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Mradi wa Mabweni mawili ya wavulana katika shule ya
Sekondari Oldonyowas uliotekelezwa kwa gharama ya shilingi
milioni 300 ukiwa na uwezo wa kubeba wanafunzi 160.

www.arushadc.go.tz
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kusaidia kupunguza kiwango cha umasikini kwa kuboresha
maisha ya kaya ili kuizinua kiuchumi.

Halmashauri ya Arusha ni miongoni mwa Halmashauri
Nchini inayonufaika na Miradi ya TASAf ikiwemo Mradi wa
uhawilishaji fedha kupitia mpango wa kunusuru kaya
masikini, kuboresha miundombinu katika Sekta ya Elimu,
Afya, ajira za muda na uwekaji wa akiba kwa vikundi vya
walengwa.

; Katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2022/2023 ya
e 3 Julai - Septemba 2022, Halmashauri ilipokea kiasi cha
mu.m-.u.m.muﬁmmmu..gﬂ shilingi Bilioni 1.4 za TASAF, shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya
PRI SO M o M i o uhawilishaji fedha kwa walengwa 14,612 na shilingi Milioni

300 zikitumika katika ujenzi wa bweni la wavulana shule ya
sekondari Oldonyowas.

Mwenyekiti Halmashauri ya Arusha, Mhe. Ojung'u
Salekwa kwa niaba ya wananchi na uongozi wa
Halmashauri, wanaishukuru na kuipongeza Serikali ya
awamu ya sita inayoongozwa na Mhe. Rais Samia Suluhu
Hassan kupitia TASAF kwa kutekeleza miradi inayolenga
moja kwa moja kukwamua maisha ya wananchi wasio na
uwezo kutoka kwenye lindi la umasikini uliokithiri.
T ——
Uboreshaji wa Miundombinu...............cooveuiimiieiceeece ettt e e 1
Miradi ya AJira Za MUAa.........c.coooeieeeeeeeeeee e 3
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YA BWENI LA WASICHANA, TASAF YAWAKUMBUKA

WAVULANA SHULE YA SEKONDARI OLDONYOWAS

Na Elinipa Lupembe

Katika kutekeleza mkakati wa kuboresha
miundombinu ya shule, serikali kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii -TASAF, imewakumbuka
wavulana wa shule ya sekondari Oldonyowas,
kwa kutoa fedha kwa ijali ya utekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa mabweni mawili ya wavulana shule
ya sekondari Oldonywas, halmashauri ya Arusha,
baada ya kujenga mabweni mawili ya wasichana
shuleni hapo.

Akizungumza wakati wa kukagua maendeleo
ya utekelezaji wa mradi huo, mkurugenzi
Mtendaji halmashauri ya Arusha, Seleman
Msumi, ameweka wazi kuwa, kwa mara nyingine
tena, serikali kupitia mfuko wa TASAF imetoa
fedha, kiasi cha shilingi milioni 320, kwa ajili ya
ujenzi wa mabweni mawili ya kulala wanafunzi
wavulana 160, shule ya sekondari Oldonyowas,
hii ni baada ya awamu ya kwanza kujenga
mabweni mengine mawili ya wasichana kwa
shule hiyo.

Mkurugenzi Msumi amethibitisha umuhimu
wa shule hiyo kuwa na mabweni kwa wanafunzi

wa jinsi zote, ni kutokana na asili ya mazingira
ya eneo hilo, watoto wengi wanaishi mbali na
shule na kusababisha kitembea umbali mrefu
kwenda na kurudi shuleni, jambo ambalo
linawaathiri  kiafya, kisaikolojia na hata
kitaaluma.

"Ninampongeza Rais wetu, Mama Samia kwa
kusikia kilio cha watoto wake, watoto wa
Oldonyowas, na kujenga mabweni ya wavulana
pia, tunaamini uwepo wa mabweni utaongeza ari
ya wanafunzi kupenda shule, kutapunguza
watoto kuacha shule, kwa kuwa na mazingira
tulivu ya kujisomea, jambo ambalo litapandisha
taaluma shuleni na kuongeza kiwango ya ufaulu
kwa wanafunzi " Amefafanua Mkurugenzi Msumi

Naye Michael Ismail mwanafunzi wa kidato
cha nne, licha ya kuishukuru serikali ya awamu
ya sita, amefurahishwa na kitendo cha kujengwa
mabweni ya wavulana shuleni hapo, ambapo
awali kulikuwa na mabweni ya wasichana peke
yao ha kuongeza kuwa wanafunzi wengi hukosa
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muda wa kujisomea wawapo nyumbani,
kutokana na uchovu wa kutembea umbali
mrefu, huku wazazi wakiwapangia majukumu
ya kazi za nyumbani mara watokapo shuleni.

"Watoto wengi wanaishi mbali na shule
lakini wakifika nyumba watapewa kazi za
kuchunga ama kukata majani ya mifungo,
jambo ambalo linatukosesha muda wa
kujisomea hasa tuwapo nyumbani, lakini
tukiwa na mabweni itatusaidia kutumia muda
mwingi  kujisomea kwa pamoja na
kuturahisishia kufanya kazi za shule kwa
kujadiliana katika makundi 'group discussion™.
amefafanua mwanafunzi Michael

Mradi huo wa ujenzi wa mabweni mawili ya
wavulana shule ya sekondari Oldonyowas,
unafanya kuwa na idadi ya miradi tisa tofauti
iliyotekelezwa na TASAF katika shule hiyo,
ikiwemo vyumba vya madarasa, mabweni
mawili ya wasichana, jengo la utawala,
matundu ya vyoo, nyumba za walimu.
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Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala lBora, Mhe. Deogratius John Ndejembi, akikagua mradi wa ujenzi wa
Mabweni ya wavulana shule ya sekondari Oldonyowas, mradi unaotekelzwa na TASAF kwa gharama ya shilingi milioni 300

NAIBU WAZIRI NDEJEMBI AIAGIZA TASAF KUTEKELEZA
UJENZI WA UZIO SHULE YA SEKONDARI OLDONYOWAS

Na Elinipa Lupembe

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Utumishi na
Utawala Bora, Mhe. Deogratius John Ndejembi
ameuagiza uongozi wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), kutekeleza ujenzi wa uzio katika
shule ya sekondari Oldonyowas ili kulinda
Miundombinu ya madarasa na mabweni
iliyojengwa katika shule, ikiwa ni pamoja na
Jsalama wa wanafunzi wa shule hiyo.

