, josho ambalo liliacha kutumika
zaidi ya miaka 20, kutokana na
<ushindwa kujiendesha.

Mwenyekiti wa kamati ya kusimamia
uendeshaji wa josho la Kanda C, Peter
Leskari amesema kuwa, kuzinduliwa kwa

- josho hilo, kutarudisha matumaini kwa

wafugaji ambayo yalipotea kwa muda
mrefu, na kusababisha wafugaji
kupoteza mifugo na
yaliyotokana na kupe na ndorobo na
kuahidi kusimamia uendeshaji wa josho
hilo ili liwanufaishe wafugaji wote wa
eneo hilo.

"Josho hili linatupa uhakika kumiliki
mifugo yenye afya bora, wafugaji wengi
walishindwa kumudu gharama kubwa za
kuogesha mifugo nyumbani,na

magonjwa 4

kusababisha mifugo mingi kufa jambo
lililozorotesha uchumi wa wafugaji,
josho hili, litarudisha matumaini kwa
wafugaji” ameweka wazi Mwenyekiti
huyo

Naye Afisa Mifugo halmashauri ya
Arusha, Omary Sembe, amefafanua
kuwa, serikali kupitia wizara ya mifugo,
inatekeleza mkakati wa kuboresha
sekta ya mifugo na wafugaji, kwa kutoa
dawa za kuogeshea mifugo bure.

"Dawa hii inauwezo wa kuikinga
mifugo kwa zaidi ya asilimia 70 ya
magonjwa yanayotokana na kupe na
ndorobo, ikiwemo magonjwa ya
ndigana kali, ndigana baridi, moyo
kujaa maji, hivyo kuogesha mifugo,
kutaondoa vifo vya mifugo visivyo vya
lazima" amefafanua Afisa Mifugo.

Kanda C,

Awali josho hilo Ia
cha Lemanda kwa kushirikiana na
halmashauri, kwa gharama ya shilingi
milioni 2.8, baada ya serikali kutoa lita
elfu 15 za dawa ya kuogeshea mifugo,
josho linategemea kuogesha jumla

mifugo elfu 90, ng'ombe elfu 15,

kondooo elfu 42 na mbuzi elfu 33.
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Ma Elinipa Lupembe

Serrkali ya awamu ya sita,
inayoongozwa na  Mheshimiwa  Rais
mama Samia Suluhu, kupitia Wiazara ya
Elirmu, imevikumbuka vituo vya walimu
‘Teacher's Resources Center (TRC),
kwa kuanza kuborezha miundombinu na
kuvipa vitendea kazi

Wizara hiyo ya Elimu, imetoa setl tang
za mashine za kudurufia karatasi kwa
vitue vitano vya walimu, halmashauri ya
Arusha, lengo likiwa ni kuviwezesha
vitug hivyo, kuanza kufanya kazi upya,
kwa ajili ya kuwaendeleza walimu
kitaaluma wawapo kazini.

Akizungumza wakali wa kukabidhi
mashine hizo, Mkikurogenzi Mtendaji,
halmasahuri ya Arusha, Seleman Mzumi,
amethibitizha kupokea szeti tano za
mashine na wino, kutoka Wizara ya
Elirmu, kwa ajili yva kutumiwa na vitug
vitano vya TRC vya halmashauri hiyo,

Mkurugenzi Msumi, amesema Serikali
katika kuboresha sekta ya elimu,
inajikita pia katika kuboresha mazingira
bora kwa kuwapa walimu fursa ya kupata
matunzo kazini, lengo likiwa ni
kuwajengea uwezo katlika stadi za
ujifunzaji na ufundizhaji unacvendana na
mabadiliko ya kiteknolojia

"Kazi ya  kofundizsha  inatakiwa
kujifunza mara kwa mara, Serikali
kupitia vituo vya TRC, imeona umuhimu
wa kuvihuisha vituo hivyo, ili walimu
waweze kupata mafunzo kazini wakati
wote, hivyo niwatake walimu kutumia

fursa hiyo adhimu kwa kujinoa kitaaluma |
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SERIKALI YAVIKUMBIKA VITUO VYA WALIMU

pamoja na kubadilishana uzoefu wa
mbinu za ufundishaji na ujifunzaji,
unaoendana na wakati na mabadiliko ya
kiteknolojia" amesisitiza  Mkurugenzi
Msumi

Kaimu Afisa Elimu Msingi, Ruth Sumari,
amefafanua kuwa, lengo la serikali kutoa
vifaa kwenye vituo vya TRC, ni
kuhakikisha walimu wanapata elimu
wakiwa kazini, inayowajengea uwezo wa
kuendeleza  mbinu  mbalimbali za
ufundishaji  ili kuwasaidia wanafunzi
kujifunza stadi tatu za Kusoma, Kuandika
na Kuhesabu, maarufu kama KK tatu.

