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Ni  ukweli usiopingka uwepo wa
miundombinu stahiki kulingana na mabhitaji
ya wananchi ni kuimarisha upatikanaji wa
huduma za jamii kwa wepesi na kwa haraka.

Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,
imejikita katika kuboresha miundombinu
katika sekta ya elimu, afya, maji na barabara
lengo likiwa ni kuhakikisha upatikanaji wa
huduma za jamii kwa wananchi ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa
huduma muhimu na bora za kijamii katika
maeneo yao muda wote.

Halmashauri ya Arusha ni miongoni mwa
halmashauri  nchini inayonufaika kwa
kuletewa fedha kutoka serikali kuu kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ikiwa ni pamoja na
Kuboreshaji wa miundombinu.

TAHARIRI 4

KUBORESHA MIUNDOMBINU KISEKTA NI KUIMARISHA HUDUMA ZA JAMII

Katika kipindi cha robo ya pili ya Oktoba
mpaka Desemba, mwaka wa fedha
2022/2023 tumepokea jumla ya shilingi
Bilioni 1.27 kwa ajili ya kutekeleza miradi
kisekta.

Katika fedha hizo, halmashauri ilipokea kiasi
cha shilingi milioni 507.2 fedha za serikali
kupitia Mfuko wa maendeleo ya Jamii
(TASAF) ambazo zimeelekezwa kutekeleza
miradi 6 ikiwemo ujenzi wa Nyumba ya
Mtumishi (2 in 1) Zahanati ya Likamba,
ujenzi wa Nyumba ya Mwalimu (2 in 1) Shule

Lemugur, ujenzi wa Maabara za masomo ya
Sayansi shule ya sekondari Oldonyowas,
pamoja na ujenzi wa vyumba 3 vya
madarasa na matundu 6 ya vyoo shule ya
Msingi Olkejulendet.

Aidha halmashauri ilipokea shilingi milioni
760 fedha za nje ya bajeti kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba 38 vya madarasa kwa shule 18
za sekondari, madarasa ambayo ni maalum
kwa ajili ya mapokezi ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza wanaoanza masomo
Januari 2023.

Miradi yote hiyo inakwenda kuboresha
huduma za jamii pamoja na kusogeza
upatikanaji wa huduma hizo karibu na
wananchi.
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Seleman H. Msumi
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Arusha J
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Na Elinipa Lupembe

Mhe. Raizs wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan, amewaahidi
wananchi wa Kisongo kuwasiliana
na Wizara ya maji kuona namna ya
kuunganisha mradi wa maji wa
bilioni 600 wa Jiji la Arusha ili
kuwafikia wananchi hao.

Mhe. HRaiz ameyasema hayo
kwenye Mkutano wa Hadhara,
uliofanyika kwenye soko la Kisongo
kata ya Mateves, Halmashauri ya
Arusha, wilaya ya Arumeru, wakati
akiwaaga wananchi wa mkoa wa
Arusha mara baada ya kumaliza
ziara yake mkoani humao.

*Tumemaliza tatizo la maji Jiji la
Arusha kupitia mradi wa maji wa
Bilioni 600, mahitaji ya Jiji la
Arusha ni lita milioni 90 tu, na maji
hayo yamezidi, tutafanya mpango
kuhakikisha maji hayo
yanaunganishwa hapa, ili wananchi
wa Kisongo mpate maji, Kisongo
maji yatapatikana®. Amesema Mhe.
Rais

Mhe. Rais amewahakikishia wana
Kisongo maji na kuongeza kuwa
Wizara ya maji inatekeleza miradi
mingi kwa sasa, ikitokea bakaa
yoyote  ipelekwe  Arumeru il
kumaliza tatizo hilo.

Katika mkutano huo, Hhunge wa
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Jimbo la Arumeru Magharibi, Mhe. Noah
Lembriz - alipata fursa ya kuwasilisha
changamoto zinazowakabili wananchi wa
Jimbo hile ikiwemo miundombinu ya
harabara za ndani, maji, ujenzi wa soko la
Kisongo pamoja na mpaka wa mita 200 kati
ya Arusha DC na Jiji la Arusha,

Aidha Mhe, Mbunge licha ya kuwasilisha
changamole hize  amemshukurd  na
kumpongeza Mhe. Rais kwa serikali kutoa
fedha za wulekelezaji wa miradi ya
maendeleo jimboni humao.

"Kupitia TARURA tumepokea bilioni 1.5
za ujenzi wa barabara za ndani, umezaini
mkatahba wa hilioni 22 za ujenzi wa barabara
ya lami Km 18 Mianzini, Timbolo-

Mgaramtoni, bilioni 1,4 za kukamilisha vituo
vya afya, milioni 450 kumaliza zahanati 11
lakini pia tumepokea milioni 760 za ujenzi
wa madarasa 38 shule 18 za sekondari
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MHE. RAIS SAMIA AWAAHIDI MAJI WANANCHI WA KISONGO

kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha
kwanza 2023°. Amebainizha Mhe. Hoah.

Hata hivyo Eatibu Mkuu TAMISEMI Prof.
Riziki Shemdoe ameitaja mikakati ya ujenzi
wa barabara za ndani katika halmashauri
hiyo na kusema kuwa serikali itazingatia
mahitaji yaliyowasilishwa na kuweka
kwenye mpango wa bajeti kwa mwaka ujao
wa fedha,

‘Ujenzi wa soko ni mradi mbkakati,
nitamuelekera Mkurugenzi wa halmashauri
ya Arusha, kuandika andiko hikikidhi vigezo,
tutakaa na Wizara ya fedha ili mradi huu
uanze®. Amesema Katibu mEuu huyo.

Hata hivyo Mhe. Rais ametumia fursa
hiyo kuwaaga wananchi wa Arusha na
kuweka wazi kuwa atarudi Arusha kwa
kuwa, Arusha ni kiini cha shughuli za
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RC ARUSHA ASHUHUDIA UTIAJI SAINI MIKATABA 18 YA UJENZI WA BARABARA

Ma Elinipa Lupembe

Jumla ya mikataba 18 yenye
thamani ya shilingi bilioni 4.07
imezainiwa na wakandarazi wa
kutengeneza barabara za mkoa wa
Arusha, huku Mkuu wa Mkoa huo
Mhe. John Mongella akiwataka
wakandarasi waliosaini mikataba
hivo, kufanya kazi kwa weledi,
uzalendo na kuzikamilisha kwa
muda uliopangwa kulingana na
mikataba hiyo.

Mhe. Mongella ameyasema hayo
wakali akishuhudia utiaji saini wa
mikataba kati ya Wakala wa
barabara vijijini na Mijini { TARURA)
na wakandarazi 18 watakaofanya

matengenezo  barabara kwenye
halmashauri za Mkoa wa Arusha.
"Tumesaini mikataba,

wakandarasi tambueni fedha hizi ni
za Umma, ni kodi za wananchi,

Serikali imewaamini na kuwapa
kazi, nendeni mkatengeneze
barabara Zenye viwango,

vinavyoendana na tahamani ya
fedha na kukamilisha ujenzi kwa
wakati kulingana na mikataba

miiyoisaini® . Amesisitiza Mkuu huyo wa
mkoa.

Aidha Mongela amebainisha kuwa
kukamilisha barabara hizo kwa wakati na
kwa viwango kutazaidia kusogeza huduma
kwa wananchi pamoja na kushusha
gharama za maisha kwa wananchi na
kuharakizsha maendeleo binafzsi na ya Taifa
kwa ujumla na kuwaelekeza TARURA
kuhakikisha wanawasimamia wakandarasi
hao kwa ukaribu zaidi ili kazi zifanyike kwa
wepesi na  kukamilisha miradi  hiyo
kulingana na mikataba yao sambamba na
kuendelea kusimamia miradi ya barabara ya
zamani ili nayo iweze kukamilika haraka.

Maye Katibu Tawala Mkoa wa Arusha
Missaile Musa amesema, kuwa kitendo cha
wakandarasi kusaini mikataba hadharani
kitasaidia wananchi kuwafahamu
wakandarasi watakaoenda kufanya kazi
katika maeneo yao.

Meneja wa TARURA Mkoa wa Arusha
Lynas Sanya amesema kwa mwaka wa
fedha 2022/2023 wamepatiwa jumla ya
ghilingi bilioni 4.07 kwa ajli ya
matengenezo ya barabara kwa awamu ya
pili huku awamu ya kwanza ikipokelewa
shiljngi bilioni 14 na jumla ya shilingi

bilioni 18.07 na jumia ya mikataba 34
ilis-ainiwa.

Waye, Mkandarasi Rashidi Sevingi
kutoka kampuni ya Raly (EA) Limited
ameahidi kwenda kufanya kazi kwa weledi
kwa kuzingatia mikataba waliyosaini na
kuwasihi wakandarazi wote kufanya hivya ili

Serikali  jendelee  kuaminiwa zaidi na
kuendelea kuwapa kazi.

Awali kwa mwaka wa fedha 2022/2023
TARURA katika bajeti yake wamepatiwa
zaidi ya bilioni 10 fedha zilizotokana na tozo
za mafuta ili zikasaidie katika ukarabati wa
barabara katika Mkoa wa Arusha na kusaini
Mikataba 52 yenye thamani ya hilioni 18
kwa ajli vya ukarabati wa barabara
mbalimbali za Mkoa wa Arusha kwa mwaka
wa fedha 2022/2023.
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Ma Elinipa Lupembe

Katibu Tawala mkoa wa Arusha,
Mizaille Muza, amemshukuru Mhe.
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa fedha nyingi za
utekeleraji wa miradi, miradi
ambayo inaendelea kupunguza
changamoto za upatikanaiji wa
huduma kwa wananchi hususani
waishio vijijini.

Katibu Tawala huyo, amesema
hayo wakati wa ziara yake ya kikazi
ya kukagua shughuli za utekelezaji
wa miradi ya maendeleo yenye
thamani ya shilingi bilioni 1.4 katika
sekta ya afya, elimu na maendeleo
ya jamii, halmashauri ya Arusha.

Ametoa shukrani hizo huku
akiwapongeza watumishi na
wananchi wa halmashauri hiyo kwa
kushirikiana katika usimamizi wa
miradi hiyo yenye ubora
unacendana na thamani ya fedha
Zilizotolewa na serikali kwa kutumia
Force akaunti.

*Tunamshukuru sana mama
Samia, kwa kutoa fedha nyingi za
miradi, miradi ambayo
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kiuhalisia inakwenda kuwahudumia
wananchi wa maeneo ya pembezoni wenye
uhitaji, kukamilika kwa upanuzi wa kituo
cha Afya Mwandeti kutasaidia kuhudumia
wagonjwa pamoja na kuondoa vifo vya kina
mama wajawazito na watolo® . Amesiziliza
Miszaile,

Hata hivyo ameuagiza uongozi wa
halmashauri ya Arusha, kwa kutumia fedha
za mapato ya ndani kukamilisha maeneo

madogo madogo  yaliyosalia  katika
kukamilisha ujenzi jengo la mama na mtoto
Mwandeti, ili na wananchi waanze kupata

huduma kituoni hapo kabla ya mwisho wa
mwaka huu,
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RAS ARUSHA AMSHUKURU RAIS SAMIA FEDHA ZA MIRADI YA MAENDELEO

Aidha miradi mingine inayotekelezwa ni
pamaja na ujenzi wa kituo cha afya Oloirieni
milioni 450 za mapato ya ndani na upanuzi
wa Kituo cha Afya Mwandeti kwa shilingi
milioni 590 kutoka serikali kuu ikiwa ni
fedha za Uviko 19, tozo pamaja na wahisani.

Katika ziara hiyo, jumla ya miradi minne
ikiwemo miradi iliyotekelezwa na TASAF ya
Kivuko cha Moiva shilingi milioni 67 .1 na
ujenzi wa mabweni mawili shule ya
sekondari Oldonyowas kwa shilingi milioni
356 imetembelewa.
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WADAU KUTOKA UJER

Ma Elinipa Lupemba

Wadau wa Maendeleo
halmashauri ya Arusha, hkutoka
nchini  Ujerumani, wameendelea

kuunga mkono juhudi za Serikali ya
awamiu va sila inayoongozwa na
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
katika kuboresha miundombinu ya
Afya, lengo likiwa ni kurahisisha
upatikanaji wa huduma za afya kwa

Wadau wa shirika la Help for
Maaszai Children kwa wufadhili wa
marafiki kutoka nchini Ujerumani,
wamefanikizsha mkakati huo wa
serikali kwa kujenga nyumba ya
mtumishi wa afya, yenye thamani ya
shilingi milioni 30, kwenye zahanati
ya Nameloki kijiji cha Losinoni juu
Kata ya Oldongowas.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi nyumba hiyo kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri ya

Arusha, mwakilishi wa marafiki hao
kutoka Ujerumani, Andreas Reinke,
amesema kuwa, wamefikia hatua
hiyo kwa kuona adha ya upatikanaji
wa matibabu kwa wananchi wa
Lozinoni juu, na kuamua kujenga
zahanati na sasa kujenga nyumba

ya mtumizhi ili wananchi wapate huduma
za dharura hasa nyakati za usiku.

“Tulijenga zahanati, tukaona tujenge
nyumba ya mtumishi, ili kusngeza wigo wa
upatikanaji huduma za afya kwa wepesi
kwa wananchi wa Losinoni, lunaungana na
Serikali  ya  Tanzania, kuhakikisha
upatikanaji wa huduma za afya unaimarika
kwa wananchi wote®. Amesema Andreas.

Maye Mkurugenzi Mtendaji halmashauri
ya Arusha, Seleman Msumi, licha ya
kuwashukuru wadau hao amekiri kuthamini
mchango huo mkubwa kwa wananchi,
sambamba na kutekeleza vipaumbele vya
Serikali ikiwemo kusogeza huduma za afya
kwa wanachi kwa lengo la kupunguza vifo
vya wanawake na watoto nchini.

Aidha Mkurugenzi Msumi amewalaka
wananchi wa Losinoni Juu, kuutunza mradi
hue pamoja na wahudumu wa afya
waliopangiwa kufanya kazi hapao, ili udumu
kwa sasa na vizazi vijavyo.

*Wananchi wa Losinoni Juu, mmepata
zahanati, serikali imeleta madaktari hapa,
hakikisheni mnatunza miundombinu na
mali zote pamoja na kushirkiana na
watumishi hawa, ni ndugu zenu, ni

FAHARI YET\J
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UMANI WAUNGA MKONO JUHUDI ZA SERIKALI

Amesistiza Mkurugenzi Msumi

Hata hivyo wananchi wa Losinoni juu
wamekiri kufurahishwa na uwepo wa
zahanati na nyumba ya daktan, kwa kuwa
imewarahishishia upatikanaji wa huduma
pindi wanapokuwa wagonjwa lakini zaidi
kwa kina mama wajawazito na watolo.

Maishiye Lomutiye amebainisha kuwa
wajawazito waliteseka sana na kulazimika
kujifungulia nyumbani, jambo ambalo
ilikuwa ni hatari kwa maisha ya mama na
mioto, kwa sasa huduma kwa wajawazilo
rinapatikana hapa.

Maye Diwani wa kata ya Oldonyowas,
Mhe. Kijana licha ya kuwashulure marafiki
hao, ameipongeza Serikali kwa kutoa
wahudumu wa afya pamoja na vifaa tiba,
vilivyofanikisha utoaji na upatikanaji wa
malibabu kwa wananchi.

*Zahanati ilijengwa mwaka 2018, kwa
juhudi za Serikali mwaka huu tumepata
daktari na wauguzi, Serikali ya mama Samia
inatuthamini sana, wananchi tuendeles
kushirikiana na Serikali kwa ajili ya
maendeleo ya Taifa letu”. Ameweka wazi
Mhe. Kijana,

watanzania wenzetu",
04
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Waziri wa nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) Mhe Angellah
Kairuki amewataka wataalamu
kusimamia utekelezaji wa miradi ya
kuboresha na kuimarisha elimu ya
Awali na Msingi (BOOST) kwa
kufuata Miongozo, Sheria na Kanuni
na taratibu zilizoainishwa.