Naibu Waziri Ndejembi amesema hayo wakati
wa ziara ya kikazi ya kukagua maendeleo ya
utekelezaji wa ujenzi wa mabweni mawili ya
wavulana  katika  shule  hiyo,  Mradi
unaotekelezwa na TASAF lll awamu ya Il kwa
ufadhili wa OPEC International Fund, na kuweka
wazi kuwa, kukamilika kwa miundombinu ya
shule hiyo, uende sambamba na ujenzi wa uzio
wa shule hiyo ili kuhakikisha usalama wa shule
na wanafaunzi.

“Nimeridhishwa na maendeleo ya ujenzi huu
wa mabweni kutokana na ushirikishwaji wa
wananchi wa eneo hili, kwa kuwapa ajira za muda
na kujipatia kipato kama ilivyo mpango wa
TASAF wa kuzikomboa kaya zenye kipato cha
chini, niwatake TASAF kuweka mkakati wa
kujenga uzio katika shule hii kwa ajili ya usalama
va mali na wanafunzi”. Amesema Mhe. Ndejembi

Naye Mbunge wa jimbo la Arumeru Magharibi
Mhe. Noah Lembris amesema kuwa uwepo wa
mabweni hayo utasaidia utulivu kwa wanafunzi
hasa wale wanaotembea umbali mrefu kwenda
na kurudi shuleni kuondokana na adha hiyo, hali
itakayochangia kupanda kwa taaluma na
ongezeko la ufaulu kwa wanafunzi shuleni hapo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Arumeru Mhandisi
Richard Ruyango, licha ya kuishukuru serikali
kwa kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa mabweni
hayo, amewataka viongozi pamoja na wananchi
kila mtu kutekeleza wajibu wake kama kanuni na
taratibu za serikali zinavyoelekeza ikiwemo
kutunza na kulinda miradi yote inayotekelezwa
1a Serikali katika maeneo yao.

Awali akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa TASAF, Oscar Maduhu, amesema
kuwa lengo la miradi hiyo ni kuondoa adha
iliyopo katika maeneo yenye uhaba wa
miundombinu katika sekta mbalimbali ikiwemo
sekta ya elimu na afya, lengo likiwa ni
kupambana na adui maradhi, ujinga na
Imasikini.
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“TASAF itaendelea kutekeleza miradi
mingine kwa ajili ya kuwahudumia wananchi
kisekta, niwatake wananchi kuendelea kujitoa
katika kutekeleza miradi pamoja na
kuhakikisha miradi hiyo, inakamilika kwa
viwango vinavyokubalika, ili kufikia lengo la
serikali la kuwahudumia wananchi wa kipato
cha chini, zaidi niwatake kuitunza miradi hiyo
ili idumu kwa muda mrefu na kuhudumia
wanafunzi wetu". Amesisitiza Maduhu.

Oldonyowas ameweka wazi kuwa, Watoto wao
walikuwa wanatembea umbali mrefu sana
wakivuka makorongo makubwa kufika shuleni
hapo, na wakifika nyumbani wanakuwa
wamechoka sana kiasi cha kutoweza
kujisomea wenyewe hivyo uwepo wa mabweni
hayo utasadia Watoto wao kuwa salama na
ufaulu wao kuongezeka.

Mradi huo wa ujenzi wa mbweni mawili ya
wavulana umetekelezwa kwa gharama ya Zaidi
ya shilingi milioni 300 baada ya kukamilika
kwa mabweni ya wasichana katika shule hiyo
na yanatarajiwa kubeba jumla ya wanafunzi
160.
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ZILIZO KWENYE MPANGO ZIKINUFAIKA NA AJIRA ZA MUDA

Na Elinipa Lupembe

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF kupitia
mradi wa mpango wa kunusuru kaya Masikini,
unaendelea kuzinufaisha kaya hizo, kwa kutoa
ajira za muda kupitia miradi iliyoibiliwa na kaya
hizo na kutekelezwa katika maeneo yao.

vinavyonufaika na mpango huo unaotekelezwa

na TASAF awamu ya lll, kikiwa na walengwa 250.

Akizungumza kwenye eneo la ujenzi wa
kivuko hicho, mwenyekiti wa kamati ya Ujenzi
Brazard Mkwizu, amesema kuwa mradi wa ujenzi
wa kivuko uliibuliwa na walengwa hao, kutokana
na adha kubwa waliyokuwa wakiipata wananchi
wa eneo hilo kwa kukosekana kivuko, na
kuwasilishwa halmashauri, hatimaye TASAF.

Mkwizu ameweka wazi kuwa eneo hilo lilikiwa
ni eneo hatarishi kwa wananchi wa Moivo,
nyakati zote za mwaka, huku wahalifu wakitumia

Hata hivyo wanufaika hao wamethibitisha
kuwa licha ya TASAF kutatua changamoto ya
kivuko katika eneo lao, lakini walengwa hao
wamekuwa wakifanya kazi za muda na kulipwa
ujira, pesa ambayo huwasaidia kujikimu
kimaisha.