Amefafanua kuwa, halmashauri ina
jumla ya vituo vitano vya TRC,
kuvitaja vituo hivyo ni pamoja na Kiutu,
Mlangarini, Mateves, Oloirien na
Lengijave, vituo ambavyo vitahudumia
shule zote 132 za serikali za msingi na
sekondari za halmashauri.

Hata hivyo, Wasimamizi wa vituo hivyo
vya TRC, halmashuri ya Arusha, licha ya
kuishukuru na kuipongeza serikali ya
awamu ya sita, kwa kuvihuisha vituo vya
TRC

na °
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, wameweka wazi kuwa vituo hivyo ni
muhimu kwa walimu kwa kuwa
vinawapa fursa ya kupata mafunzo,
mafunzo ambayo yanawezesha walimu
kujifunza na kufundisha, kunako
endana na wakati, na kuahidi kutumia
vituo hivyo kwa maendeleo ya walimu

na kupandisha kiwango cha taaluma
kwa wanafunzi.

Msimamizi wa TRC Kiutu, na Mratibu
wa Elimu kata ya Kiutu, Mwalimu
Evaline Mosha, amesema kuwa, TRC ni
muhimu sana kwa walimu, kwa kuwa ni

kituo  kinachowakutanisha  walimu
kujiendeleza kitaaluma, kwa kujifunza
moduli mbalimbali za ualimu
zinatolewa na wizara, pamoja na
; kubadilishana uzoefu katika nyanja za
ufundishaji na ujifunzaji wawapo
kazini.

Awali  halmashauri ya Arusha,

inawakaribisha wadau wa maendeleo

katika sekta elimu, kuendelea

ya

b kujitoa, kusaidia katika maeneo yote ya

halmashauri.




HARI Y

HALMASHAURI YA ARUSHA

¥ A i
T
i. ..'-!'_'

#hh

JARIDA TOLEOQ LA APRILI - JUNI 2022

WANUFAIKA WA TASAF I1l AWAMU YA I1, WAMSHUKURU MAMA SAMIA

Na Elinipa Lupembe

Wananchi walioingizwa kwenye
mpango wa Mradi wa Kunusuru
Kaya Masikini unaotekelezwa na
serikali kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF |llI
awamu vya pili, halmashauri vya
Arusha, wameshukuru mama Samia
na kuipongeza serikali kwa kuwajali
na kuwathamini wananchi wasio na
uwezo kiuchumi nchini.

Wakizungumza na mwandishi
wetu, wakati wa zoezi Ila
kuhawilisha fedha za ruzuku
Dirisha la pili mwaka 2022,
wamemshukuru mheshimiwa
Rais mama Samia Suluhu na
serikali yake ya awamu ya sita,
kwa kuwaingiza kwenye mpango
huo, kwa kuwa Kkijiji hicho
hakikuwemo kwenye mpango kwa
awamu zilizopita.

"Tunaishukuru  serikali kwa
kutujali wananchi wa hali ya chini
hapa Lemanda, tulikuwa
tunakabiliwa na hali ngumu ya
maisha, tulikuwa tunaumia sana
wenzetu wa vijiji vingine
wanapaata hela za TASAF sisi
hatupati, lakini sasa tunaahidi
kutekelza mashari ya TASAF kwa
kanzisha vikundi vya kuweka na
kukopa ili tupate mitaji ya
kuanzisha biashara ndogo ndogo
na tunamuahidi mama
hatuamuangusha, tunamuomba
Mungu atuwezeshe hela ya mama
Samia itupe mafanikiao kwenye

familia zetu". Amesisistiza

Nshooki Marko.

Naye Upendo Joseph, licha ya
kuishukuru serikali amesema kuwa,
tangu wameanza kupo

mafanikio, kutokana na kuanzisha
miradi midogo midogo ya kufuga
kuku na kuuza mboga mboga, miradi
ambayo imeanza kuwawezesha
kuapata fedha ya kujikimu kimaisha.