Mhe. Waziri, ametoa wito huo
wakati akifungua mafunzo vya
kuwajengea uwezo watalamu wa
fani mtambuka kutoka ngazi ya
Halmshauri na mikoa ya kanda ya
Kaskazini, mafunzo vyaliyofanyika
kwenye shule ya Sekondari llboru
wilaya ya Arumeru mkoa wa Arusha.

Mhe. Kairulki amewataka
watalamu kutumia ujuzi na maarifa
walakayoyapata kupitia mafunzi
hayo kwenda kusimamia
utekeleraji wa mradi wa BOOST
katika maeneo vyao ili kufikia
malengo ya serikali ya mpango wa
shule salama, zitakazomuwezsha
mwanafunzi kuwa mahizi bila
vikwazo.

SIMAMIENI MIRADI YA BOOS

R

"Kila halmashauri hakikisheni mnaelewa
na kufuata afua zote za utekelezaji wa
mradi kwa kuzingatia kanuni na taratibu,
utunzaji wa nyaraka na uandaaji wa taarifa
ra mradi, tukamilishe miradi bila kuwa na
hoja za ukaguzi® Amesisitiza Mhe. Waziri.

Aidha Waziri Kairuki, amebainisha lengo
la serikali kupitia mradi wa BOOST ni kuwa
na mpango salama wa shule, wenye
mazingira rafiki yenye kupunguza vikwazo
vya upatikanaji wa elimu kwa watoto
pamaoja na kuwajengea wanafunzi umahiri
katika myanja mbalimbali.

Hata hivyo Mhe. Waziri amewaonya
wasimamizi wa utekelezaji wa mradi wa
BOOST kuwa makini kwa kuepuka
udanganyifu na ubadhilifu wa fedha hizo na
kuweka wazi kuwa hatua kali zitachukuliwa
dhidi ya watakaokwenda kinyume na
taratibu zilizoelekezwa na serikali.

Maye Maibu Katibu Mkuu OR - TAMISEMI,
Ramadhani Kairima amesema kwa kanda ya
Kaskazini jumla ya wanafunzi wakufunzi
274 walajengewa uwezo wa mradi huo
kutoka mikoa ya Arusha, Manyara na

FAHARLY
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T KWA KUZINGATIA TARATIBU: WAZIRI OR-TAMISEMI

Singida na kusisitiza kuwa utekelezaji wa
miradi ya BOOST kuwa agenda ya kudumu
katika vikao vya kisheria vya halmashauri
Zote.

Aidha ameeleza lengo la mafunzo hayo ni
kuzijengea uwezo timu za utekelezaji wa
mradi wa BOOST ili kuwa na uelewa wa
pamoja, na kuwawezesha kufahamu vema
mradi wa BOOST, malengo ya mradi, hatua
7a utekelezaji na namna bora ya utekelezaji
unaozingatia kanuni, aheria na taraibu kwa
kuzingatia matokeo chanya yanayotarajiwa
na serikalia.

Mradi BOOST umezinduliwa rasmi katika
mikea ya Kanda ya Kaskazini na
unategemea kutekelezwa ka kipindi cha
mizka mitano kuanzi mwaka wa fedha
2022/2023 - 2025/2026, unaotegemea
kujenga jumia ya madarasa 12,000 kwa
gharama ya shilingi trilioni 1.15 sambamba
na kuimarisha matumizi ya TEHAMA
shuleni, lengo kuu likiwa ni kuboresha
elimu ya awali na msingi.
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Ma Elinipa Lupembe

Serikali wyva awamu va sila
inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan
imewahakikishia wanafunzi 7,856
waliofaulu mtihani wa darasa la
saba mwaka 2022 sawa na asilimia
100, wamepangiwa shule za
sekondari za serikali halmashauri
va Arusha.

Uthibitisho huo umetolewa na
Mkuu wa wilaya ya Arumeru,
Mhandisi Richard Ruyango wakati
wa hafla ya makabidhiano ya mradi
wa ujenzi wa wvwumba 38 wya
madarasa, vilivyojengwa maalum
kwa ajili ya kupokea wanafunzi wa
kidato cha kwanza Januari 2023.

Mkuu huyo wa wilaya amesema
kuwa, kutokana na uwepo wa
vwumba wvya madarasa 134,
ambavyo Serikali imewekeza kwa
miaka miwili mfululizo vitawezesha
idadi hiyo ya wanafunzi kuanza
masomo yao mapema Januari 9.

"Mwishoni mwa mwaka 2021
tulipokea shilingi bilioni 2 na
kujenga vyumba 96 vya madarasa
na mwaka huu tumepokea milioni
T69 na kujenga vyumba 38 kwenye

SERIKALI YAWAHAKIKISHIA WANAF
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UNZI
KWANZA 2023

shule 18 zilizokuwa na upungufu, madaraza
hayo yatatumika kwa ajili ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza 2023°. Ameweka wazi
Mhandizi Ruyango,

Hata hivyo amewalaka viongozi wole
kusimamia na kuhakikisha wanafunzi wote
waliopangiwa kujiunga na elimu hiyo ya
sekondari, wanaanza masomo ifikapo
tarehe 9 Januri 2023 na kuwaasa wazazi
kuwapatia mahitaji yao ya meingi ya shule
kama ilivyo kwenye fomu za kujiunga na
shule hizo.

Maye Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Arusha, Mhe. Djungu Salekwa amethibitizha
kuwa, Serikali imeshafanya kazi yake, kazi
iliyobaki ni kuhakikisha wanafunzi wole
waliopangiwa kujiunga na kidato cha
kwanza wanakwenda shule kwa wakati na
kwa idadi kamili ya wanafunzi
waliochaguliwa.

*Mama Samia ameshafanya kari yake,
kazi yetu ni moja kuhakikisha wanafunzi
wote waliopangiwa kujiunga na kidato cha
kwanza wanaanza shule kwa wakati, na
wazazi kuhakikisha wanawapa watolo wao
mahitaji yote ya shule®. Amesema Mhe.
Ojungu.

Joshua Augusting ni mwanafunzi

-
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7 857 KUJIUNGA NA KIDATO CHA

I HELRASHALIRI YE ARLISHA U

anayeingia Kidato cha pii shule ya
sekondari Mringa licha ya kuishukung
Serikali kwa kuwajengea madarasa mazuri,
ameahidi kusoma kwa badii ili  kofikia
malengo yake na kuja kulitumikia Taifa lake
la Tanzania.

Mwenyekiti wa Bodi ya shule ya
sekondari Mringa Mwl. Jackson Mollel
amezema kazi iliyofanywa na Senkali ni
kubwa na inathamani kwa watoto na vizazi
vyan, kazi ambayo imewapunguzia
wananchi mzigo wa kuchangia ujenzi wa
madarasa, michango ambays ilikiwa
inasuasua na kushindwa hata kukamilisha
darasa moja kwa wakati.

Akiwasilisha taarifa ya mradi huo,
Mkurugenzi Mtendaji halmasahuri  ya
Aruzha, Seleman Msumi, amesema kuwa
halmashauri ilipokea shilingi milioni 760 na
kujenga vyumba 38 vya madarasa, viti na
meza 50 kwa kila darasa pamoja na ofisi 7
za walimu kwenye shule 6 kati ya shule 18
za sekondari,

Ifahamike kuwa ujenzi wa vyumba vya
madarasa ni utekelezaji wa llani ya Chama
cha Mapinduzi lbara ya 79 kifungu (q)
Kukarabati miundombinu ya kufundizshia na
kujifunzia katika shule za Msingi na
Sekondari nchini

0b



HARI Y

HALRSASHRUR] T LRUSHA

JARIDA TOLEO LA OKTOBA - DESEMBA 2022

WA AMHURI YA MUUNGA! - '
- NEy OR - TAii e ()
B nm ASHAURI YA ARUS}! YA ARUMERY & 2rs

g g E

zlbiﬂﬁd

r-l-"“"
rnadt.l

1

bano dh

MDARED WA mED

“Miakgz "r-_ huru na Nk

S, 2022

.-_J‘ 'j"
'd-—--!-lh-d-.-

.I"‘_H"l ﬂf Ji‘ ._J‘I",.IJ}

X ll.

MIAKA 61 YA UHURU WATANZANIA WATHIBITISHA MAFANIKIO MAKUBWA SEKTA

ey 1

Na Elinipa Lupembe

Kuelekea maadhimisho ya miaka
61 ya Uhuru wa Tanganyika,
wananchi halmashauri ya Arusha
wilaya ya Arumeru wamekiri kuwepo
mafanikio makubwa nchini katika
sekta za elimu, uchumi na afya,
yaliyotokana na juhudi za serikali za
mapambano dhidi ya maadui ujinga,
umaskini na maradhi.

Wananchi hao wamedhibitisha
hayo, wakati wa Mdahalo maalum
uliowashirikisha wakazi wa
halmashauri ya Arusha, uliobeba
mada ya *Miaka 61 ya Uhuru na
Mapambano dhidi ya maadui Ujinga,
Umaskini na Maradhi®.

Mdahalo huo uliongozwa na
Katibu Tawala Wilaya ya Arumeru

Mwl. Jamez Mchembe, wananchi
wamebainisha matokeo ya
mapambano dhidi ya ujinga

yanayojidhihirisha wazi, kutokana
na ongezeko la wasomi lililotokana
na uwepo wa shule na vyuo vya kati
na vikuu katika mikoa yote nchini,
uliotoa fursa ya kila mtanzania
kupata elimu.

"Kwa sasa Serikali imetoa fursa
kila mtanzania kuwa na haki ya
kupata elimu, kuanzia elimu ya

YA ELIMU, UCHUMI NA AFYA

awali mpaka chuo kikuu, tofauti kabla ya
Uhuru elimu ilitelewa kwa ubaguzi, kubwa
zaidi uwepo wa shule za serikali kila kata,
za mashirika na binafsi kwa ujumla
zimepanua wigo wa wananchi kuondokana
na ujinga” Mwl. Emanuel Mkonongo.

Ameongeza kuwa baada ya Uhuru serikali
ilijikita kwa wananchi wake kufuata ujinga
kwa kuhakikisha wananchi wanajifunza
Kusoma, Kuandika na kuhesabu, kwa sasa
Taifa linatafuta wasomi wataalam wa fani
mbalimbali na si wasomo wa KKK tatu.

Bw. James Magumba amezungumzia hali
halisi ya mabadiliko katika sekla ya usafiri
na usafirshaji, watanzania wakiwa
wanajivunia maendeleo ya miundombinu ya
haﬁ-ham zmﬂzuﬁkﬁm katika mikoa j"l.'lt'E

"Kwa sasa walanzania Tunasafini kutoka
enen moja kwenda jingine kufanya shughuli
mbalimbali za kiuchumi, bila ya kuwa na
kikwazo, tofauti kubwa baada ya Uhuru mtu
alisafiri zaidi ya siku 4 sehemu ya kufika
kwa siku moja, Mungu ibariki Tanzania®
Amebainizha Bw. Magumba

Victo Karia amezungumzia mabadiliko
katika sekta ya afya kuanzia mtu binafsi,
upatikanaji wa huduma za  afya,
uwezeshwaji wa upatatikanaji wa huduma

za afya pamoja na ushirikishwaji wa jamii
katika kupambana na magonjwa kupitia
watoa huduma ngazi ya jamii.

Bw. Karia amebainisha mabadilike ya
kiafya yaliyotokana na mapambano dhidi
ya ujinga na umaskini yaliyomuwezesha
mtanzania mwenyewe kufahamu namna
ya kujikinga na maradhi kupitia lishe bora
na usafi wa miu na mazingira, jambo
ambalo zamani watu wengi walipoteza
maisha kutokana na  magonjwa ya
mlipuko kama lkipindupindu, surua,
utapiamlo magonjwa ambayo watanzania
wa sasa wamefahamu namna vya
kujikinga.

Serikali imefanikiwa kuboresha sekia
ya afya kwa kusogeza huduma za afya,
karibu na wananchi kwa kuhakikusha kila
kijiji kina zahanati, kata ina kituo cha afya,
hosptali ya wilaya na kuwa hosptali za
rufaa za mkoa, jambo ambalo licha ya
kurahizisha upatikanaji wa matibabu,
limeondoa msengamanco hospitalini.

Mdahalo ni maalum  kuelekea
maadhimisho ya sikuu ya Uhuru wa
Tanganyika tarehe
09.12.2022 uliofanyika kwenye ukumbi
wa mikutano shule ya Msingi Green Acres.
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MB. ARUMERU MAGHARIBI: AWAMU YA SITA IMEPATA FEDHA NYINGI

Ma Elinipa Lupembe

Mbunge wa Jimbo la Arumeru
Magharibi, Mhe. HNoah Lembris
amesema kuwa katika kipindi cha
awamu ya sita, Jimbo lake limepata
fedha nyingi za kutekeleza miradi ya
maendeleo tofauti mna awamu
zilizotangulia.

Mhe. MNoah ameyazema hayo
wakati akitoa salamu kwa wananchi
waliohudhuria hafla fupi vya
makabidhiano ya mradi wa ujenzi
wa vyumba 38 vya madarasa
halmashauri ya Arusha, hafla
iliyofanyika kwenye viwanja vya
shule ya Sekondari Mringa.

Mbunge huyo ameeleza mafanikio
ya Serikali ya awamu ya sita
inayoongozwa na Mheshimiwa Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan, ambapo
Jimbo hilo la Arumeru Magharibi
limepata fedha nyingi za kutekeleza
miradi ya maendeleo katika sekta za
Elimu, Afya, maji na miundomhbinu
ya barabara, miradi ambayo

s S

el s A A
= ol sl 1!..

ZA MIRADI YA MAENDELEO

imeondoa kero  zilizokuwa zikiwakabili
wananchi wa jimbo hilo kwa muda mrefu.

Amesema kuwa licha ya kuwa mwaka
2022 Serikali imetoa shilingi Milioni 760 za
kujenga madarazsa 38 kwa ajili ya
kuwapokea wanafunzi wa kidato cha
kwanza mwaka 2023, amebainisha kuwa
tedha hizo ni sehemu ndogo ya fedha
ambazo Serikali ya awamu ya sila imezitoa
jimboni huma.,

*Milioni 760 ni sehemu tuu ya miradi
ilivotekelezrwa na Serikali ya CCM ndani ya
Jimbo hili, lakini Serikali imetoa shilingi
Bilioni 22 za ujenzi wa barabara yenye urefu
wa Km 18 ya kutoka Mianzini, Timbaolo,
Sambasha mpaka Mgaramtoni, yote hayo ni
mafanikio makubwa ndani ya Jimbo letu la
Arumery Magharibi kwa muda mifupi sana®.
Ameweka wazi Mhe. Noah.

Ameongeza kuwa wananchi wa Arumeru
Magharibi wana kila sababu ya kumshukuru
Mheshimiwa Rais kwa miradi mingi ya

maendeleo ambayo inatatua kero na
changamoto nyingi katika hizo sambamba
na kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii
kwa wananchi.

Aidha hakusita kuwapongeza watendaji
wote kuanzia ngazi ya wilaya, halmashauri
na kata na shule kwa kuhakikizha miradi
yote inatekelezwa kwa ubora kwa

kuzingatia wiwango vinavyoendana na
thamani ya fedha zilizotolewa na Serikali
“value for money®.
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FEDHA ZA UVIKO 19 KUENDELEZA KUKAMILISHA MRADI WA MAJI LESIRAA

Na Elinipa Lupembe

Kaimu Meneja wa RUWASA Wilaya
ya Arumerd, Peter Maina, amesema
kuwa Serikali inaendelea kutoa
fedha za upanuzi wa miradi ya maji
ambayo imeanza ili kufikia maeneo
ambayo hayajafikiwa na huduma ya
maji.

lakini kuna baadhi ya maeneo
hayajafika hususzani kitongoji cha
Bwawani, kadri fedha
zitakavyotolewa na Serikali mradi
huo utapanuliwa ili kuwafikia
wananchi wa kitongoji hicho cha
Bwawani.