"Tunaishukuru serikali kwa kutujengea kivuko,
kwa kuwa eneo hili lilikiwa ni hatari hasa nyakati
za usiku na alfajiri, vibaka waligeuza kichaka cha
wanyang'anyi, tunategemea tatizo hili litakwisha,
lakini zaidi sisi walengwa tumepata ajira za
muda licha ya kuwa pesa si nyingi sana ila sio
sawa na kukosa kabisa, tunafanya kazi kwa
moyo kwa kuwa kivuko hiki, kitatusaidia wakazi
wote wa Moivo”. Amesema Tatu Hamisi
mnufaika wa mpango wa Kunusuru kaya Masikini

Naye mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya
Arusha, Seleman Msumi, amewataka wananchi
hao kujitoa kwa moyo wakati wote wa ujenzi

"Mnapaswa kutambua namna serikali
inawathamini na kutatua kero iliyokuwa
inawkabili, rai yangu ni kutunza miundo mbinu
ya kivuko hiki kwa kiwa serikali intumia fedha
nyingi katika kutekeleza miradi, wananchi
mnapaswa kuithamini miradi yote" amesisitiza
Msumi.

Awali TASAF imetoa kiasi cha shilingi
milioni 76 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa
ujenzi wa Kivuko, huku shilingi milioni 38
zikitumika katika ujenzi na milioni 38
zikitumika kulipa ujira kwa wanakaya walio
kwenye mpango wa kunusuru kaya masikini

za muda kwa masaa na kwa zamu kila siku.

. ) .. mpaka kukamilika kwa kivuko hicho, na
eneo hilo kukaba na kunyang'anya watu mali zai, N .
" ] : . | akiwasisitiza kukitunza mara baada vya
wengine kubakwa huku wengine wakinusurika I
kukamilika.
kuuwawa.
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KITONGOJI CHA MOIVO.

Na Elinipa Lupembe

Serikali kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
- TASAF imetekeleza mradi wa ujenzi wa kivuko
kitongoji cha Moivo kata ya Moivo halmashauri
ya Arusha, changamoto ambayo ilihatarisha
maisha ya watu na mali zao wa eneo hilo.

Wakizungumza mara baada ya Mkurugenzi
Mtendaji halmashauri ya Arusha, Seleman
Msumi, kuzindua Kivuko hicho, wananchi wa
Moivo licha ya kuishukuru TASAF kwa
kuwajengea kivuko, wameeleza madhara
yaliyowapata kabla ya kuwa na kivuko ni pamoja
na watu kuporwa mali zao na vibaka, wanawake
kubakwa huku wengine wakinusurika kuuawa na
watoto kushindwa kwenda shule hasa wakati wa
mvua kwa kushindwa kupita hapo.

Eliamani Shange ambaye ni mnufaika wa
TASAF, ameweka wazi kuwa, kuwepo kwa kivuko
hicho sasa kumeondoa kero zote hizo, hakuna
tena kichaka cha vibaka hapo na kubwa zaidi
sasa watoto wanakwenda shule kwa amani, huku
kivuko hicho kikitarajiwa kukuza uchumi wa
eneo hilo kwa kuwa wafanya biashara
wanasafirisha bidhaa zao kwa urahisi tofauti na
hapo mwanzo.

"Hiki kivuko kimetusaidia sana kina mama na
watoto, lakini  pia kimewarahisishia
wajasiriamali kusafirisha bidhaa zao, kama
unavyoona magari sasa yanapita hapa yamebeba
bidhaa mbalimbali, zamani watu tulibeba
kichwani, tunaishukuru sana TASAF ni mkombozi
wa jamii na mali zao, usafiri ni wa uhakika usiku
1a mchana" amesisitiza Mwajabu Hassan

Naye Diwani wa kata ya Moivo Mhe. Selina
Mollel, ameipongeza serikali kupitia TASAF kwa
kuwaondolea wananchi wake kero ya muda
mrefu, sambamba na kuwapongeza walengwa
wa TASAF kwa kujenga kivuko hicho kwa mikono
yao kupitia mpango wa ajira za muda
unaowawezesha walengwa kufanya kazi katika
riradi hiyo

"Kipekee niwapongeze walengwa wa TASAF,
mmefanya kazi kubwa na nzuri, mmesimama
imara na kuhakikisha kivuko kimepatikana kama
lilivyokuwa hitaji lenu la muda mrefu, mmefanya
kazi kwa moyo bila kukata tamaa, hadi ujenzi
umekamilika, serikali yetu inahitaji wananchi
wazalendo kama ninyi" Amesisitiza Mhe. Selina.

Hata hivyo Mkurugenzi Mtendaji, halmashauri
ya Arusha, Seleman Msumi, amewataka
wananchi hao wa Moivo, kukitunza kivuko hicho
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ili kidumu na kuwaletea mabadiliko ya
kijamii na kiuchumi, kwa kuwa tayari serikali
imetimiza jukumu lake la kuwawekea
miundombinu hiyo kazi yao ni kutumia na
kutunza na kusisitiza kuwa mama Samia
ameupiga mwingi.