Diwani wa kata Oldonyosambu,
Mhe. Raymond Lairumbe, ameweka
wazi kuwa, wananchi wa
Oldonyosambu wameridhishwa na
kufurahishwa na kitendo cha
serikali kuwaingiza, kwenye
mpango wa kunusuru kaya masikini
mradi unaotekelezwa na TASAF
awamu ya IV, na kujioana na wao
wamekuwa sawa na wanatanzania
wengine, ambao walikuwa
wakipokea ruzuku ya fedha kutoka
serikalini.

Hata hivyo Mwenyekiti
cha Lemanda, Mosses Kalomba,
amefafanua kuwa, wao kama
viongozi wataendelea kuwasimamia
wanufaika hao wa TASAF, kutumia

fedha hizo vizuri kwa kufanya
biashara ndogo ndogo ili kuinua
uchumi na pato la familia, na
kuongeza kuwa tayari
wamewahamasisha wanufaika hao,
kujiunga na BIMA ya Afya
iliyoboreshwa ili weweze kuwa na

uhakika wa kupata matibabu pindi
wanapougua.

Naye Mkurugenzi Mtendaji,
halmashauri ya Arusha Seleman
Msumi, amewataka wanufaika hao
wa TASAF, kutumia vizuri fedha

wanazopokea kwa kufanya
biashara na kuanzisha miradi
midogo midogo katika maeneo
yao, ili kujikwamua katika hali ya
umasikini uliokuwepo.

"Tujitahidi kutumia fedha

tunazopewa na serikali vizuri ili
kujikwamua na hii ya umasikini
pamoja na kuhakikisha
tunaboresha hali zetu za kimaisha"
amesisitiza Mkurugenzi Msumi.

Hata hivyo Mratibu wa TASAF,
Halmashauri ya Arusha, Grace
Makema, amesema kuwa jumla ya
shilingi bilioni 1.178, zimetolewa
na kuhawilishwa kama ruzuku kwa
88 vya halmashauri ya Arusha kwa
awamu mbili za mwezi Novemba
na Desemba na Januari na
Februari 2022.
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EWE MWANANCHI KUMBUKA
KUSHIRIKI VYEMA ZOEZI LA SENSA
NA MAKAZI YA 2022

UMUHIMU WA SENSA YA WATU NA MAKAZI MWAKA 2022
1. Kuisaidia serikall kupata taarifa za 4, Kigawio katika kukokotoa viashiria
za msingli zitakazosalidia mchakato

wia utekelezaji wa Dira va maendeleo
ya mwa ka 2025 mageuzi yva masuala

vingine mfano pato la mtu mmoja mmoja,
va afya na jamil, pamoja na ufuatiliaji

pato la Taifa, Ajira na ukosefu wa Ajira

na kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi,
wa ajenda za maendeleo za kimataifa.
5. Taarifa itakayowezesha Serikali kujus ongezeko Iz
2. Taarifa za idadl ya watu husaidia waty, kwa mgawanyo na viashiriz vingine ambavyo
katika mamlaka za wilaya utekelezaji
wia mipango ya maendeles ambayo

ni muhimu leva usimamizi wa mazingira.
huaksi matakwa yva watu katika ngazi

husika k idi i vty . —— :
M;Lw,rr'.a}..:. 'ﬁ: ],..':1 fiﬁ :ﬂ .n Ry €. Msingi wa utawala bora na uumuishaji wa Demokrasia
Takwimu sahihi za sensa zinahitajika kwa apli ya
3. Taarifa za msingi za hali ya kidemografia, 3 H . 5 i
kijamii na kiuchumi za idadi ya watu na gaweji wa majimbo ya uchag zi kiva ufanis, kurskebishs
makazi za mipango katika ngazi zote mipaka ya kiutawala katika senkali za mitaa.

"RRUSHA OC TUPO TRYARI KUSHIRIKI SENSA YA WATU NA MAKAZI”

ﬁgi T

TAWALA ZA MIKDA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA ARUSHA

ARUSHA DC TUPO TAYARI
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#iaﬂ inaendelea

Arusha DC Kazi Inaendelea
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FM RADIO 101.3

Imetolewa na;
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Halmashauri ya Arusha

Mhariri Mkuu Mhariri Msaidizi Msanifu _
Seleman H. Msumi Elinipa J. Lupembe Daniel Zacharia
Mkurugenzi _Mtendajl Aﬁs_a M_a\_Nasmano Mawasiliano
Halmashauri ya Arusha Serikalini

Halmashauri ya Arusha S.L.P 2330, Arusha

baruapepe:ded@arushadc.go.tz

@ www.arushadc.go.tz m Arusha District Council @ arusha_district_council