Maina ametoa ufafanuzi huoo
wakati akijibu swali lilioulizwa na
Diwani wa Kata ya Kisongo

aliyeomba ufafanuzi wa hatima ya
mradi wa maji Lesira kwa kuwafikia
wanachi wa kitongoji cha Bwawani
kilichopo ndani ya kijiji hicha,
wakati wa mkutano wa Baraza la
Madiwani wa Taarifa za robo ya
Julai - Septemba 2022.

Hata hiyo Maina amesema kuwa Serikali
imeendelea kutoa fedha kwa ajili ya
ukamilishaji na upanuzi wa miradi ya maji
ambayo imeanza ili kufikia maeneo ambayo
hayajapata huduma za maji.

Akiwaszilizha taarifa yake Kaimu Meneja
huyo amebainisha kuwa, katika kipindi cha
robo ya kwanza RUWASA imendelea
kutekeleza miradi ya maji kupitia fedha za
Mfuko wa Maji (NWF), Fedha za UVIKO 19
na fedha za malipo kwa matokeo (PbRV).

Aidha amefafanua kiasi cha shilingi
milioni 801.1 za NWF, zinatekeleza mradi
wa maji Losikito kukiwa na ujenzi wa
nyumba ya pampu, tanki la kukusanyia
maji na uzio, huku milioni 376 za PBRV
zikitekeleza mradi wa maji  Manyire,
Marurani na Majimoto shilingi milioni 200
na mradi wa maji Old Nduruma kwa
shilingi milioni 176 na yote imefikia
asilimia 90 ya utekelazaji wake.
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TASAF YAWAHAKIKIS
Ma Elinipa Lupembe
Serikali  kupitia Mfuko wa

Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwa
ufadhili wa shirika la watoto Duniani

(UNICEF) wametoa vifaa wvya
kujisitii wakati wa hedhi kwa
wasichana 12,943 wanaotoka

kwenye kaya zilizo kwenye mpango
wa kunusuru kaya masikini.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi  taulo  hizo, kwa
wasichana wa Kata ya Kiutuy,

Mkurugenzi Mtendaji halmashauri
ya Arusha, Seleman Msumi
ameishukuru Serikali kupitia TASAF
kwa kutoa vifaa hivyo ikiwemo taulo
Za kike, vifaa ambavyo
vinawahakikishia watolo kuwa na
hedhi salama iziyo na vikwazo,

Ameongeza kuwa vifaa hivi ni
mkakati wa Serikali wa kuhakikizha
magzingira bora ya wanafunzi kupata
elimu bila kikwazo na kuhakikisha
watoto wote wanahudhuria masomao
pasi kuwa na tatizo la kiafya
hususani kipindi cha hedhi.

HIA HEDHI SA

T -

"Serikali inahakikisha kila mwanafunzi
anahudhuria masomo mwaka mzima, bila
kuwa na vikwazo, hivyo tunzeni vifaa hivyo,
kwa kuhakikisha vinawasidia muda wote wa
Foeclhii.

Hata hivyo wanafunzi hag,
wamemshukuru mheshimwa Rais Dkl
Samia Sulubu kupitia TASAF kwa msaada
huo, ambao wamebainisha kuwa ni
kuwafanya watoto wa kaya masikini kupata
mahitaji zawa na watoto wengine.

Catherini  Felix masichana aliyehitimu
kidato cha IV mwaka huu 2022 shule ya
sekondar Sokoni || amesema kuwa baadhi
ya wazazi wamekuwa wakishindwa kumudu
kuwanunulia watoto wao wa kike vifaa

LAMA WASICHANA

HARI Y
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WA KAYA MASIKINI
salama wakati wa hedhi kutokana na vwezo
wa kifedha kuwa mdogo, lakini Serikali
imekuja  kuwazaidia wasichana  wengi

kutoka famili zisizo na uwezo mkubwa
kifedha.

i

Baadhi ya wasichana hushindwa kuja
shuleni wakati wa hedhi kutokana na
kukoza taule za kike, na kuwafamya
kushindwa kufanya vizuri kitaaluma sawa
na wavulana® Amefafanua Lighitnes Maina
msichana aliyehitimu kidato cha IV mwaka
huu Sekondari Sokon |1,

Awali Mratibu wa TASAF Halmashauri ya
Arusha, Grace Makema, amethitisha
kupokea vifaa vya wasichana 12, 943 kwa
ajili ya wasichana walio kwenye kaya 12,
288 zinazonufaika na Mpango wa Kunusuru
kaya Maskini  kwenye vijiji 88 wya
halmasahuri hiyo.

tfahamike hkuwa Miradi ya Serikali
inayotekelezwa na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) ni utekelezaji wa llani ya
Chama Cha Mapinduzi katika kusimamia
Serikali kutekeleza Sera ya Taifa ya
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi katika
kukabiliana na changamoto za umasikini
kwa wananchi nchini.
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Ma Mwandishi wetu

Wanufaika wa mikopo isiyo na
riba ya asilimia 10 ya mapato ya
ndani inayotolewa na halmashauri
kwa vikundi vya vijana, kina mama
na walemavu, wametakiwa kufanya
shughuli za uzalishaji zenye tija na
zitakazoleta faida ili kupata faida na
kumudu kurejesha mikopo hiyo.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu wa
Idara ya Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Arusha, Angela
Mvaa wakati walipokutana na
wanavikundi hao kwaajili ya kusaini,
mikataba ya kupokea fedha hizo,

fedha ambazo zitarejesha kwa
kipindi cha mwaka mmoja, katika
ukumbi Wwa mikutano wa
halmashauri hiyo.

Afiza Maendeleo huyo
amebainisha kuwa ni vema kila

kikundi kujikita kwenye shughuli za
mradi ambao mmewasilisha kwenye
andiko na kusimamia mradi huo il
uweze kuleta faida kwa manufaa ya
familia na kurejesha deni pia.

Aidha amesema kuwa, ni muhimu
kila mwanakikundi kutambua
_masharti ya mkopo unactolewa na

E\ﬁl

WANUFAIKA WA MIKOPO WATAKIWA KUFANYA MIRADI |

KUFANYA MAREJESHO

Serikali ya Awamu ya sila na kuwajibika
ipasavyo kufanya shughuli za miradi
iliyokusudiwa ili  fedha hizo ziweze
kurudishwa kwa wakati na kusisitiza
ulunzaji wa kumbukumbu za matumizi yole
ya fedha ili kuepuka upotevu wa fedha za
Serikali.

"Mikopo hii inatolewa kwa watu
waliokidhi vigezo kulingana na kiasi cha
fedha kilichope na si vinginevyo, ninyi mna
sifa na mmekidhi vigezo vya kupata mkopo
huu, niwaombe kuepuka matumizi yoyole
yasiyo ya lazima ili muweze kufikia malengo
yenu na kurejesha fedha hizo kwa wakati.,®
Alizisitiza Mvaa.

Maye Afiza Maendeleo ya Jamii dawati la
vijana halmashauri ya Aruzha, Ahadi Mlay
amezema kuwa lengo la Serikali kutoa
mikopo hiyo isiyo na ribariba, walemavu,
vikundi vya vijana na akinamama ni kutoa
fursa kwa jamii kuinuka kivchumi kupitia
shughuli mhalimbli za uzalishaji ikiwa ni
pamoja na kuzakuza ajira hasa kwa vijana
amhao wanapitia changamoto ya kukosa
mitaji ya kuanzisha biashara.

*Fedha hizi sio kwa ajili ya kugawana kwa
kila mwanakikundi na kila mtu kufanya
mradi anaolaka bali ni kwaajili ya kufanya

HARI Y
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TAKAYOWAWEZESHA

mradi uliokusudiwa na wanakikundi wote
kwa pamoja na faida itakayopatikana ndiyo
inapaswa kugawanywa kwa kila
mwanakundi.* Ameweka wazi Mlay.

Hata hivyo wanufaika hao wameishukuru
Serikali ya Awamu ya sita, inayoongozwa na
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa
kuendelea kuwajali, wananchi wake na
kuwapatia fursa nyingi za kujikwamua
kiuchumi pamoja na kuzalisha ajira kwa
watanzania waliokuwa wamekata tamaa ya
kujiendeleza, kiuchumi kutokana na kukosa
mitaji ya kufanyia hiashara,

“Matamanio yangu ni kukuza biashara
yangu ya nafaka, matunda na mbogamboga
na kuwekeza zaidi ili niweze kuwa
mfanyabiashara mkubwa, ninaishukur
sana Serikali kwa kutupatia fursa hii
addhimu na ninawashauri na watanzania
wengine kuchangamkia fursa hii masharti
yake siyo magumu na hakuna ubaguzi*
Alisema Michael Thomas ambaye ni
miemavu wa Kata ya Mateves, mara baada
ya kusaini mkataba wa mkopo

Awal, halmashauri ya Arusha imetoa
shilingi milioni 2176 kwa vikundi 15
amhapo, fedha  hizo  zinatarajiwa
kurejeshwa kwa kipindi cha ndani ya miaka
mitatu.
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Ma Elinipa Lupembe

Watoto wa kiume shule za msingi,
wamebainisha kuwa chanzo
kikubwa cha ulawiti kwa watoto wa
kiume ni  wazazi kushindwa
kuwasimamia watoto wao katika
malezi kwa kujikita zaidi kwenye
mambo yao na kuwaacha watoto
wakijilea wenyewe.

Watoto hao wametoa maoni hayo
wakati wa midahalo ya kutoa elimu
ya Ulawiti, iliyofanyika baina ya
Kamati ya Kupinga Ukatili wa
Ulawiti kwa wavulana 'Father on
Duty* na klabu za Maabara za
wavulana shuleni (Boy's Vac Lah),
mdahalo uliofanyika kwenye shule 4
za mzingi halmashauri ya Arusha.

Watoto wameelekezra malalamiko
vao kwa wazazi kwa kueleza kuwa

baadhi ya warazi wamepoteza
maadili kwa kufanya mambo
mabaya mbele ya watoto na

wengine kujikita zaidi kwenye
kutafuta pesa za kuendesha maisha
na kuwaacha watoto wakijilea
wenyewe majumbani,

Hansa Masawe mwanafunzi (V1)
shule ya msingi llboru, amebainisha
kuwa baadhi ya wazazi na watu
wazima hufanya vitendo vya ngono

watoto wakiona jambo ambalo

Lomnyaki Mollel mwanafunzi (V) shule ya
msingi Oluroto amebainizha kuwa kwa
sasa wazazi wanatumia muda mwingi
kutafuta pesa za kuendesha maisha na
kuwaacha watoto chini va uvangalizi wa
ndugu, jamaa na marafiki, watu hao huanza
kuwalawiti watoto na watolo huzoea na
kuanza kufanyiana wenyewe kwa wenyewe,

Masiri Shaban mwanafunzi wa shule ya
msingi Maurei, ameeleza kuwa, tabia ya
wazazi kuacha watoto wanalala na wageni
wajapo nyumbani nayo ni chanzo cha
ulawiti kwa watoto wa kiume, na kuwataka
wazazi kuacha tabia ya kuwalaza wageni
kwenye vyumba vya watoto,

Hata hivyo wanavulana hao
wamelalamikia, kitendo cha jamii kuwatetea
watoto wa kike na kuwaacha watolo wa
kiume kando, kimesababisha wakatili
kugeukia kwa watoto wa kiume, madhara
yake yameanza kuonekana, hivyo jamii
inapaswa kuelekeza nguvu pia kupambana
na wukatili dhidi ya watoto wa Kkiume
hususani kwenye vitendo vya ulawiti.

Mratibu wa Kuthibiti Maambukizi va
UKIMWI Halmashauri ya Arusha, Dkt. Japhet

I IR AEHALEE Y4 ﬁHL-E.-Rl

L A\ o
WAZAZI KUSHINDWA KUWASIMAMIA WATOTO; CHANZO CHA -
ULAWITI KWA WATOTO WA KIUME

hiuku
linawafanya watoto nao kuiga na kuanza
kufanyiana wenyewe Kwa wenyewe.

Champanda, ameeleza madhara ya
watoto  kulawitiwa kiafya ni pamoja na
kushindwa kuruia haja kubwa, kupata
mamabukizi ya magonjwa ya zinaa ambayo
yakiingia sehemu ya haja kubwa ni vigumu
sana kutibika.

"Athari za uwlawili, humuondelea
mwanaume urijali na kuathirika kisaikolojia
kwa kushindwa kujiamini na kushindwa
kutekeleza  majukumu  yake  kama
mwanaume,” Amesisitiza Dk, Champanda.

Hata hivyo wajumbe wa kamati ya Father
on  Duty wamewataka watoto kukataa
kuingiliwa na wanaume wenzao na kutoa
taarifa pale wanapohisi miu mwenye nia ovu
ya kuwafanyia vitendo hivyo, pamoja kutoa
taarifa za siri kwa walimu kama kuna watoto
wanafanyiana vitendo hivyo,

Halmashauri ya Arusha kwa kushirikiana
na shirika la CWCD, linatekeleza mradi wa
kupinga ukatili wa kingono na ulawiti kwa
watoto wa kiume, kupitia maabara za
wavulana “Boy's Vac Lab" katika shule za
msingi za Maurei, Moivo, Ilboru, Olturoto,
Kiranyi na Mgaramtono kwa ufathili wa
Foundation for Civil Society.
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WAZAZI WATAKIWA KUPAMBANA NA UKATILI WA KINGONO

Ma Elinipa Lupembe

Wazazi na walezi wametakiwa
kuamka na kuanza  harakati
madhubuti za kupambana na ukatili
wa kingono dhidi ya waloto wa
kiume, kama inavyofanyika kwa
watoto wa kike kwa kipindi kirefu
sasa.

Rai hiyo imetolewa na Afisa
Maendeleo ya Jamii, Dawati la
Jinsia, Rovil Nguyaine, wakati wa
kikao kazi kilichojumuisha wajumbe
wa Kamati ya MTAKUWWA ngazi ya
Kata kutoka Kata 6 za halmashauri
ya Arusha, kilichofanyika kwenye
ukumbi wa mikutano wa
halmashauri hiyo.

Mguyaine amebainisha ongezeko
la kasi la matukio ya ulawiti kwa
watoto wa kiume, watoto ambao
wazazi na jamii hawakushughulika
nao kwa dhana ya kuwa wanao
uwezo wa kujitetea kiume, jambo
ambalo madhara yake yameanza
kuonekana sasa.

Ameongeza kuwa ni jukumu la
wazazi na jamii, kuhakikisha
wanawalinda watoto wote dhidi ya
ukatili wa kijinsia na sio watoto wa
kike peke yao, kwa kuwa watoto
wote ni sawa na wanahitaji
kulindwa kuanzia nyumbani, njiani
mpaka shuleni.

KWA WATOTO WA KIUME

"Wazazif Walezi jengeni desturi ya
kushirikiana na walimu katika kupambana
na ukatili wa kijinsia, hakikisheni mnakuwa
karibu na watoto wenu, kwa kuwa hali ya
ukatili ni mbaya sana hasa kwa wioto wa
kiume." Amesema Nguyaine.

Hata hivyo wajumbe hao wa kamati ya
MTAKUWWA licha ya kushukuru kikao kazi
hicho, wamethibitisha uwepo wa matukio ya
ukalili kwa watoto wa kiume na kuahidi
kuendelea kuhamasisha jamii  kujikita
kupambana na ukatili kwa watoto wote wa
kike na wa kiume.