"Kuwepo kwa kivuko katika eneo hili, ni
chanzo cha maendeleo katikaneneo hili,
kitarahisisha kusafirisha mazao, kuasafirisha
bidhaa kwa wafanayabiashara na hata suala la
wagonjwa litakuwa rahisi, ambulance zitafika
sasa hadi nyumbani" amesisitiza Msuimi

Awali mradi wa Kivuko cha Moivo,
umetekelezwa na TASAF kupitia programu za
ujenzi wa miundombinu na Ajira za muda, kwa
gharama ya shilingi milioni 68 huku asilimia 50
ya fedha hizo zikitumika kununua vifaa na
asilimia 50 ikitumika kulipa ujira kwa
wanufaika wa mpango wa kunusuru kaya
nasikini kwa lengo la kuwaongezea kipato.
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Na Elinipa Lupembe

Wanufaika wa mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini, mradi unaotekelezwa Serikali kupitia
Mfuko wa Maendelo ya Jamii - TASAF Ill awamu
ya pili, wameanza kunufaika kiuchumi kupitia
vikundi vya kuweka na kuwekeza, vikundi
vilivyoviunda na walengwa hao, halmashauri ya
Arusha.

llboru, wameweza kuinua vipato vya familia zao
kwa kujipatia mitaji ya kuanzisha miradi midogo
midogo, kupitia programu ya vikundi vya TASAF
vya kuweka, kuwekeza na
kukopa.Wakizungumza kwa nyakati tofauti
kwenye maeneo ya biashara zao, wana kaya hao
wamethibitisha kuwa, licha ya kupokea fedha za
ruzuku ya mwezi, lakini pia walijengewa uwezo
wa kuanzisha vikundi vya kuweka na kukopa
kupitia fedha za ruzuku wanazopokea.

Janeth John mlengwa na mwenyekiti wa
kikundi cha UPENDO -TASAF anayemiliki genge
la kuuza mbogamboaga kwa sasa, amesema
kuwa watalamu waliwajengea uwezo wa
kuanzisha vikundi vya kuwekeza pesa kutokana
na ruzuku wanayoipa kutoka TASAF,na bada ya
kuanzisha kikundi kimewawezesha kupata mitaji
na kuongeza kuwa kila mwanakukundi
ameshaanzisha biashara yake sasa Kikundi
chetu kina wana wanachama 10, tulianza tukiwa
na hofu sana, lakini kikundi kimetuwezesha
kupata mitaji ya kuanzisha

biashara, biashara ambazo zimepunguza
ugumu wa maisha, biashara zimewawezesha
wanakikundi hao kuwekeza, kukopa na kurejesha
kwa wakati, na kuongeza kuwa, walipoanza
kikundi wengi wao hawakuwa na biashara, na
kwa sasa wanachama wote wana biashara,
biashara ambazo zimewawezesha kujimudu
kimaisha kwa kila mmoja mwanakikundi.

"Hapo mwanzo hatukuamini kama jambo hili
kama litawezekana, kutoka na kiasi cha oesa
tunachopokea, lakini tumeweza kugonga hisa
kila wiki, tuna mfuko wa jamii ambao
tunasaidiana kutatua changamoto za kijamii
kama msiba na ugonjwa, lakini zaidi tumeweza
kukopeshana na kupata mitaji, inayotuwezehsa
kuendelea kuweka akiba, kukopa na kupata
marejesho, huku faida ya biashara ikituwezesha
kuhudumia famialia zetu " amesisitiza Janeth.

Rabisante Mwanga, mwanakikundi cha
UPENDO ha mama wa watoto watatuy,
amebainisha kuwa, kupitia kikundi chao cha
UPENDO TASAF, ameweza kupata mtaji wa
shilingi 150,000 wa kuuza mitumba, mradi
ambao unampatia kipato cha kumudu maisha
yake na familia yake huku akiwa na matarajio ya
kukuza mtaji na kuanza kununua mitumba kwa
jumla maarufu kama 'belo’.

Dina Yoram, mlengwa anayemiliki genge na
sehemu ya kuchoma samaki na mihogo,
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Janeth John, mIengwa na mweByekltl wa kikundi cha UPENDO TASAF aklwa kwenye genge lake la mbogamboga,
biahsara ambayo mtaji wake ameupata kutokana na kikundi cha kuweka na kuwekeza.

VIKUNDI VYA WALENGWA WA TASAF VYAINUA
UCHUMI WA KAYA

amefafanua  kuwa,  Kikundi  chao
kimewawezesha kuongeza kipato cha familia
yake, na kumfanya kumudu mabhitaji ya
muhimu kwa familia yake na kuwataka
wanawake waaibweteke badala yake kutumia
futsa hizo za vikundi kuanzisha biashara ili
kupambana na hali ya umaaikini.

Hata hivyo Dina Emson, amewaka wazi
kuwa kabla ya kuanza kupokea pesa za TASAF
alikuwa na ujuzi wa kusuka, akisuka wateja
wake eneo lisilo rasmi, baada ya kujiunga na
kikundi cha TASAF amefanikiwa kufungua
saloon, eneo ambalo limemuwezesha kupata
wateja zaidi, mtaji ambao unamudu kulipa kodi
ya pango pamoja na kuhudumia familia yake.

"Nilikuwa na ujuzi wa kusuka nawafuata
wateja nyumbani, jambo ambalo lilinigharimu
nauli ya kwenda na kurudi, kwa sasa wateja
wangu wananifuata hapa hapa saloon kwangu,
kadri siku zinavyokwenda natarajia kuweka
vifaa vyote vya saloon na saloon yangu iwe
kubwa zaidi"amesistiza Upendo.

Mpango wa Kunusuru kaya masikini, wenye
lengo la kukuza pato la familia, umekuwa na
programu ya vikundi vya kuweka na kuwekeza
kwa walengwa walio kwenye mpango ili
kukuza uchumi wa kaya program ambayo
imeanza kuzaa matunda kwa baadhi ya Kaya
hizo.
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TASAF YAWEZESHA KAYA KUANZISHA VIKUNDI
VYA KUWEKA NA KUKOPA

Na Elinipa Lupembe

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF, kupitia
Mpango wa Kunusuru kaya Masikini, umekuwa
na programu ya wanufaika wa mpango kuunda
vikundi vya kuweka, kuwekeza na kukopa lengo
likiwa ni kuwajengea uwezo wa  kujiinua
kiuchumi kupitia vikundi hivyo.

Kama ilivyo kawaida ya vikundi vingine vya
kuweka na kukopa, wanufaika wa mpango wa
kunusuru kaya masikini kijiji cha Mungushi kata
ya Bwawani, wamefanikiwa kuwa na kikundi
imara kilichoanza miaka mitatu iliyopita.

Mwandishi wa habari hizi alifanikiwa
kukutana na wanakikundi hao, siku ya malipo ya
ruzuku ya mwezi 7/8, na kuzungumza na
wanufaika hao, ambao wameweka bayana kuwa,
walianzisha  kikundi  chenye jumla vya
wanakikundi 15 na kukipa jina la CHIPUKIZI
GROUP, kikundi ambacho kimewawezesha
kuongeza kipato cha kaya, kinachowawezesha
kumudu kupata mahitaji muhimu ya kaya zao.
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Katibu wa kikundi cha CHIPUKIZI, Grace
Sayale, amesema kuwa walipata mafunzo ya
uundaji wa vikundi vya kuweka, kuwekeza na
kukopa kutoka kwa wawezeshaji wa TASAF, na
kuamua kujiunga kwenye kikundi na kuanza
kuweka fedha na kukopeshana kwa riba ya
asilimia 5 na hukutana kila wakati wa malipo ya
ruzuku ya TASAF.

Aidha Grace ameishukuru Serikali kupitia
TASAF kwa kuwawezesha kifedha, kwa kuwa
hapo awali maisha yalikuwa magumu kwao na
familia zao, kwa sasa kina mama wengi
wameamka kiakili na kifkra, kila mwanamke
anapambana kuwa na shughuli
inakayomuingizia kipato tofauti na zamani.

"Kikundi  kimetusaidia  kukutana  na
kubadilishana mawazo ya kimaendeleo,
wamama wengi wameamka na hata wasio
walengwa wa TASAF, wanafanya kazi za kuingiza
kipato, hakuna mwanamke siku hizi ana muda
wa kupiga umbeya, zaidi tunajivunia kuwa na
Rais mwanamke naye ametufanya tujiamini
zaidi" Amefafanua Grace

Naye Mweka Hazina wa Kikundi cha
CHIPUKIZI, Paulina Thomas, amefafanua
kuwa, wao kama wanakikundi wana malengo
ya kufika mbali kiuchumi, hivyo wanatumia
pesa za ruzuku wanazipata kupitia TASAF
kuweka na kukopa na kufanyia miradi

midogomidogo ya ujasiriamali, kilimo na
ufugaiji.

"Tumewekeana  mikakati kabla vya
kumkopesha mwanakikundi, tunahakikisha

ana malengo na kutuchanganulia matumizi ya
fedha hiyo na mipango ya urejeshaji, ili mtu
asikope pesa bhila malengo” Amefafanua
Mweka Hazina Paulina

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
kupitia mpango wa kunusuru kaya masikini,
unaendelea kutekeza miradi mbalimbali, lengo
likiwa ni kwejengea uwezo wanakaya wa
kujikimu kimaisha, unackwenda sambama na
maendeleo ya kijamii katika sekta za afya,
elimi na uchumi wa kaya.

Wanakikundi cha Chipukizi Group' wakiwa kwenye shughuli za kikundi za kukusanya pesa ya wekeza kwenye ofisi ya kikiji
cha Mungushi mara baada ya kupokea ruzuku ya fedha za TASAF kwa mwezi 7/8 2022
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WALENGWA TASAF WATAKIWA KUTIMIZA
MASHARTI YA RUZUKU YA FEDHA

Na Elinipa Lupembe

Walengwa wa Mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini, mradi unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF awamu ya [V,
wametakiwa kutimiza masharti ya msingi ya
ruzuku ya fedha wanazozipokea ili kuimarisha
sifa za kuwa kwenye mpango.

Akizungumza wakati wa zoezi la ugawaji
ruzuku ya fefha kwa mwezi wa 7/8, 2022,
Mratibu wa TASAF halmashauri ya Arusha, Grace
Makema, amesema kuwa, TASAF inatoa fedha
hizo kwa walengwa zikiwa na masharti ya
kutimiza, ili mlengwa aendelee kuwa na sifa za
kupokea ruzuku hiyo.

Amewataka walengwa hao kuzingatia
masharti hayo, ikiwa ni pamoja na masharti ya
afya kwa kaya zenye watoto wa kuanzia miaka
0-5, kwa kuhakikisha watoto hao, wanahudhuria
kliniki kwa kipindi chote, pamoja na kupata
chanjo zote stahiki kwa miaka hiyo mitano.

Ameongeza kuwa, kaya pia zinatakiwa
kuzingatia masharti ya elimu, kwa kaya zenye
watoto wa miaka 6-18, kuhakikisha wanakwenda
shule na kuhudhuria masomo ya kwa siku zote
bila kukosa huku wakiwapatia watoto hao
mabhitaji muhimu ya shule.

"TASAF imeandaa utaratibu wa kufanya
Warsha za Jamii, ili kutoa mafunzo kwa walegwa
kila wakati wa zoezi la kugawa ruzuku, hivyo
tunasisitiza kila mlengwa kuhudhuria warsha za
jamii, ili kuendelea kupata ufahamu zaidi wa
huduma zinazotolewa na mpango, haki, wajibu
na umuhimu wa kutimiza masharti ya ruzuku" .
Amefafanua Mratibu Grace.

wamepongeza, serikali kupitia TASAF kwa
kuziwezesha kaya zao kiuchumi, huku
wakiendelea kupewa elimu ya matumizi ya fedha
na kutambua haki na wajibu wao kama

cha Laroi, Mhe. Remingi Joseph, amebainisha
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kuwa uwepo wa program mbalimbali za
mafunzo kwa walengwa unasaidia walengwa
na jamii kupata uelewa wa pamoja juu ya
miradi ya TASAF na ruzuku za fedha
wanazopokea walengwa.