Wameongeza kuwa, kupitia mafunzo
wanayopewa na Serikali na mashirika juu ya
ulinzi na usalama wa watoto, umewezesha
jamii kuanza kuwa na velewa wa pamaja juu
ya usimamizi wa usalama na haki za
walolo,

Naye mjumbe wa Kamati ya MTAKUWWA
kata yva Moive Elizabeth, amelilalamikia
jeshi la Polisi kuwa na vikwazo wakati wa
ufuatiliaj wa kesi za ukatili na kuweka wazi
kuwa, kutokana na ukiritimba uliopo,
unasababisha wengi kurudi nyuma kwa
kukata tamaa kutokana na usumbufu,

Hata hivyo Mratibu wa Dawali la Jinsia,
na Mpelezi wa kesi za Ukatili, Kituo cha
Polisi MNgaramtoni, Koplo Jane Mandi
amewataka wazazi na wajumbe wa

kushirikiana na Jeshi la Polisi kwa matukio
yoyote ya ukatili pamoja nakufuata taratibu
ambazo zitawezesha kesi kufika mwisho na
hatimaye watoto kupata haki zao.

*Jeshi la Polisi liko tayari kushirikiana na
kamati za MTAKUWWA kwa matukio yote ya
ukatili na  kuhakikisha watuhumiwa
wanatiwa hatiani na kujitoa kutoa ushahidi
kwenye kesi ili watoto waweze kupata haki
zao, kwa zasa Jeshi la Polizi Iinasimamia
kwa uwazi haki za watoto,”

Koplo Jane amerungumzia mila na
desturi za jamii bado ni kikwazo cha kesi
nyingi za ukatili kutokana na ukweli
kwamba matukio hayo yanatokea ndani ya
familia na kusababisha wahanga kuogopa
kutengwa na familia zao.

Awali Mratibu wa Mradi wa Kupinga
Ukatili wa Kingono dhidi ya Watoto wa
kiume, Shirika la CWCD, Mariam Rashid
amesema kuwa lengo la kikao kazi hicho mi
kukumbushana majukumu kwa wajumbe wa
kamati ya MTAKUWWA na kuwashirikisha
kushiriki mradi wa ukatili wa kingono kwa
wavulana unaonedelea kwenye kata zao.

Halmashauri ya Arusha kwa kushirikiana
na shirika la Center for Women and Children
Develepment ( CWCD), wanatekeleza mradi
wa kupinga ukatili wa kingono kwa watoto
wa kiume kwenye kata 6, kwa ufadhili wa
Foundation for Civil Society.

MTAKUWWA
13
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Ma Elinipa Lupembe

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru
Mhandisi Richard Ruyango, ametoa
salamu kwa wajumbe wa baraza la
Madiwani kwa kuushukuru na
kuupongeza uongozi wa
halmashaur ya Arusha kwa juhudi
kubwa zinazofanyika katika
kuwahudumia wananchi na
kuwasisitiza kuimarisha mikakati ya
ukusanyaji wa Mapato.

Akizungumza baada ya ufunguzi
wa Mkutano wa Baraza la Madiwani
la kujadili taarifa za robo ya kwanza
Julai -Septemba 2022, Mkuu huyo
wa Wilaya, amewahimiza
waheshimiwa Madiwani licha vya
juhudi zinazofanyika suvala la
ukusanyaji wa mapato ni la muhimu
raidi pamoja na kubuni vyanzo
vipya vya mapato.

Mkuu huyo wa wilaya ameweka
wazi kuwa, ili halmashauri iweze
kutimiza mipango na malengo yake,
ni lazima ukusanyaji wa mapato

ufanyike kwa ufanisi kulingana na §

makisio ya kibajeti pamoja na

kusimamia matumizi
hayo.

Aidha mhandisi Ruyango,
amesisitiza matumizi ya

makusanyo yanayozingatia sheria

Db ARUMERU AWASISITIZA

MADI

na maelekezro ya Serikali ikiwemo asilimia
10 kwa ajili ya mikopo isiyokuwa na riba
kwa wanawake, vijana na walu wenye
ulemavu kama maelekezo ya Serikali
yanavyoelekeza,

Hata hivyo, mkuu wa wilaya amemsiziliza
Mikurugenzi wa  halmashauri  hiyo,
kusimamia makusanyo ya mapato hasa kwa
mapato yanayokusanywa kwa mashine za
POS kuweka fedha hizo benki kama sheria
inavyoelekeza ya kuwasilisha fedha zote
benki mara baada ya kuzikusanya.

Awali amewakumbusha waheshimiwa
madiwani, kushiriki katika usimamizi wa
miradi yva maendeles katika maeneo yao,
pamoja na kuwashirikisha wananchi katika
usimamizi wa miradi hivo.

*Halmashauri imepokea fedha kutoka
Serikali Kuu, shilingi milioni 760 7a ujenzi wa

ya mapato & '__d_

WANI KUIMARISHA MIKAKATI
YA UKUSANYAJI WA MAPATO

I HELMASHALIR] Y5 ARLISHA U

vyumba 38 vya madarasa kwa shule 18 za
sekondari kwa ajili ya kupokea wanafunzi
wa kidato cha kwanza mwaka wa masomo
2023, hivyo kila aliyepewa dhamana
ahakikizshe anashiriki kikamilifu kusimamia
miradi hiyo kwa mujibu wa sheria.”
Amesisitiza Mkuu wa wilaya .

Aidha amaemuagiza Mkurugenzi wa
halmashauri kutoa taarifa kwa viongozi wa
ngazi zote ikiwemo Madiwani, za miradi
yole inayokwenda kutekelerwa kwenye
maeneo yao ya kata, vijiji na vitongoji, ili
viongozi wole washiriki katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Waheshimiwa Madiwani, mnatakiwa
kufanya mipango ya  kuhamasisha
wanafunzi wanapata chakula cha mchana
wawapo shuleni na kuwahasisha wazazi
kuchangia changia chakula cha mchana
kwa shule za kutwa.

Wil
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ASAS YA AAIDRO YAZINDUA MRADI WA MILIONI 230

KUWAINUA WANANCHI KIUCHUMI

Ma Elinipa Lupembe

ASAS ya Kiraia ya AAIDRD ya
kanisa Katoliki Jimbo Kuu Arusha
chini ya Idara ya Jingia na
Wanawake imezindua mradi wa
kuwainua wananchi wenye hali ya
chini kiuchumu katika kata za
Mduruma na Bwawani Halmashauri
ya Arusha.

Akizungumza walkati Wa
kuutambulisha mradi huo, kwenye
ofizsi ya Mkurugenzi Mtendaji
halmashauri ya Arusha, kwa niaba
ya Kanisa Katoliki Padri Faustine
Moshi, amesema kuwa mradi huo
utatekelezwa kwa kipindi cha
mwaka mmoja na utahusisha
makundi rika tofauti kwa lengo la
kuwawezesha wananchi kijiinua
kiuchumi na kijamii.

Aidha Padri Mosha amesema
kuwa Kaniza limeona ni vema
kushirikiana na Serikali
kuwahudumia wananchi katika

sekta nyingine zaidi ya ile ya kiroho,
na kuongera kuwa wanatarajia
kupata ushirikiano mkubwa kutoka
kwa watalamu wa halmashauri ili
kufikia lengo la kanisa na malengo

ya serikali ya kuwahudumia wananchi.

“Uekelezaji wa mradi huu utagharimu
takribani shilingi milioni 230 na kuwajengea
uwezro watu 200 kupitia vikundi, hivyo ni
matumaini yetu, kazi hii itafanywa na kanisa

na watalamu kutoka serikalini kupiti
halmazhauri, kwa pamoja tutafikia
lengo”_Amesisitiza Padri Mosha.

Hata hivwo Mhkurugenzi  Mtendaji

halmashauri ya Arusha Seleman Msumi,
amelishukury Kaniza kupitia ASAS ya
BAIDRO kwa kuona umuhimu wa kuunga
mkano juhudi za serikali za kuwajengea
uwezo wananchi kujikwamua kivchumi, kazi
ambayo ingefanywa na serikali.

“ama Hamashauri tuko tayari
kushirikiana na kaniza kwa kuzingatia
jukumu la serikali ni kuweka mazingira
rafiki kwa mashinka yanayofanya kazi za
kuhudumia jamii kulingana na mpango
mkakati wa senkali, tunao watalamu wa
kutosha  katika idara zote, hivyo
watashirikiana nanyi katika hatua zote za
utekelezaji wa mradi huu®. Amesbainisha
Mkurugenzi Msumi.

Aidha amelitaka shirika hilo Kwenda
kutekeleza mradi huo kulinga na andiko la

mradi na si vinginevyo, sambamba na
kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa mradi
huo kila robo ya mwaka kwenye vikao vya
kisheria vya mashirika yasiyo ya kiserikali.

Maye mratibu wa mradi huo, Irene Moshi,
amefananua kuwa mradi huo utajikita katika
kuwapa mafunzo wakulima na kufanya
kilimo cha kisasa, kilimo biashara kulingana
na Ajenda 10/30, kuwajengea uwezo
wajasiriamali pamoja na masuala
mtambuka ya kupinga ukatili wa kijinsia
kwa wanaume, wanawake na watolo
ikiwemo ukeketaji na ndoa za utotoni.

“Kupitia  mradi  huou  tunategemea
kuwaiwezesha jamii kuwa na uwezo wa
kujikomboa kifkra, uwezo wa kujitegemea
kiuchumi katika kujipatia pato la familia,
pamoja na kuwa na jamii huru isiyokuwa na
ukatili wa aina yoyole katika masuala ya
kijinsia®. Amesistiza Irene

Awali kwa sasa mradi huo uko katika
hatua za awali, utatekelerwa kwa muda wa
mwaka mmoja na unategemea kukamilika
ifikapo Juni 2023,
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JAMII YATAKIWA KUACHA FIKRA POTOFU JUU CHANJO NA DAWA TIBA
ZINAZOTOLEWA NA SERIKALI

Na mwandishi wetu

Jamii imetakiwa kuachana na
dhana potofu za kudhani kuwa
chanjo na kinga tiba zinazotolewa
na zerikali zina madhara kwa afya
ya binadamu na kushawishi
wengine kukataa.

Rai hivo imetolewa na Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Arusha, Mhe,
Ojung'u Salekwa, wakati akizindua
zoezi la kitaifa la umezeshaji
vidonge wvya kinga tiba dhidi ya
minyoo tumbo kwa watoto wa umri
wa miaka 5 mpaka 14 halmashauri
ya Arusha, uzinduzi uliofanyika
kwenye shule ya msingi Olgilai kata
ya Kiutu,

Mhe., Ojung'u amesema kuwa
chanjo na Kinga tiba zinazotolewa
na serikali zikiwa zimepimwa na
kuthibitishwa kuwa na viwango vya
ubora kwa binadamu zaidi ni salama
kkwa afya za binadamu.

“Serikali  inathamini afya za
watanzania, na inaweka mipango
thabiti ya kuwakinga wananchi
hususani watoto dhidi ya magonjwa
ambayo yana kinga, kwa kuwa kinga
ni bora kuliko tiba". Amesema Mhe.
Mwenyekiti.

Katika zoezi hilo Diwani wa kata yva Kiutu,
ameishukuru serikali kwa kutoa kinga tiba
hiyo ambayo inawakinga watoto dhidi ya
minyoo ftumbo ambayo ina madhara
makubwa kwa afya yva binadamu hususani
watoto,

Mganga Mkuu halmashauri ya Arusha,
Dkt. Petro Mboya, amesema kuwa vidonge
vinavyotolewa ni almebendazole ambavyo
hukinga dhidi ya minyoo tumbo na hutolewa
kwa watoto kwa sababu wako kwenye hatari
ya kupala mayai ya minyoo kutokana na
tabia za michezo ya watoto,

*Tunatoa kinga tiba kwa watoto wa miaka
5 mpaka 14 kwa kuwa wako kwenye hatari
ya kupatwa na mayai ya minyoo, kutokana
na uwezo wao mdogo wa kujikinga na
uchafu, watoto wengi hushindwa kunawa
mikono na hula bila kunawa mikono na
wakati mwingine huokota vitu na kula®,
Amebainizha Dkt. Mboya.

Mwalimu mkuu shule ya Msingi Oligilai,
Mwl. Recho Kisiri, amesema kuwa,
wanafunzi wamehudhuria masomo kwa
wingi wao na wanategemea kumezesha
dawa za minyoo takriban watolo TBZ na
kufikia asilimia 100.

Hata hivyo mratibu wa Magonjwa
yasiyopewa Kipaumbele, Halmashauri ya
Arusha, Ramadhani Kulewa, amesema
kuwa, dawa tiba hiyo inatolewa kwenye
vituo 211, shule za msingi 155, vituo vya
afya 56, huku wahudumu 433 wakigawa
dawa hiyo ambapo walimu ni 310 na
wahudumu wa afya 112

Awali Halmashauri inategemea
kuwapatia kinga tiba ya minyoo kwa
watoto elfu 80, watoto elfu 76 kati yao ni
wale waliosajiliwa shuleni na watoto elfu 4
ni ambao hawajaszajiliwa kwenye mfumo
rasmi wa elimu.
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HATIMAYE KiJIJI CHA SAMARIA WAPATA NEEMA YA MAJI SAFI NA SALAMA

Ma mwandishi wetu

Baada ya mateso ya muda mrefu
ya nhang.amnln ya upagilr.ana]i wa
cha Samaria kata va MNduruma,
Halmashauri ya Arusha, w&mepﬂtﬂ
neema ya kupata maji safi na
salama, baada ya serikali kutoa
milioni 30 za kukamilika kwa mradi
huo wa maiji.

Wananchi hao waishukuru serikali
kwa kusadia kutekeleza mradi wa
maji ya kisima, ambao tayari
umeanza kuwanufaisha wananchi
hao na kusahau tabu waliyoipata
kwa kipindi kirefu, kwa kutumia
muda mrefu kutafuta maji, hali
iliyosababisha kuzorota kwa baadhi
ya shughuli nyingine za kijamii na
kiuchumi.

Wakizungumza wakati wWa
uzinduzi wa mradi huo, wananchi
wamekiri, kukamilika kwa mradi
kumekuwa na faida kubwa kwa
kuwa, umeondoa adha iliyokuwepo
hapo hususani kwa kina mama
ambao waliteseka kutafuta maiji.

“Sasa twmefikia ukomo

mateso  ya kutafuta
wanawake wa Samaria,

wa
maji,

tunaishukuru Serikali kwa kutushika mkono
na kukamilisha mradi, upatikanaji wa
huduma ya maji safi na salama hasa
umetuendolea kero  kubwa  kinama,
tunaami‘ni Serikﬂli itaendelea kutusaidia ili
Samaria”. Alisema Damari Nnko Mkazi wa
Samaria.

Hata hivyo, Mbunge wa Jimbo la Arumend
Magharibi Mhe. Noah Lembris, ameweka
wazi kuwa lengo la Serikali ni kuhakikizha
kila mwananchi anapata huduma za
muhimu ikiwemo maji safi na salama ndani
ya mita 400 huku akiwataka viongozi wa
maeneo hayo kusimamia kwa vadilifu mradi
huo ili kila mwananchi aweze kunufaika,

“Tunajipanga vyema namna ya kupanua
na kuendeleza mradi huy kwa kusogeza
huduma ya maji karibu na wananchi,
niwaombe wananchi wa tuendelee kuwa
wazalendo kwa mradi huu ili uweze kudumu
kwa muda mrefu, shirikianeni na viongozi
wa Serikali ya kijiji kuhakikisha mradi
unawanufaisha wananchi wote®, Alisisitiza
Mhe. Noah

Maye Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri
yva Aruzha Seleman Msumi, ameishukum
familia iliyotoa eneo kwaajili ya kutekeleza

mradi huo na Kusisiliza kuwa kila
mwananchi ana wajibu wa kutunza
miundombinu iliyojengwa katika eneo hilo
ili iendelee kuwasaidia wananduruma
pamoja na vizazi vijavyo.