"Mradi wa TASAF licha ya kuwainua
kiuchumim lakini pia umewafanya wananchi
kuchangamsha akili na kubadilika kifikra kwa
kuwa wanajumuika na wenzao kwenye vikundi
na miradi lakini zaidi wanapata mafunzo
yanayowawezesha kubadilika na kukua kifikra"
Ameweka wazi mhe. Remigi

Awali katika dirisha la mwezi wa 7/8, jumla
ya shilingi milioni 617.1, zimetolewa kwa kaya
Arusha, huku kaya hizo zikipokea fedha kwa
njia ya mitandao ya simu, benki, mawala na
fedha tasmu.




Habari :a TASAF

Halmashauri ya Arusha

TOLED MARLUM, 2022

MALENGO YA MPANGO YA KUONDOA UMASIKINI

Na Elinipa Lupembe

Wananchi walio kwenye Mpango wa Kunusu
Kaya Masikini kipindi cha pili awamu ya tatu,
mradi unaotekelezwa na Serikali kupitia Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Halmashauri ya
Arusha, wamekiri kuanza kuondokana na wimbi
la umasikini uliokithiri, uliokuwa ukizikabili kaya
zao ha kuwa na mwelekeo wa kufikia malengo ya

ipango huo.

Wanufaika hao wamekiri fedha hizo,
kuwezesha kuondokana na wimbi la umasikini
lililokuwa likizikabili kaya hizo, kwa kuanza
kukuza kipato cha kaya na kuwezesha kaya
kukua kiuchumi na kijamii huku watoto wakipata
huduma za afya na elimu kwa amani na furaha,
tofauti na hapo awali.

Wakizungumza na mwandishi wa habari hizi
kwa nyakati tofauti wakati wakupokea ruzuku ya
kata ya llkiding'a, wamekiri fedha hizo za ruzuku
kuwezesha kukuza kipato cha kaya kwa
kuanzisha miradi na biashara ndogo ndogo.

Helena Lukumai (37), anayejishughulisha na
bishara ya uuzaji wa viatu, amesema kuwa, pesa
ya TASAF ndio imemuwezesha kupata mtaji wa
kuuza viatu na tangu alipoanza kupokea pesa
hizo alizikusanya mpaka kufikia shilingi elfu 80
na kupata mtaji wa kuanzisha biashara ya kuuza
viatu.

Ameweka wazi kuwa awali hali ya maisha ya
kaya yake haikuwa nzuri, hata kupata chakula
cha familia ilikuwa ni changamoto, lakini kwa
sasa ana uhakika wa famila yake kupata milo
mitatu pamoja na kujikimu na mahitaji mengine
ya hyumbani.

Naye Judith Paulo amebainisha kuwa,
alianzisha mradi wa genge la kuuza
mbogamboga, genge ambalo linafanya vizuri na
kwa sasa kaya yake ina uhakika wa maisha,
watoto wanapata chakula na mahitaji mengine
kupitia genge hilo.

Neema Saitabau cha Lemanda,
anyejishughulisha na biashara ya kuuza viazi
soko la Oldonyosmabu, amesema kuwa,
alikusnaya pesa za alizopokea TASAF na kupata
elfu sitini na kuanza biashara ya kuza viazi
kwenye magulio ya Oldonyosambu na
Ngaramtoni.

"Nilianza na gunia moja kwa sasa nina mtaji
wa magunia matatu, ninauza kwenye masoko ya
Oldonyosambu na Ngaramtoni na ninategeme
mtaji ukiongezeka kwenda kwenye masoko
mengine zaidi". Amesisitiza Neema.

Hata hivyo wanufaika hao wameishukuru
serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na
mama Samia Suluhu, kwa kutoa elimu bila
malipo mpaka kidato cha sita, jambo ambalo
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wamekiri kusaidia watoto wa kaya za
walengwa wa TASAF, kuwa na uhakika wa
masomo mpaka kidato cha sita kama ilivyo
kwa watoto wengine.

"Zamani ilitulaizimu kutumia pesa hii ya
TASAF kulipia watoto ada na michango
mingine shuleni, baada ya serikali kuviondoa
vyote, tumepata ahueni sana, pesa hizi
zinatumika kufanya shughuli nyingine za
kutuingizia ~ kipato,  kiukweli  serikali
imeturahisishia maisha kwa kiasi kikubwa
nno".Amefafanua Anna Pendaeli

Naye Mratibu wa TASAF halmashauri ya
Arusha, Grace Makema, amesema kuwa, kwa
mwaka wa fedha 2021/2022, jumla ya shilingi
bilioni 2. 8 zimetumika kulipa walengwa hao
kwa madirisha 6 huku jumla ya kaya 13,920
zikinufaka na kuongeza kuwa, malipo
yanayofanyika sasa ni dirisha la 6 na jumla ya
shilingi milioni 568.8 zimegawiwa kwa kaya
hizo.

Ikumbukwe kuwa lengo la Mpango wa
kunusuru kaya Masikini kipindi cha pili cha
awamu ya tatu mwaka 2020 mpaka 2023 ni
kutoa fursa za kuongeza fursa za kujiongezea
kipato na kuboresha huduma za kiuchumi na
kijamii kwa kaya za walengwa pamoja na
kulinda maslahi ya watoto kiafya na kielimu.
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WANUFAIKA TASAF ARUSHA DC WAFUNDWA

Na Elinipa Lupembe

Halmashauri ya Arusha inatekeleza mkakati
wa kutoa elimu ya Ustawi wa Jamii kwa
wanufaika wa mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini, mradi unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF, lengo likiwa ni
kuwajengea uwezo wanufaika hao wa matumizi
ya ruzuku ya fedha wanazopokea ili kufikia
nalengo ya serikali.

Mratibu wa TASAF Halmasahuri ya Arusha,
Grace Makema, amesema kuwa, kila zoezi la
ugawaji fedha linapofanyika, watalamu
huhakikisha wanatoa elimu kwa walengwa juu ya
mambo muhimu ya kijamii, kwa lengo la
kuwajengea uwezo wa namna bora ya matumizi
ya fedha hizo, pamoja na kuwapa uelewa juu ya
malengo ya serikali kutoa ruzuku hiyo kwa kaya
zenye uhitaji.

Aidha amefafanua kuwa, serikali inatoa fedha
hizo zikiwa na masharti ya kuzingatia, hivyo
walengwa wa TASAF wanatakiwa kufahamu
masharti ya fedha za ruzuku wanazopokea,
pamoja na kuyatekeleza kwa usahihi, ikiwemo
ruzuku ya msingi, ruzuku ya elimu na ruzuku ya
afya kwa kaya hizo.

"Tunalazimika kutoa elimu, kutokana na
uzoefu wa walengwa wanaopokea fedha
kushindwa kutekeleza masharti na ruzuku na
kusababisha kupoteza sifa, kama Halmashauri,
tumejipanga kuwakumbusha kuzingatia
masharti ya ruzuku ya fedha hizo, ikiwemo
kuhakikisha watoto wanaosoma wanahudhuria
nasomo, watoto wenye umri wa chini ya miaka

mitano kuhudhuria kliniki, na  zaidi
kuhakikisha ruzuku ya msingi inatumika kupata
mahitaji muhimu na kuendelza pato la familia”
ameweka wazi Mratibu Garace.

Naye Afisa Maendeleo ya Jamii, kata ya
Mwandeti, Paulina Masoka amekutwa na
cha Losinoni kati, kata ya Oldonyowas, na
kuweka wazi kuwa, ni kawaida kabla ya
walengwa kupokea pesa, kupewa elimu ya
masuala mbalimbali ya kijamii, yaliyopo na
yanayoendelea kila siku.

"Hapa tunakumbushana, juu ya kuzingatia
masharti ya ruzuku ya fedha wanazopokea
pamoja ha matumizi sahihi ya fedha hizo, zaidi
tunawahamasisha kuunda vikundi vya kuweka
na kukopa, lakini pia tumekumbushana juu ya
malezi bora ya familia kwenye masuala ya Lishe
bora na unyonyeshaji kwa watoto kwa siku 100,
watoto kuhudhuria shuleni, kuwapeleka watoto
kliniki, kujitokeza kuhesabiwa kwenye Sensa ya
Watu na Makazi mwezi Augost 2022, pamoja ha
kuwapeleka watoto kupata chanjo dhidi ya
ugonjwa wa polio." ameweka wazi Paulina.

Hata hivyo wanufaika wa mpango wa
wamewapongeza wataalam kwa kuwapa ellmu
itakayowafanya kutambua msingi wa ruzuku ya
fedha wanazopokea pamoja na malengo ya
serikali ya kuzikwamua kaya hizo kutoka kwenye

hali ya uamsikini.
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mheshimiwa, Peter Gabriel, licha ya
kuishukuru serikali kwa kutoa ruzuku kwa kaya
zenye uhitaji, ameipongeza Halmashauri kwa
kutoa elimu kwa walengwa wa TASAF
kutokana na ukweli kuwa elimu hiyo
itawawezesha  kujikwamua  kijamii na
kiuchumi, hali itakayosababisha kuondokana
na wimbi la umasikini uliokuwa unazikabili
kaya hizo.

Mnufaika wa TASAF, Amani Ngeresa
amewashukuru na kuwpaongeza watalamu,
kwa kuwapa elimu inayowezesha kutambua
namna ya kuzingatia masharti ya ruzuku,
matumizi sahihi ya fedha hizo, elimu
iliyowawezesha kufahamu lengo la serikali la
kuondoa umasikini kwenye kaya zao.

"Tunashukuru kwa elimu tuliyopewa, awali
hatukufahamu kuwa pesa hizo zina masharti
yake, na hatukufahamu lengo la Serikali kwa
undani, lakini sasa tumejua serikali inataka nini
kwetu, na tunaahidi kutumia pesa hizi, kuunda
vikundi vya kuweka na kukopa ili kupata mitaji
ya kuanzisha biashara ndogogo ambazo
tunaamini  zitatuondoa kwenye umaskini
uliokuwepo.” Amesisitiza mnufaika Amani.

Awali halmashauri ya Arusha, ni miongoni
mwa halmashauri zinazonufaika ha mradi wa
Mpango wa Kunusuru kaya masikini,
unaotekelezwa na TASAF lll, huku jumla ya

halmashaun ya Arusha zikinufaika.



TOLED MAALUM, ZD22

Habariza TASAF

Halmashauri va Arusha

WALENGWA WA TASAF WANAOJIMUDU
KUONDOLEWA KWENYE MPANGO WA KAYA MASIKINI

Mtalamu ufuatiliaji kutoka Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii TASAF makao makuu, Judith
Masika, amewasilisha utaratibu na maelekezo ya
Serikali kupitia TASAF, wa kuanza mchakato
maalumu kuwaondoa kwenye Mpango wa
Kunusuru Kaya Masikini, walengwa walioboreka
kutokana na mpango huo na kukidhi vigezo vya
kuweza kujitegemea, pamoja na kuanza malipo
kupitia. mfumo wa kielektroniki na kuondoa
malipo ya fedha taslimu.