*Kwa kipindi kirefu kulikuwa na shida ya
maji katika eneo hili, mama zetu walikuwa
wanahangaika huku na kule kutafula maji,
mateso yalikuwa makubwa sana, lakini leo
tunamshukury Mungu kwa kukamilika kwa
mradi huu, nawasihi kuendelea kutunza
miundambinu hii il lidumu na kuwahudumia
wananchi wote”. Amesema Mhurugenzi
Msumi,

Aidha Diwani Kala ya Nduruma Mhe,
Raymond Mollel, amesema kutokana na
historia ya eneo hilo ilisemekana kuwa
hakuna uwezekano wa kupata maji katika
Kijiji hicho, hivyo uwepo wa kisima hicho ni
neema kubwa kwa wakazi wa Samaria.

Mradi wa kisima cha maji ulianza
hutekelezwa kwa nguvu za wananchi
baadaye Halmazhauri ilitoa kiasi cha Milioni
30 fedha za mapato ya ndani na kukamilisha
mradi huso.
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KIVULINI MARTENITY AFRICA MKOMBOZI WA WAJAWAZITO

Ma Elinipa Lupembe

Kituo cha afya cha Kivulini
Martenity Afrika kimekuwa
mkombozi wa wanawake
wajawazito kwa kuwa kituo hicho ni
kituo maalum cha kutoa huduma za
kujifungua kwa kina mama
wajawazilo na matibabu vya

wagonjwa wa fistula, kikifanikisha
kupunguza vifo vya wanawake na
watoto wakati wa kujifungua.

Kufuatia utoaji huduma hizo,
Kivulini kimeongeza kujenga jengo
la kupumzikia wajawazito wenye
changamoto za uzazi na wale
waliokaribia kujifungua kwa ajili ya
kuwa na uangalizi wa karibu wa
madaktari kwa mjazito, jengo lenye
uwezo wa kupumzizha wajawazito
20, lililogharimu shilingi milioni 90,

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa jengo hilo, Mkurugenzi Mkazi
Maternity Africa. Michael Hynds,
amesema kuwa, lengo la kuongeza
jengo hilo ni kupata wodi ua
wapumzisha wajawazilo
waliokaribia kujifungua na wale
wenye changamoto ili kuwa karibu
na uangalizi wa madaktari.

"Tumefikia hatua hii, kutokana na
changamoto ilivokuwa ya kukosa

mahali pa kuwapumzisha wajawazilo,
jambo ambalo awali lilihatarizsha maisha ya
kina mama na watoto, lakini kuwepo kwa
jengo hili, kutaokoa maisha ya mama na
miolo” . Amesisiliza Hinds.

Hata  hivwo mkurugenzi  Mtendaji
halmashauri ya Arusha, baada ya kuzindua
jengo hile, ameushukury uvongozi wa Kiluo
cha Maternity Afica kwa huduma bora za
uzazi wanazoziloa kwa kina mama wa
kitanzania, huduma ambazo zimesaidia
kupunguza vifo vya mama na mioto wakati
wa kujifungua katika halmashauri.

Mkurigenzi Msumi ameongeza kuwa,
sefikali  inathamini huduma vya kipekee
inayotolewa na kituo cha Kivulini, kituo
ambacho kinafanya kazi kubwa yenye
baraka za kiMungu zilizopaswa kufanywa
na serikali na kuridhishwa namna wagonjwa
wanapatiwa huduma bure bila malipo

yoyote.

Muuguzi Mkuu, halmashauri ya Arudha
Moemi Themi, amesema, kituo hicho
kimepunguza msongamano wa wajawazito
kwenye vituo vya serikali kwa mkoa wa
Arusha na mikoa jirani, hususani wale
wenye changamoto za uzazi na ugonjwa wa
fistula.

Mao wagonjwa waliolazwa kwenye kituo
hicho cha afya, wameponheza na kushukuru
huduma bora inayotolewa hapo bila malipo
yoyote ikiwemo, matibabu, malazi ma
chakula, jambo ambalo limeokoa maisha ya
familia zisizo na uwezo.

Suzana Msami (26) mkazi wa Muleba
mkoani  Kagera, amethibitizha kutibiwa
ugonjwa wa Vistula, ugonjwa ambao
alihangaika nao kwa muda mrefu kwenye
hospitali za Muleba na Bugando hila
mafanikio

"Milipataa rufaa kutoka hospitali ya

Bugando, na nimetibiwa kwa sasa
ninaendelea vizur, sikuwa ma pesa za
matibabu, hapa nimetibiwa buwre na

kupatiwa huduma za chakula na malazi
bure, ninamshukury Mungu ninawashukuru
madaktari na wauguzi kwa upendo
uliorejesha furaha na matumaini ya maisha
yangu tena” Amesisitiza Suzana

Kitug cha Afya Matemnity Africa
kilifunguliwa mwaka 2018 na mpaka sasa
jumia ya akinamama 8500 wamejifunguliwa
kituoni hapo huku zaidi ya wagonjwa 550
wametibiwa ugonjwa wa  Fistula na
wanategemea sasa Kuhudumia zaidi ya
wagonjwa elfu tatu kwa mwaka.

18



JARIDA TOLEO LA OKTOBA - DESEMBA 2022

I HELMASHALIR] Y5 ARLISHA U

RC MONGELA AAGIZA: ZOEZI LA UBOMOAJI NYUMBA BARABARA YA MIANZINI -
TIMBOLO, MWISHO DISEMBA 26, 2022

Ma Elinipa Lupembe

Mkuu wa mkoa wa Arusha John
Mongela ameagiza  waliojenga
nyumba ndani ya mita 10 :za
barabara ya Mianzini , Timbolo,
Sambasha hadi Ngaramtoni,
kubomoa nyumba zote hizo, kabla
ya tarehe 26, Desemba 2022, ili
kupisha wujenzi wa barabara
unacendelea.

Mkuu huyo wa mkao ametoa kauli
hiyo alipotembela ma kukagua
maendeleo ya ujenzi wa barabara
hiyo yenye wrefu wa Km 18,
inayojengwa kwa kiwango cha lami,
miradi unactekelezwa katika
halmashauri za Jiji la Arusha na
Arusha, utakaogharimu shilingi
hilioni 22 hadi kukamilika kwake na
kwa sasa ujenzi umefikia asilimia 8.

Mongella amefafanua kuwa kwa
mujibu wa sheria ya barabara ya
mwaka 2007 upana wa barabara
ulitakiwa kuwa mita 20 kila upande,

lakini serikali ya Rais Samia §
inayowajali wananchi wake na
haitaki wapate kero hivyo

imepunguza na kuwa mita 10 kwa
kila upande.

Aidha amewataka wananchi wa
maeneo ambayo barabara hiyo
inapita, kutoa ushirikiano ikiwa ni

kuunga Mkono juhudi za serikali kwa kuwa
barabara hiyo inaleta maendeleo yao na
Taifa kwa ujumia.

"serikali imeshaleta fedha nyingi kwa
ajili ya ujenzi wa barabara hii, haiwezekani
ikacheleweshwa na watu wachache
wasiolaka kubomoa nyumba zao, wananchi
changamkieni fursa hiyo, kuna fursa pia ya
ajira wakati ujenzi huu unavyoendelea *
Amesema mkuu wa mkoa huyo.

Aidha, ameitaka Wakala wa barabara
Tanzania (TANROAD) kuendelea kutoa elimu
ya sheria ya barabara kwa wananchi ili
waweze kuifahamu vizuri na kujenga uelewa
W pamoja.

Ewa upande wake, Meneja wa Wakala wa
Barabara Mkoa wa Arusha Muhandisi
Regnand Massawe amesema barabara hivo
ya Mianzini Sambasha ina urefu wa KM 12
na ile inayoanzia Olemringaringa hadi
Mgaramtoni ina urefu wa KM 6 na kufanya
;umla ya Hm 18 na ujenzi unamraﬂwﬂ

kukamilika ifikapo Agosti 2023,

Hata hivye baadhi ya wananchi
wameishukuru serikali kwa ujenzi wa
barabara hiyo kwa kiwango cha lami na
kuitaka serikali kusimamia sheria kwa
usawa ili kukamilika kwa ujenzi wa barabara
hiyo bila vikwazo.

*Serikali isimamie sheria kwia walu wole,
wananchi tunataka maendeleo, hao
wachache wanaockwamizsha wachukulive
hatua, ili wapishe ujenzi wa barabara
uendelee, lumesubiri lami kwa muda mrefu,
wakati umefika sasa®. Amesema Zelote
Aloyce mkazi wa Mianzini

Ziara ya kikazi ya Mkuu wa Mkoa ya
kukagua ujenzi wa barabara ya Mianzini,
Timbolo - Kinyaki hadi Mgaramtoni ilikuwa
na lengo la kukagua ujenzi pamoja na
kusikiliza changamoto a wananchi wa
maenens hayo.
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Ma Elinipa Lupembe
Katibu Tawala mkoa wa Arusha,
Mizzaile Musa, amewataka
watumishi kufanya kazi kwa weledi
kwa kushirikiana pamoja kama
timu, ili kufikia lengo la halmashauri
na serikali kwa ujumla la kutoa
huduma bora kwa wananchi.

Katibu Tawala huyo, ametoa rai
hiyo wakati wa ziara yake ya kikazi
katika halmashauri ya Arusha na
kupata fursa ya kuzungumza na
watumishi wa Makao Makuu, ikiwa
na lengo la kukumbushana namna
bora ya utekeleraji wa majukumu
kwa watumishi wa Umma.

Katibu Tawala Miszsaile ameweka
wazi kuwa licha ya kuridhishwa na
kazi nzuri inayofanywa na
watumishi wa halmashauri hiyo na
kuufanya mkoa wa Arusha kuwa
miongoni mwa mikoa inayofanya
ViZuri nchini, amewasisitiza
kuendelea kuwajibika ipasavyo bila
kukata tamaa.

Aidha amebainisha kuwa licha ya
changamoto zinazojitokeza
kukwamisha utekelezaiji wa
majukumu, amewahimiza kutumia
rasilimali zilizopo na kuendelea

RAS ARUSHA AWASIHI WATUMISHI KUFANYA KAZI
KWA USHIRIKIANO KAMA TIMU

kizhirikiana kama timu moja, kuhakikisha
wananchi wa mkoa wa Arusha wanapata
huduma kupitia wao kama ilivyo lengo la
serkall,

*Mafahamu kuna changamoto nyingi
lakini zisitukwamishe wala kutukatisha
tamaa, tuzigeuze kuwa fursa, niwasisitize
kila mmoja kulimiza wajibu wake kwa
kuzingatia kanuni, sheria na taratibu za
utumishi wa Umma, tumieni taaluma zenu
kwa kushirkiana kwa sekita zote kwa kuwa
kila sekta zote inategemea sekta nyingine®
Amesisitiza Maiselle

Hata hivyo watumishi halmashauri ya
Arusha, wamepata fursa va kuelezea
changamaoto zinazowakahili, katika
kutimiza majukumu yao, na Kumuamba

*Watumishi hawa wanapambana sana
kuhakikisha huduma kwa wananchi
zinapatikana na zaidi tunamshukuruy Rais
wetu mama Samia Sulubu kwa kuboresha

maslahi ya  walumishi, ikiwemo
kupandizshwa kwa madaraja kwa
watumishi wole ambao  walikuwa

wanastahili, nikuahidi hatutamuangusha
mheshimiwa Rais®. Amebainisha Mhandisi
Ruyango

Awali katika ziara hiyo, licha ya
kuzungumza na watumishi, katibu Tawala
ametembelea miradi  mimnee  ya

maendeleo katika sekta ya afya, elimu na
miundombinu ya barabara.

katibu Tawala kushughulikia zile zilizo . &

ndani ya uwezo wake jambo ambalo T8
litaongeza an ya wawatumishinkufanya
kazi.

Maye Mkuu wa wilaya ya Arumerd,

Mhandisi Richard Ruyango, amemshukuru
katibu Tawala huyo na kuahidi kutekeleza
maagizo yote ikiwa ni pamoja na
kuwasimamia watumishi
majukumu yao kwa weledi kwa kuzingatia
taratibu za ulumishi wa Umma.

kutekeleza s
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WANANCHI WA KIJIJI CHA BAWANI WASHIRIKI UJENZI WA NYUMBA YA

Ma Elinipa Lupembe

Wananchi wa kijiji cha Bwawani
kitongoji cha Olmapinuu,
wakifanyakazi ya kuwaszaidia
mafundi kujenga nyumba va
mwalimu, kwenye shule shikizi
Olokii, ujenzi unaotekelezwa na

serikali kwa gharama ya shilingi
milioni 50 fedha kutoka Serikali
Kuu.

Wananchi hao, wamebainisha
kufikia hatua hiyo, kutokana na
kuona umuhimu wa nyumba hiyo ya
mwalimu shuleni hapo, nyumba
ambayo walimu wataishi hapo na
kuwafundisha watoto wao kwa
amani na utulivu,

Mjumbe wa kamali ya Mapokezi ya
Ujenzi, Shaban Rashid amesema kuwa,
watolo wao wamekuwa wakiteseka kwa
miaka mingi, kutokana na shule ya msingi
kuwa mbali na kutenganishwa na korongo
ambalo wakati wa mvua watoto hushindwa
kuvuka na kukosa masomo kwa zaidi ya
miezi 4 mpaka b wakati mwingine,

Tunamshukury mama Samia, kweli
amekikumbuka kijiji chetu hasa kitongoji
cha Dlmapinuu, kitongoji ambacho watoto
wengi waliacha shule kwa kukatla tamaa ya
umbali na wengine kucheleweshwa
kuandikishwa shule kutokana na wazazi
kuhofia madhara watakayokutana nanyo
njiani hasa kipindi cha mvua®. Amefafanua
Ally.

MWALIMU SHULE SHIKIZI OLOKII

Aidha ameipongeza serikali  kwa
kuwashirikisha wananchi katika
usimamizi wa miradi, jambo ambalo
linawafanya wananchi, kumiliki miradi
lakini linawafanya kujihakikishia
matumizi sahihi ya pesa zao za Umma.

Awal Serikali inandelea na mkakati wa
kuboresha miundo mbinu ya shule il
kuhakikizha watoto wenye umrni wa
kwenda  shule, wanaandikizshwa kwa
wakati.
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MIUNDOMBINU SHULE ZA MSINGI

Ma Elinipa Lupembe

Baada ya Serikali kutoa fedha hivi
karibuni kwa ajili ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa katika shule
za zekondari Mchini, wahezshimiwa
madiwani halmashauri ya Arusha
wameiomba Serikali sasa kutupia
macho katika upande wa shule za
Msingi kwa kuanza utekelezaji wa
ukarabati wa miundombinu chakavu
hasa katika shule kongwe Pamoja
na ujenzi wa vyumba vya madaraza
na vyoo katika baadhi ya shule hizo.

Hayo yamejiri wakati wa Kikao
cha Waheshimiwa Madiwani cha
kujadili taarifa za utekelezaji wa
shughuli za maendeleo za Kata kwa
robo ya kwanza ya mwaka wa Fedha
2022/2023 kilichofanyika katika
Ukumbbi wa Mikutano wa
halmashauri hiyo.

Wakiwasilisha taarifa za
utekelezaji wa Kata, Waheshimiwa
Madiwani wamewasilisha
changamoto kubwa ya uchakavu wa
miundombinu ya shuoe za msingi
wamesema kuwa kuna uhitaji
mkubwa wa ukarabati na ujenzi wa
miundombinu  katika shule za
msingi, miundombinu  ambayo
ilijengwa miaka mingi iliyopita na
kujenga hofu inayohatarisha

usalama wa wanafunzi wenaosoma katika
shule hizo.

Diwani wa kata ya Bangata Mhe. Ezra
Tomito, amezitaja baadhi ya changamoto
zinazokabili miundombinu ya shule za
misngi ni pamoja na baadhi ya vyumba vya
madaraza kuwa na sakafu ya udongo,
uchakavu wa milango na madirisha, kuta na
mapaa, uchakavu unastokana na kujengwa
na kutumika miaka mingi iliyopita hali
inayopelekea wanafunzi katika shule hizo
kuwa na wasiwasi kuhusu usalama wao.

"Baadhi ya shule zetu za Msingi zina
ubovu wa miundombinu ambayo inahitaji
ukarabati wa haraka kwa mfano, Shule ya
Msingi Seliani yenye miaka zaidi ya mia
maja (100) ni moja ya shule inayohitaji
ukukarabati wa miundombinu yake karibu
yole”, Alisema Mhe. Eliakimu Marivey,

Diwani Kata ya Kimnyaki.Diwani wa kata
ya Sokon I, Mhe. Obed Mollel, ameiomba
na kuishauri Serikali kuanza kutenga fungu
la fedha kwa ajili ya kukarabati
miundombinu ya shule za msingi kama
inavyofanyika kwa shule za sekondari, ili
wanafunzi waweze wapate masomo kwenye
mazingira salama.

Akitolea ufafanuzi changamoto hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya
Arusha Seleman Msumi, amesema kuwa
Serikali imejipanga vizuri kwa ajili ya

kutatua changamote za miundombinu ya
gshule 7a msingi na hivi karibuni
utakelezaji wa ukarabati wa miundombinu
iliyochakaa pamoja na ujenzi wa vyumba
vipya vya madarasa kwa shule zenye uhitaji
utaanza ili wanafunzi wanaosoma katika
shule hizo wasome kwa amani.

“Serikali inafahamu changamoto iliyope
katika miundombinu ya shule za Msingi
hasa zile kongwe, na sasa kuna Mradi wa
BOOST unaendelea kufanya tathmini ya
uchakavu wa miundombinu kwa shule hizo,
mara baada ya kukamilika kwake utatuzi wa
changamoto hiye katika shule za Msingi
zenye uchakavu na uhaba wa vwwumba vya
madarasa utaanza kufanyiwa kazi®. Alisema
Mkurugenzi Msumi.

Sambamba na hayo, Mkurugenzi Msumi
amesema kuwa serikali imejipanga kwa
mwaka huu wa fedha kutekeleza miradi
mbalimbali kisekta ikiwemo Sekta ya Afya
katika hospitali ya Wilaya ya Qltrumet kwa
kujenga Uzio pamoja na mahitaji mengine
ya maahara, jingo la Mionzi pamaoja jingo la
Mochwari.

Awali Mhutano wa wazi wa Baraza la

Madiwani umefanyika kwa mujibu wa sheria
na kanuni za serikali za mitaa ukiwa na
ajenda sita (6) huku ajenda kuu ikiwa ni
kuwasilisha taarifa za utakelezaji wa
shughuli za maendelen za kata zilizofanyika
kwa kipindi cha miezi mitatu.
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MAADHIMIS
Na Elinipa Lupembe
Wananchi husussani kina mama
halmsahuri ya Arusha wamejitokeza
kuadhimisha siku Saratani ya Matiti
Duniani 2022 liliyofanyika kwenye

hotel ya Olarmndo Garden eneo la
Sakina..

Kina mama hao licha ya kupata
ufahamu na kupima bure Saratani
ya Matiti na Mlango wa Kizazi, bure
pamoja na magonjwa
yasiyoambukiza, pia walipata fursa
ya kupata elimu ya changamoto ya
Afya ya Akili.

Katika dunia ya sasa watu wengi
wanakabiliwa na changamoto ya
afya ya akili bila kujifahamu na
kujikuta wakipoteza mwelekeo wa
maisha na kutengwa na nduguy,
jamaa na marafiki.

Mratibu wa Afya vya Akili
halmashauri ya Arusha, Dki. Pascal
Kang'ria, amefafanua kuwa

changamote vya afya ya akili

matokeo ya Sonona kali
inayosababishwa msongo  wa
mawazo unaotokana na  hali

anazopitia mtu katika maisha yake
ya kila siku.

Mara nyingi miu mwenye

changamoto ya Afya ya Akili huwa
hajitambui kama ana tatizo, kwa kuwa
wengi wao hujitenga na watu wao wa karibu
na pengine kufanya vitu tofauti anavyohisi
vinampa ahueni yeye hila kujali madhara
yake kwa wengin

Kutokana na  hali  hiyo  watu
waliomzunguka kwa kutokujua tatizo lake,
huanza kumshambulia na kumuona ana
tabia zisizofaa, jambo ambalo humpotera
kabiza na wakati mwinging humsababisha
hata kujiua.

Aidha Dkt. Kang'iia ameitaka jamii
kufahamu dalili za changamoto ya Afya ya
Akili kwa miu binafsi na watu wao wa karibu
ili kuweza kuzishughulikia kwa njia sahihi

kwa bali kuzitatua kupitia tabia na
mienendo ya miu na jamii.
Amezitaja sababu  za kawaida

zinazomfanya mtu kupata changamoto ya
akili ni pamoja na hali duni ya maisha,
ukatili wa kingono utotoni, uonevu, ukosefu
wa usawa kiuchumi na kijamii, unyanyapaa,
ubaguzi na ukiukwaji wa haki za binadamu
hususani kwenye maeneo ya kazi.

Aidha Dk Kang'iria ameweka wazi njia
sahihi za kuepuka changamoto ya akili ni
pamoja na kujikubali, kufahamu kuna
kushinda na kushindwa, kuacha kuficha siri

HARI YET| J
HALMASHAIR] YA RRLSHA

WAPATA ELIMU YA AFYA YA AKILI

bali kuwa na mitu wa kumueleza siri zako,
kutokukaa kimya, kuongera marafiki,
kupata muda wa kupumzika hasa kulala, na
kufanya yale unayoyapenda, kujipa raha
mwenyewe pamoja na kutoka na marafiki.

Inafahamika kuwa changamoto ya Afya
ya Akili inaongereka mwaka hadi mwaka,
matokeo ya tafiti ya mwaka 2019, takribani
walu bilioni 1 huku asilimia 14 ya vijana
barurbaru duniani wanaishi na tatizo la akili,
tatizo lilisababisha miu 1 kati ya 100 kujiva
na asilimia 58 ya watu wanaojiua ni watu
wenye umri wa chini ya miaka 50.

Hata hivyo WHO inasema tatizo la akili ni
sababu inayoongoza watu kupata ulemavu
duniani, watu wenye tatizo la akili hufariki
dunia miaka 10 hadi 20 mapema zaidi
kilike walu wa kawaida kutokana na
magonjwa ya mwili yanayoweza kuzuilika.

Awah Halmashauri ya Arusha kwa
kushirikiana na shirika la LUMINARY INC
wamefanya Maadhimisho ya Wiki vya
SARATANI YA MATITI Duniani 2022 yenye
Kauli mbiu: “UTAMBUZI WA MAPEMA
HUOKOA MAISHA®, kwa kutoa huduma za
upimaji bure kwa magonjwa
yasiyoambukiza na yanayoambukiza
ikiwemo Saratani ya Matiti na Saratani ya
Shingo ya kizazi kwa siku tatu kuanzia
tarehe 27-19 Oktoba 2022
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Ma Elinipa Lupembe

Wananchi hususani watoto na
wazazi wa Kijiji cha Bwawani na
vitongoji vyake, kata ya Bwawani
halmashauri ya Arusha, wailaya ya
Arumeru, wamemshukuru
mheshimiwa Rais Mama Samia
Suluhu Hassan kwa kuwajengea
madarasa kwenye shule shikizi ya
Olokii  katika  kitongoji cha
Dlomapinuu.

Wananchi hao, wamefikia hatua
hiyo mara baada ya serikali kutoa
fedha kiasi cha shilingi milioni 90
kwa awamu mbili za ujenzi wa
vyumba 2 vya madarasa na nyumba
ya mwalimu, mishoni mwa mwaka
2021 ilitoa milioni 40 fedha za
mapambano ya za UVIKO 19,
zimejenga vyumba 2 vya madarasa
na madawati 25 na mwaka 2022
ikitoa shilingi milioni 50 za ujenzi
wa nyumba ya walimu.

Katika utekelezaji wa ujenzi wa
miundombinu hiyo, wananchi wa
kijijic cha Bwawani wamejikuta
wakisukumwa kuongeza nguvu kazi
katika utekelezaji wa miradi hiyo ili
iweze kukamilika kwa wakati na
kuanza kutoa huduma kwa watoto
na walimu wao.

Wakizungumza na mwandizshi welu,
wananchi waliokuwa wakizaidia mafundi
kujenga nyumba ya miwalimu,
wamebainisha kuwa wamefikia hatua hiyo,
kutokana na kuona umuhimu wa nyumba
hiyo ya walimu, nyumba ambayo walimu
walaishi hapo na kuwafundisha waloto
Wao,

Mjumbe wa kamati ya Mapokezi ya
Ujenzi, Shaban Rashid amesema kuwa,
watoto wao wamekuwa wakiteseka kwa
miaka mingi, kutokana na shule ya msingi
kuwa mbali na kutenganishwa na korongo
ambalo wakati wa mvua watolo hushindwa
kuvuka na kukosa masomo kwa zaidi ya
miezi 4 mpaka & wakati mwingine.

"Tunamshukury mama Samia, kweli
amekikumbuka kijiji chetu hasa kitongoji
cha Dlmapinuu, kitongoji ambacho watoto
wengi waliacha shule kwa kukata tamaa ya
umbali na wengine kucheleweshwa
kuandikishwa shule kutokana na wazazi
kuhofia madhara watakayokutana nanyo
njiani hasa kipindi cha mvua®. Amefafanua
Ally.

Aidha ameipongeza serikali  kwa
kuwashirikisha wananchi katika usimamizi
wa miradi, jambo ambale linawafanya
wananchi, kumiliki miradi lakini linawafanya
kujihakikishia matumizi sahihi ya pesa zao

FAHARI YET|J
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WATOTO, WAZAZI KIJIJI CHA BWAWANI WAMSHUKURU MAMA SAMIA KUJENGA
SHULE SHIKIZI OLOMAPINUU

Hata hivyo wanafunzi wa shule hiyo
shikizi, wameipongeza na kuishukuru
senkali na kudai kuwa kwa sasa wanasoma
kwenye madarasa mazuri, na watoto wengi
wanapata fursa ya kuanza shule kwa wakati.

Yunus Alley mwanafunzi wa darasa la
awali, amesema kuwa kwa sasa wanasoma
kwa furaha, madarasa ni mazuri, shulemiko
karibu na nyumbani.

Akitoa ushuhuda wa kuanza kwa shule
hiyo mwalimu fakayo Lukumai, ameema
shule ilianza mwka 200 kwa wanafunzi
kukaa chini,na baadaye kupata darasa la
nyasi, mwaka 2022 serikali imejenga
madarasa mawili mazuri, madarsa ambaya
yamesababisha ongezekomla wanafunzi
shule hapao.

"Kwa sasa tuna ongezeko la wanafunzi,
wamefikia 110, kutoka wanafunzi 40 hapo
awali, kwa sasa wazazi wamepata mwamko
wa kuwaandikisha watoto kuanza shule®.
Amesisitiza Mw, Lukumai

Awali Serikali inandelea na mkakali wa
kuboresha miundo mbinu ya shule il
kuhakikisha watolo wenye umri wa kwenda
shule, wanaandikishwa kwa wakati.
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mkakati wa kutekeleza mpango
jumuishi wa Taifa wa kudhibiti
Magonjwa vyaliyokuwa hayapewi
kipaumbele, kwa watoto wenye umri
wa kuanzia miaka 5 mpaka 14,
walioandikishwa shule na wasio
kwenye mfumo wa shule.

Akizungumza wakati wa Kkikao
kazi hicho, Katibu Tawala wilaya ya
Arumeru, Mwl. James Mchembe,
ameitaka timu ya watalamu
iliyoteuliwa kuhakikisha wanafanya
kazi hiyo kwa bidii na kwa
kushirikiana ili kufikia malengo
yaliyokusudiwa.

"Huu ni mpango wa kitaifa,
tunatakiwa kuhakikizha
tunatekeleza shughuli  hii  kila
mmoja kwa nafasi yake, ili kufikia
malengo ya serikali ya kuwakinga
watoto ambao wako kwenye hatari
kubwa ya kuambukizwa magonjwa
ya minyoo tumbo ili kuwaandaa
watoto kuwa na Taifa lenye watu
wenye afya bora hapo baadaye”.
Amesisitiza Katibu Tawala huyo.

Aidha Katibu Tawala huyo,
amewataka watalamu licha ya kutoa
dawa kinga hizo, ni vema kujikita

.:"f‘b._ i

pia kutoa elimu ya usafi kwa jamii, ili
kujikinga na minyoo kwa kuwa na vyoo bora
pamoja na kuwa na tabia chanya za afya za
kunawa mikono kwa maji safi na sabuni
kabla ya kula, kabla ya kunyonyesha mtoto,
wakati wa kumtawaza mioto na mara
baada ya kutoka chooni pamoja na watoto
kuvalishwa viatu.

Hata hivyo Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Arusha, mhe. Ojung'u Salekwa,
ameishukuru serikali kwa mpango huo
mpango ambao una manufaa makubwa kwa
watoto, wananchi na jamii kwa ujumla
wake,

"Minaipongeza serikali, ninamshuburu
mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan,
kwa kuwa na mpango wa kuandaa watoto
wenye afya bora, watoto ambao ni wajenzi
wa Taifa la kesho, mtota asiyeshambuliwa
na magonjwa afya yake ya akili
inayomuwezesha mtoto kulitumikia taifa
lake akiwa na afya bora® Amesisitiza
Mwenyekiti Djung'u

Mganga mkuu halmashauri ya Arusha,
Dkt Peter Mboya, ameweka wazi kuwa,
halmashauri inategemea kutoa kinga tiba ya
minyoo tumbo kwa watoto B0,000 wa
kuanzia miaka 5 mpaka 14, walio kwenye
mfumo wa shuleni na wasio kwenye mfumao
wa shule.
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MKAKATI WA KUTHIBITI MINYOO YA TUMBO KWA WATOTO WA MIAKA 5- 14

Na Elinipa Lupembe
Halmashauri ya Arusha, imeanza

Amefafanua kuwa makusudi ya mpango
ni kuendeleza mpango jumuishi wa Taifa wa
kudhibiti magonjwa yaliyokuwa hayapewi
kipaumbele ukiwa na dira ya kuwa na jamii
yenye afya bora na ustawi  na
usiyodhoofisha na madhara ya magonjwa
yaliyokuwa hayapewi kipaumbele.

Mratibu wa magonjwa
kuambukizwa halmashauri ya Aresha,
Ramadhani Kulewa, amesema kuwa
halmashauri inategemea kuloa kinga tiba ya
ugonjwa wa minyoo tumbo kupitia vituo
211, vituo vya afya 56 na kwenye shule 2a
msingi 165 huku wahudumu 433 wakiwemi
walimu 310 na wahudumu wa afya 112,

yasiyo ya

Kulewa aethibitisha kuwa ili kufikia
lengo, licha ya kuwa na vituo hivyo maalum
halmashauri pia itatumia mfumo wa ugawaji
dawa katika jamii kwa kupita nyumba kwa
nyumba, ugawaji wa dawa kwa makundi
maalum, pamoja na kwenye mikusanyiko ya
walu kama nyumba za ibada, sokoni, vituo
vya mabasi na meeneo yote ya biashara.