Mratibu huyo, amewalezea Waheshimiwa
Madiwani wakati wa mkutano wa Baraza la Kata,
uliofanyika kwenye ukumbi wa mikutano wa
halmashauri ya Arusha kuwa, kutakuwa na zoezi
maalum la kuwaondoa walengwa ambao
wamekidhi vigezo kwa kuwa tayari wamekuwa
na uwezo wa kuanzisha miradi inayowawezesha
kujikimu kimaisha ili nafasi hizo zichukuliwe na
walengwa wenye sifa ambao hawako kwenye
mpango na wanakidhi vigezo vya kuingizwa
kwenye mpango huo wa kunusuru kaya masikini.

"Zoezi hili litahusisha walengwa wa TASAF
ambao tayari wameweza kujikimu kimaisha kwa
kuanzisha miradi ambayo inawawezesha kupata
mahitaji yao muhimu ya kimaisha na kukidhi
vigezo vya kutokuwa kaya masikini tena, pamoja
na baadhi ya walengwa kuingizwa kwenye

mpango wakiwa hawana sifa, kwa kuwa
wanauwezo na tunawafahamu kwa kuwa
tunaishi nao katika maeneo yetu” Amesisitiza
Judith

Aidha amelezea mabadiliko ya utaratibu wa
serikali kupitia TASAF, wa kuwasajili walengwa
kwenye mfumo ili waweze kulipwa ruzuku ya
fedha kwa njia ya kielektroniki kupitia mitandao
ya simu, benki na mawakala wa mitandao ya
simu na kuachana na utaratibu uliopo wa kulipa
fedha taslimu.

Amefafanua kuwa utaratibu wa kuwaondoa
walengwa hao, utafanyika kupitia mkutano mkuu
walio kwenye mpango, kwa kuwasajili kwenye
mfumo kupitia vitambulisho vyao vya Taifa
(NIDA) na kusajili namba zao za simu na kwa
walengwa wasio na simu wala akaunti za benki
watatumia mawakala wa simu waliopo kwenye
maeneo yao

Hata hivyo  waheshimiwa  madiwani
walibainisha changamoto za maeneo yasiyo ha
mtandao ya simu, wazee wasio na simu ha wale
wasiojua kusoma na kuandika, wagonjwa na
kaya ambazo zinaongozwa na watoto wasio na
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Mratibu huyo amefafanua kuwa, kwa
walengwa ambao ni wazee sana, wasiojua
kusoma na kuandika, wagonjwa, na kaya
zinazoongozwa na watoto zitahudumiwa
kupitia mawakala ambao wanasimamiwa na
uongozi wa TASAF pamoja na program ya
wasimamizi wa walengwa watakaochaguliwa
«utoka kwenye jamii husika.

Aidha ameweka wazi faida za malipo kwa
njia ya kielekroniki ni pamoja na usalama wa
fedha za walengwa na kuondoa wizi na
upotevu wa fedha, hali za udanganyifu, pamoja
na kuwapa fursa walengwa kufanya maamuzi
sahihi ya matumizi ya fedha, huku ikiokoa
muda kwa walengwa badala ya kupanga foleni
kusubiri fedha,watatumia muda huo kufanya

shughuli  nyingine za maendeleo za
kuwaingizia kipato.
Awali, amewataka  madiwani  hao,

katika maeneo yao, na kuwa mabalozi wazuri
kwa kuweleimisha wananchi kutambua
umuhimu wa zoezi hilo, lenye manufaa kwa
wananchi na Taifa kwa ujumla.
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ARUSHA DC YAMSHUKURU MAMA SAMIA
KUWAPATIA GARI LA TASAF

Na Elinipa Lupembe Mkurugenzi Msumi amemshukuru mheshimiwa Rais, kwa kuona
umuhimu wa halmashauri kuwa na magari kwa ajalili ya miradi ya TASAF,

Halmashauri ya Arusha, imepokea gari kutoka serikalini kupitia  huku akithibitisha kuwa gari hilo litarahisisha ufuatiliaji wa miradi
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF 'Toyota Land Cruser' lenye ~ inayotekelezwa na TASAF katika vijiji 88, vya halmashauri ya Arusha,
namba za usaji STM 0594, kwa ajili ya ufuatiliji wa utekelezaji wa ~ Vinavotekeleza miradi hiyo ya TASAF.
miradi ya TASAF. . .

"Kwa Jiografia ya halmashauri ya Arusha, kuna maeneo ambayo

Mkurugenzi Mtendaji, halmashauri ya Arusha, Seleman Msumi, hayafikiki kirahisi kwa magari ya kawaida, ila uwepo wa gari hili
ameishukuru Serikali ya awamu ya sita, inayoongozwa na Mama Samia utawarahisishia watalam kuifikia miradi na walengwa kwa urahisi na kwa
Suluhu Hassan’ kwa kwapatia gari kwa aJ|I| ya kufuatilia miradi Wakati, jambo amba|0 IitaWeZeSha halmashauri kuﬁk|a malengo

inyotekelezwa na TASAF katika halmashauri hiyo. yaliyokusudiwa na serikali, hususani kwenye miradi ya kaya zenye uhitaji
zinazohudumiwa na TASAF". Amesistiza Mkurgenzi Msumi.

— [ ——



[Nfuko wa. (Naendeles ya Jamii - TAS AF

HALMASHAURI YA ARUSHA
WILAYA YA ARUMERU

Imetolewa na
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Halmashauri ya Arusha

Mhariri Msaidizi: Mszanifu:

Mharin Mikuu:
) Elinipa J. Lupembe Daniel Z. Gitaro
Seleman H. Msumi Afiza Mawasiliano Serikalini danielgitaro@gmail.com
Mkursgenzi Muendaji Halmashauri ya Arusha
Halmashauri ya Arusha

Mawasiliano; S. L. P 2330, Arusha | Barua pepe : ded@arushadc.go.tz

~ Arusha District Council |[£] arusha_district_coun'
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