Awali halmashauri ya Arusha inategemea
kuwapatia kinga tiba ya minyoo kwa watolo
80,000, watoto 76,000 kati yao ni wale
waliosajiliwa shuleni na watoto 4,000 ni
ambao hawajasajiliwa kwenye mfumo rasmi
wa elimu.
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Ma Elinipa Lupembe

ASAS za kirala zinazojihusisha na
masuala ya elimu, halmashauri ya
Arusha, wamekutana na kujadili
mstakabali wa elimu na kupanga
mkakati wa pamoja namna bora ya
kuboresha na kuendeleza sekta ya
elimu bila kuathiri sheria na sera ya
elimu nchini,

Wadau hao, wamekutana katika
kikao kazi cha siku moja
kilichofanyika kwenye ukumbi wa
shule ya msingi Green Acres, kikiwa
na lengo la kubadilishana uzoefu
kati wya idara za elimu za
halmashauri na ASAS za Kiraia ili
kuwa mna uelewa wa pamoja na
kuanda mkakati wa kuendeleza
sekta ya elimu.

Akizungumza wakati wa kufungua
kikao kazi hicho, Katibu Tawala
wilaya ya Arumeru, Mwl. James
Mchembe, amebainisha  kuwa
serikali imetoa fursa kwa ASAS za
kiraia kushiriki katika kutekeleza
mpango mkakati katika sekta ya
elimu, hii ni kutokana na ukubwa wa
mahitaji usioendana na uwezo wa
kirasilimali.

Amesema kuwa ASAS za kiraia ni
kiungo cha msingi sana katika
kutekeleza vipaumbele vya serikali
vya kutoa huduma za jamii kisekta
na kusizitiza kuwa, licha ya kuwa
serikali inatekeleza majukumu yake

lakini mafanikio ya elimu nchini yanapewa
nguvu na ASAS za kiraia.

"Serikali inathamini  kazi ZEenu
mnazozifanya kwa niaba wa serikali,
natumaini matokeo ya kikao kari hiki,
yanaenda kutoa suluhishi na dira ya utatuzi
wa changamoto za elimu, kwa lengo la
kumkomboa miote  kifkra kupitia
elimu” Amefafanua Mwl. Mchembe.

Maafizsa Elimu Msingi na Sekondari,
walielezea dira, maono, malenge na
mwelekeo wa elimu katika halmashar hiyo
na kubainisha changamoto
zinazokwamisha kufikia malengo ikiwemao
upunguiu  wa  miundombinu, utoro
unaosababishwa na ukosefu wa chakula
kwa shule za kutwa, watoto kuchelewa
kuandikishwa shule kutokana na umbali wa
shule pamoja na uhaba wa vifaa wvya
kufundishia na kujifunzia kwa elimu ya
awali.

Hata hivyo wadau hao, wameupongeza
vongozi wa halmashauri hiyo kwa kuona
umuhimu wa kukaa pamoja na kupanga
mipango ya pamoja yenye kunia mamaoja
katika kutekeleza mikakafti ya elimu na
kufikia malengo ya serikali.

Hata hivyo, wadau hao wa elimu,
wameahidi kushirikiana na halmashauri,
kuhamasisha wazazi na jamii kutambua
majukumu yao kwa watoto wao ikiwemo
suala la kuchangia vhakula cha waloto
wanaosoma shule za kutwa.

FAHARLYETU
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WADAU WA ELIMU WAJADILI MKAKATI WA KUENDELEZA SEKTA YA ELIMU

Mratibu wa miradi, shirika la ACE Africa,
Bugesi Matayos amebainizha kuwa, wazazi
wamekuwa na mawazo potofu juu ya sera ya
elimu bure, na kujiweka pembani na kuacha
kuwahudumia watote wao  husuani
kuwahudumia chakula cha mchana kwa
wanafunzi wa kutwa,

Aidha Wadau hao wa  Elimu
wamekubaliana kwa kukaa pamoja na
uongozi wa Halmashauri ya Arusha,
kupanga mipango ya pamoja kwa mwkaa
ujao wa masomo unaoanza 2023, ikiwa na
lengo la kuborezha sekta yva elimu kwa
kutatua  changamoto  zanazowakabili
wanafunzi shuleni.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji, halmashauri
ya Arusha Selemani Msumi amezisisitiza
ASAS 7a Kiraia kutokuchoka kuizaidia jamii
hususani watoto ambao wanaocandaliwa
lulitumikia taifa hili huku wakiwa na ndoto
za kutimiza katika maisha yao kupitia
elimu, zaidi ni utekeleazaji wa ilani ya CCM
wa kuimarisha mashirika ya Umma ili
yaweze kuendelea kutoa, michango katika
maendeleo ya Taifa.

*Tunafahamu elimu ni msingi wa maisha,
Wadau mnalo jukumu la kushirikiana na
serikali kuhakikisha watoto wanapata elimu
bora, katika mazingira bora bila vizuizi
vinavyoweza kuzilika, tukiunga kwa pamoja,
tukania mamoja  katika  kusukuma
gurudumu hili la elimu kwa mioto wa
kitanzania, tutafikia malengo yva serikali ya
kuoambana na adui ujinga, umasikini na
maradhi®. Amesisitiza Msumi
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Ma Elinipa Lupembe

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru

Mhandisi Richard Ruyango leo
ameitimisha Mafunzo ya Jeshi la
Akiba (Mgambao) kwenye hafla
iliyofanyika Kata vya Bwawani
Halmashauri ya Arusha.

Katika hafla hiyo jumla ya vijana
92 kata ya vijana 147
waliandikishwa kuanza mafunzo
hayo tarehe mapema mwezi Agosti,
2022 huku wanawake wakiwa 10 na
wanaume B2.

Akizungumza wakati wa kufunga
mafunzo hayo, Mkuu wa wilaya ya
Arumeru amewaasa vijana wote
waliomaliza mafunzo hayo, kuwa
watii na wazalendo kwa Taifa lao na
kuhakikisha wanatumia maarifa
waliyoyapata kuendeleza amani na
utulivu katika nchi hii.

Aidha amewakumbusha utii kwa
viongozi wote na kwa kuwa

VIJANA 92 WAHITIMU MAFUNZb YA JESHI LA AKIBA ARUMERU

“Tumieni mafunzo haya kulitumika Taifa
na zaidi katika kulinda raia na mali zao na
siyo kuvunja sheria za nchi, kwa serikali
imewaamini na kuwapa mbinu za ulinzi na
usalama wa raia, hiyo jukumu lenu kubwa ni
kuwatumikia wananchi®. Amesema Mkuu
huyo wa Wilaya

Mkufunzi wa Mgambo Wilaya ya Arumeru
Meja Khamis licha ya kumshukuru Mkuu wa
Wilaya kwa kukubali kuja kufunga Mafunzo
hayo amewapongeza wakufunzi wote
waliofanikisha Mafunzo ikiwa ni pamoja na
kuitaka jamii kuwapa vijana hao ushirikiano
pindi watakaporudi katika maeneo yao.

Ameongeza kuwa, vijana hao 92 pamoja
na mafunzo ya Kijeshi waliopata, walipata
pia mafunzo kutoka Jeshi la Uockoaji na
Zima Moto, Takukuru, Mafunzo ya Kareti,
Mafunzo ya Jeshi la Uhamiaji na Mafunzo
yva Kupambana na Dawa za Kulewya,

mafunzo ambayo yamewapa mbinu na
maarifa ya ulinzi wa raia na mali zao.

Mhe.Rais Raiz wa Tanzania Dki. =% %

Samia Suluhu Hassan
mfumo mzuri wa majeshi ya Ulinzi

na wao kwa sasa ni sehemu ya ©

Ulinzi wa Taifa.

amewelka RS

Wakisoma Risala yao kwa mgeni sasmi,
vijana hao wameiomba serikali kuupa fursa
ya mafunzo hayo mara kwa mara ili kukuza
na kuendeleza maarifa na ujuzi katika kazi.

Aidha wakaiomba serikali
kuwaunganizha na  mashinka na
makampuni ya ulinzi ili waweze kupata ajira
pamoja na kuwapa kipaumbele kwenye kazi
maalumi za serikali kama vile uchaguzi,
wakati wa mitihani.

Hata hivyo, Taasisi za Ulinzi zikiongozwa
na SUMA JKT Sajenti Ndege, amemuahidi
mkuu wa wilaya kuwachukua vijana 50 i
kuwapatia ajira kwenye kampuni ya SUMA
JKT inayomilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa.

Katika sherehe hizo mkuu wa wilaya
aliambatana nawajumbe wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya, viongozi wa
halmashauri za Arusha na Meru, viongozi
wa Chama, wviongozl wa dini na wa siasa
pamoja na wananchi wa halmashauri zote
rrubali.
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SIKU 16 ZA KUPINGA UKATILI WA KIJ

Ma Elinipa Lupembe

Katika kilele cha Siku 16 za
kupinga ukatili wa  Kijinsia,
halmashauri va Arusha, imefanya
kikao kazi cha tathmini ya matukio
yva ukatili wa Kijinsia huku takwimu
zikionyesha watoto wakiume
wakiwa kwenye hatari kubwa ya
kufanyiwa ulawiti.

Katika kikao hicho watoto
walipata fursa va kuelezea namna
Klabu zao zinavyowawezesha
kujitambua na jinsi ya kujikinga na
kukaniliana na matukio ya ukatili

hususani ulawiti kwa watolo wa
kiume pamoja na changamoto
wanazokahiliana nazo katika
kuelemishana wao kwa wao.

g

TATHMINI

Watoto hao wamesema kuwa kupitia
klabu hize, wamejengewa uwero na
wameweza  kutumia  maarifa  hayo
kuelemisha wenzao shule na nyumbani pia,
mafanikic ambayo yameanza kuwafanya
walolo wa kiume kuanza kulambua hali
halisi ya ulawiti unaoendelea kwenye jamii.

Hata hivyo wamebainizsha baadhi ya
changamoto zinazowakahili watolo ni
pamoja na wazazi kukosa muda wa kukaa
na watoto wao, mila na desturi pamoja
familia kuwaamini ndugu, jamaa na
marafiki, watu ambao ndio wanaowafanyia
watoto ukatili huo.

Awali  katika kikao kazi  hicho,
kimefanikiwa  kuweka malengo vya
utekelezaji wa kupambana na matukio ya
kingono dhidi ya watoto na kukubaliana

kuwalinda watoto wate na sio watoto wa _

kike peke yao,

=

INSIA WATOTO WA KIUME WAFANYA

Kikao kazi hicho kilichowakutanisha
viongozi wa klabu za watolo wa kiume 'Boys
Vac Lab' shule sita za msingi, walimu walezi
wa klabu hizo, wanazheria, mawakili, Palisi
Dawati la jinsi pamoja na watalamu wa
Halmaszhauri hiyo.

Halmashauri kwa kushirikiana na shirika
la CWCD inatekeleza mradi wa kwanza wa
kupinga ukatili wa kingono kwa waloto wa
kiume, kupitia klabu za ‘Boys Vac Lab’
kwenye shule sita za msingi kwa ufadhili wa
Foundation for Civil Society.
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Ma Elinipa Lupembe

Fedha za ruruku zinazotolewa na

serikali kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF na
mpango  wWa Kunusuru Kaya

Masikini, zimeanza kuzaa matunda
kwa kuwawezesha wanufaika wa
mpango huo, kuanzisha biashara
ndogo ndogo na kujikimu na hali
ngumu ya maisha.

Wanufaika hao, wamekutwa na
mwandizshi wetu, wakiwa kwenye
biashara ya nguo za mitumba,
wakati wa kupokea ruzuku ya fedha
za ruzuku kwa mwezi wa 7/8 mwa Ita
kata ya Laroi, halmashauri ya
Arusha, wilaya ya Arumeru.

Aidha wanufaika hao wameelezea
hisia zao kwa serikali kupitia TASAF,
namna imezitoa kaya hizo kwenye
hali ngumu wya kiuchumi vya
kushindwa kumudu hata kupata
mahitaji ya lazima kwa familia zao,
na kuongeza kuwa kwa sasa
wameanza kusahau mateso hayo.

"Tunamshukuru Mungu,
tunamshukuru Mama Samia,
ameleta neema kwa kina mama,
amekuwa ni mfano kwa kina

%8y
A V= i . 'fﬁ%% “‘a = :
RUZUKU YA TASAF YAWEZESHA KAYA KUPATA M|TAJ| YA B|ASHARA

mama, kila mama anajiamini kupitia
Mama Samia, kama Rais anafanya kazi kwa
mini sisi lusifanye, hakuna mwanamke
analala siku hizi, TASAF imetutoa gizani®.
Wameweka wazi Kina mama hao

Zaina Ehene:a (32) mnufaika wa TASAF
amebainisha kuwa amekuwa akupl:ﬂtea
ruzuku ya shilingi 54,000, fedha iliyomuinua
kutoka kwenye lindi la umaskini uliokithiti
na kumuwezesha kupata miaji wa kuuza
nguo za mitumba.

"Minauza nguo kwa kutembeza lakini pia
ninauza kwenye minada siku ya soko,
TASAF imenitoa mbali sana, nilikuwa na hali
ngumu sana kimaisha, nina watoto watano
wananitegemea, kwa sasa hali yangu
imeimarika, ninafanya biashara yangu na
ninapata mahitaji ya familia, watoto
wanazoma na kupata mahitaji yao kama
watoto wengine®, Amesema Zaina

Maye Ester Lobulu { 50) mfanyabiashara ;

wa nguo na mbogamboga, amesema kuwa
analea waloto na wajukuu wataty, mmaja ni
yatima, muzuku ya TASAF imemsaidia
kufanya biashara nguo, siku za soko la
Mirongo, nasiku za kawaida huuza mboga
kwa kutembeza majumbani.

*Tunamshukuru  Mungu, tunamshukuru
mama Samia, TASAF imetusaidia hasa
wamama, lulikuwa tunaleseka na maelezi
ya familia, mume aliniacha na akaniachia
waloto, ninawasomesha, maisha sio
magumu sana kwa sasa ninapambana na
Mungu ananisaidia, siku za mnada nauza
nguo  Mirongoine, siku za kawaida
nalembeza mboga kwenye nyumba za
watu®. Amesema Ester.

ifahamike kuwa Mpango wa kunusuru
kaya masikini unalenga kuziwezesha kaya
kuondokana na umasikini uliokithiri kwa
kupambana na adui ujinga, umasikini na
maradhi kupitia ruzuku ya msingi ya
kuiwezesha kaya kupata mahitaji ya chakula
na mavazi, ruzuku ya elimu ya kuhakikisha
waloto wa kaya wa kuanzia miaka 7- 18
wanapata elimu ya msingi huku watoto wa
miaka 0-5 wanapata huduma za afya kwa
kuhudhuria klintki nankupata chanjo kwa
kipindi chote.
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Ma Elinipa Lupembe

Mfanyabiashara Wilfred Daniel
amechakuguliwa kuwa Mwenyekiti
Mwenza wa Baraza la Wafanya
hiashara wilaya ya Arumeru baada
ya kushinda kwenye uchaguzi
uliofanyika kwenye ukumbi wa
mikutano wa halmasahuri ya Meru,
Baraza linalojumuisha halmashauri
za Arusha na Meru zinazounda
wilaya ya Arumeru.

Mfanya biashara huyo amepata
nafasi hiyo, na kupewa dhamana ya
kuliongoza Baraza hilo kwa kipindi
cha miaka 3, kwa kupata kura 19
kati ya kura 49 zilizopigwa na
kuwashinda wagombea wenzake
watatu waliowania nafasi hiyo.

Awali Mwenyekiti wa Baraza la
Wafanyabiazhara wilaya ya Arumeru
ambaye ni Mkuu wa Wilaya vya
Arumeru, Mhandisi Richard
Ruyango, kwa mujibu wa Kanuni,
amemtangaza Mfanyahiashara
Wilfred Daniel kuwa Mwenyekiti
mwenza wa Baraza hilo, huku
akimtangaza Makamu Mwenyekiti
Mwenza CPA. Maija Mchau
aliyepata kura 17.

Aidha Mhandisi Ruyango,
amewataka viongozi hao kusimamia

e

v -"J . 3 i

WILAYA YA ARUMERU

miongozo na kuyafahamu madhumuni ya
Baraza ili kuweka mkakati wa utekelezaji na

kuyafikia malenge vya baraza kwa
kushirikishana  kutatua  changamolo
zinazowakabili  wafanyabiashara  kwa

maendeleo ya wananchi na Taifa.

*Serikali inatambua huduma mnayoitoa
kwa jamii, ninawaagiza viongozi, kaeni na
wafanyabiashara wenzenu mpate maoni
yao, ili kuishauri zerikali namna bora ya
kuenenda ili kuwa na mazingira rafiki ya
kuendesha biashara, wvanayochochea
maendeleo binafsi na ya Taifa®. Amesisitiza
mkuu huyo wa wilaya

Hata hivyo baada ya uchaguzi huo,
Mwenyekiti mwenza licha ya kuwashukuru
wajumbe kwa kumuamini na kumpa nafasi
hiye , ameahidi  kushirikiana na

wafanyabiashara wote kwa kuitumikia
nafasi hiyo kwa uaminifu ili kufikia lengo la
serikali kupitia Baraza la wafanayabizhara
la kuwaunganizha na serikali.

HARI Y

HALEASHALIR] YR AREIEHA
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AWA MWENYEKITI MWENZA WA BARAZA LA BIASHARA

Mkuu wa Idara ya Biashara na Uwekezaji,
halmashauri ya Meru, Noel Pallangyo
ameyataja madhumuni ya Baraza la
Biazhara la wilaya ni kuwakutanisha Sekta
Binafsi na Serikali ili kujadili na kupeana
uzhauwri wa namna ya kuboresha mazingira
ya hiashara na uwekezaji katika Wilaya na
kukuza sekata ya uchurmi.

Majukumu mengine ni pamoja na
kutengeneza mazingira bora ya kufanyia
Biazhara na uwekezaji, Kuibua fursa za
uwekezaji, kuzinadi fursa hizo kupitia
makongano mbalimbali pamoja na kufanya
matangazo ya biashara.

Baraza la Taifa la Biashara la wilaya
Iilianzishwa chini mwaka 20071 kwa waraka
wa Rais na 1 wa mwaka 2001 ukielekeza
kila wilaya liunde Baraza la Biashara la
Wilaya ikiwa ni jitihada ya kukuza uchumi
ndaninya wilaya, wilaya vya Arumeru
imeunda Baraza hilo na kuchagua viongoxi
watakaoongoza kwa miaka miatatu.
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Ma Elinipa Lupembe

Wananchi wa kata wva Laroi
halmashauri ya Arusha, wamefanya
uzinduzi wa Miongozo ya Elimu
iliyotolewa na serikali, huku kina
mama Wa kata va hiyo,
wakiipongeza serikali ya awamu ya
sita mna kumshukuru Raiz wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzani
Mhe. Samia Sulubu Hassan kwa
kutoa miongozo ya elimu
itakayomuwezesha mtoto wa kike
kwenda shule.

Kina mama hao wametoa pongezi
kwa kuwa miongozo hiyvo, imeweka
wazi ushiriki wa
wazazinkatikamkutekelza szera ya
elimu pamoja na ulazima wa kila
mioto mwenye umri wa kwenda
shule aandikishwe na kuhakikisha
amemaliza elimu ya msingi vya
kuanzia darasa la kwanza mpaka
kidato cha nne.

Wamesema kuwa, watolo wao
watapata fursa ya kuendelea na
masomo fursa ambayo kina mama
hao wanakiri kutokuipata kutokana
na mila na desturi za kabila lao la

kimaasai, ambapo watoto wa kike
walikuwa wakiizshia darazsa la saba
na kuolewa.

Serikali imetoa Mwongozo ambao

utawahana wazazi kuwapeleka watoto wote
shule, miongozo ambayoo ulatoa haki
hususani kwa watoto wa kike ambao
waliilkoza fursa hiye miaka ilivopila na
kuweka wazi kuwa kina mama
walahamasishana kuhakikizha watolo wao
wanasoma shule kama ilivyokuwa kwa
walolo wa Kiume.

Hosiana John [mama Lucas Julias)
amebainisha kuwa, yeye hakupata nafasi ya
kuzoma, lakini hujisikia fahari zana
anapoona mwanamke msomi,  zaidi
amepata hamasa zaidi kuwa na Rais
mwanamke, na kuahidi kupambana
kuhakikisha watoto wake wa kike
wanasoma katika jamii yao.

“Kina mama tusirudi nyuma, tupambane
kufanya kazi walolo welu wasome, tulime,
tuuze nyanya, witunguu ili  mrafi
luwawezeshe watoto welu wasome, kama
wengine, maendeles ya  kijiji chetu
yanaletwa na wasomi hivyo wasomi hao
wawe ni watoto wetu®, Amesisitiza Mama
Hosiana.

*Miongozo hii ingekuja kipindi chetu,
hata mimi ningesoma, nimeishia darasa la
saba na sikuwa mjinga, nilikuwa nashika
nafasi nzuri darasani ila sikupaia fursa
kama hii, nitahakikisha watolo wangu
wanasoma bila kubughudhiwa na kufikia

SN
KINAMAMA WAMSHUKURU MAMA SAMIA KWA MIONGOZO YA ELIMU

ninatamani kuona familia zenye vijana
wazomi, tutashiriki kuhakikisha watolo
wetu wanasoma®. Ameweka wazi Dorah
Dorian.

Maye Afizsa Miendaji wa Kata ya Laroi,
Mneji Bugwema amebainisha kuwa,
wananchi wa kata ya Laroi wamepokea
miongozo hiyo na kuahidi kushiriki katika
utekelezaji wake, hususani kwenye eneo la
ushiriki wa wananchi katika kuboresha
sekta va elimu sambamba npa  kuinua
kiwango cha taaluma kwa wanafunzi na
kufikianlengonla serikali.

*Miongozo ya elimu imeweka wazi
taratibu zote za elimu na malengo yake
pamoja na majukumu ya kila mdau wa
elimu, kuanzia wanafunzi, walimu, wazazi
paomja na Viongozi wasimamizi wa elimu,
kwa kushirikiana kutekeleza miongozo hiyo
kilammmoja kwa nafasi yake, tutafikia
malengo ya serikali ya kukuza sekta ya
elimu nchini® Amefafanua Afisa Mtendaji

huya

lkumbukwe kuwa serikali  imetoa
miongoze mitatu ya elimu itawapa fursa
wazazi na walimu kushiriki katika malezi na
maadili ya watoto, usimamizi wa wazazi
kuchangia chakula cha watoto shuleni,
ujenzi na utunzaji wa miundombinu ya shule
pamoja na namna bora ya uleuzi wa
viongozi wasimamizi wa elimu.
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Ma Elinipa Lupembe

Licha ya kuwa Serikali inaendelea
na mkakati wa kukarabati shule
kongwe za sekondari bado imejikita
katika kuziimarisha shule changa
kwa kuongeza miundo mbinu ili
rikamilike, lengo likiwa ni
kuhakikizsha watoto wote nchini,
wanapata elimu ya sekondari katika
maene yao.

Shule ya sekondar Losinoni ni
miongoni mwa shule changa za kata
iliyoanza  mwaka 2020 kwa
kuusajiliwa kwa namba 5. 5347,
ikiwa umbali wa takribani Kilomita
45 kutoka makao makuu vya
halmashauri ya Arusha.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Mkuu wa shule ya sekondari
Losinoni Mwl. Emanuel Mkonongo,
amethibitidha kuwa serikali
imeendelea kutoa fedha kwa ajili yva
ujenzi wa miundombinu ya shule
hiyo huku mwaka huu wa fedha
ikiwa imepokea shilingi Milioni 40
kutoka serikali kuu za ujenzi wa
vyumba 2 vya madaraza, viti na
meza B0 na kufanikiwa kujenga na
ofisi ya walimu kwenye jengo hilo na
ujenzi ukiwa umekamiliaka.

Imeelezwa kuwa, shule hiyo
ilianzishwa kwa nguvu za wananchi
na wufadhii wa Hifadhi vya
Wanyamapori  Arusha  (ANAPA)

kutokana na asilimia kubwa ya

| SERAI YAIMARISHA MIUNDOMBINU YA SHULE CHANGA SEKONDARI

LOSINONI

watoto wa eneo hilo hususani wasichana
kushindwa kuendelea na elimu ya
sekondari  kutokana na umbali  mrefu
ilipokuwa shule ya sekondari.

Kutokana na juhudi na an ya wananchi
wa Losinoni, serikali ilianza kuwekeza
nguvu na kuongeza kasi ya ujenzi wa
miundo mbinu ya shule hiyo pamaoja na
uzajili wa shule hatimaye Januari 2020,
wanafunzi walipangiwa shuleni hapo
kuanza kidato cha kwanza.

Mkonongo ameongeza kuwa, Serikali
imeendelea kuwekeza miundombinu  ya
shule hiyo na kuifanya iendelee kukua kwa
mpaka sasa shule ina wanafunzi 202 wa
kidato cha kwanza mpaka cha tatu ikiwa na
vyumba 10 vya madarasa, matundu ya vyoo,
maabara za masomo ya Kemia na Baiolojia,
na Fizikia na Jiografia, pamoja na nyumba 2
za walimu za (2 in 1).

*Licha ya kuwa shule hiyo ni changa
lakini juhudi kubwa za serikali zinaifanya
shule hiyo kuwa bora kwa upande wa
miunds mbinu, huku wadau wengine wa
maendeleo wakiendelea kutoa vifaa vya
kujifunzia na  kufundishia  ikiwemo
wanafunzi wasomi wenyeji wa  kijijini
hapo® Amesisistiza Mikonongo

Awali Serikali imetoa shilingi milion
760 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa 38 kwa 15 za sekondari
halmashauri ya Arusha, ikiwa ni
maandalizi ya kuwapokea wanafunzi wa
kidato cha kwanza Januari 2023.

Ifahamike kuwa, mradi hou ni
utekelezaji wa llani ya Chama cha
Mapinduzi lbara ya 79 kifungi (i)
ikijibainisha  kwongeza fursa za

upatikanaji wa elimu ya sekondari kwa
kuongeza idadi ya shule za sekondan,
kuboeresha mazingira ya kujifunzia

wanafunzi lengo likiwa kuongeza ufaulu
wa wananfunzi wa kidato cha nne.
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Ma Elinipa Lupembe

Uongozi wa halmashauri vya
Arusha, umemshukuru mheshimiwa
Raiz, Samia Suluhu Hasszan na
Serikali ya awamu ya =ita kwa kutoa
pikipiki kwa ajili ya ufuatiliaji wa
masuala ya Lishe husuzani watoto
wenye utapiamlo.

Akizunguza wakati wa kukabidhi
pikipiki hizo kwa watalamu wa ldara
ya Afya, Mkurugenzi MMtendaji
halmashauri ya Arusha, Seleman
Msumi, amemshukury mheshimiwa
Raizs kwa mgao huo wa pikipiki,
vitendea kazi ambavyo
vitarahisisha ufuatiliaji wa watoto
wanaokabiliwa na changamoto ya
utapiamlio.

"Tunamshukuru Mama Samia,
tumegawa pikipiki hizi kwenye
maeneo ambayo yana idadi kubwa
ya watolo wenye utapiamlo, licha ya
kwamba zitawasaidia watalamu
wetu lakini zitarahisizsha upatikanaji
wa huduma kwa wepesi kwa watoto
wenye ulapiamlo®. Amesisiliza
Mkurugenzi huyo.

Afisa Lishe halmashauri vya
Arusha, Doto Milembe,
amethibitisha kuwa, mgao wa

VIONGOZI WAMSHUKURU

f .-l,l""

pikipii hizo umezingatia maeneo yenye
idadi kubwa ya watoto wenye utapiamilo
mkali kwa lengo la kuwarahisishia
watalamu kufanya ufuatiliaji kwa watoto
waliopatiwa matibabu kwa kushirikiana na
wahudumu ngazi ya jamii,

*Pikipiki hizo zitakuwa msaada mkubwa
kwa watalmu kuweza kuwafikia waloto
kwenye kaya, kufanya ukaguzi wa vyakula
pamaja na upimaji wa madini joto kwenye
chumvi shuleni na madukani, pamoja na
kufanya kufanya tathmini ya kwenye kaya®.
Amefafanua Doto

Hata hivyo watalamu waliokabidhiwa
pikipiki hizo, wameishukuru serikali ya
awamu ya tano, inayoongozwa na Mama
Samia Sulubu Hassan kwa kutoa vitendea
kazi hivyo, vitakavyorahisisha utekelezaji

wa majukumu yao kwa jamii.

Muru Ally, Muuguzi wa zahanali ya
Hameloki, kijiji cha Losinoni Juu, ameweka
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MAMA SAMIA MGAO WA PIKIPIKI ZA LISHE

wazi kuwa, licha ya pikipiki hiyo
kurmnrahizizshia usafiri wa kuwafikia watoto,
itaongeza tija na ufanisi katika kazi ya
kuwahudumia watolo wenye utapiamlo
pamoja na kutoa elimu kwa jamii juu ya
umuhimu wa lishe bora kwa walolo.

*Hiki ni kitendea kazi cha muhimu
kutokana na changamoto ya ugumu wa
kufikika kwa baadhi ya maeneo kafika
kata ya Musa, pikipiki itaniwezresha
kuwafika na kuwahudumia watote wengi
kwa muda mfupi, tofauti na hapo awali®,
Amesisitiza Lugite Nzala Muuguzi
Zahanati ya Musa

Ifahamike kuwa serikali imetoa pikipiki
kwa halmashauri zote nchini kwa ajili ya
ufuatiliaji wa masuala ya Lishe, hususani
kwa watoto wenye utapiamlio mkali, huku
halmashauri ya Arusha ikiwa ni miongozi
mwao kwa kuoata jumla ya pikipiki tatu,
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Ma Elinipa Lupembe

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma  (PSSSF),
wamekutana na watumishi wa
Makao Makuu, halmashauri ya
Arusha, kwa lengo la
kukumbushana majukumu  na

wajibu wa mfuko kwa watumishi
pamoja na mabadiliko ya mfuko,
ikiwemo kikokotoo cha mafao ya
kustaafu.

Akizungumza kwenye kikao kazi
hicho kilichofanyika kwenye ukumbi
wa mikutano wa halmashaun hiyo,
Afisa Mwandamizi PSSSF Kanda ya
Kaskazimi, Venance Mwaijibe,
amesema kuwa, Mfuko wa PSSSF
una jukumu la kuwahudumia
watumizhi wa Umma hivyo
watumishi wanapaswa kuufahamu
mfuko na huduma wanazostahili
kupata wakiwa kwenye ajira na sio
mpaka kustafu.

ambainisha kuwa
wengi hufika ofisi za
PSSSF pindi wanapolazimika
kuanza kufuatilia mafao vya
kustaafu, jambo ambalo =i sahihi,
mtumishi anatakiwa kufika na
kuufahamu mfuko mara anapoanza
makato na kuendelea kufuatilia
mpaka pale anapofikia muda wa
| kustaafu.

Mwaijibe
watumishi

PSSSF YATETA NA WATUMISHI KUHUSU KIKOKOTOO

Aidha ameyataja mafao yanayotolewa na
mfuko ni pamoja na uzree, uzazi, ugonjwa,
ulemavu, kukosa ajira na wanthi, na
kufafanua kuwa baadhi ya mafao si lazima
miumizhi awe amestaafu utumizhi wa
Umma.

Aidha ametoa ufafanuzi wa maana halisi
ya kikokotoo cha asilimia 33 na kufafanua
kuwa, kuanzia tarehe 01 Julai, 2022,
mtumizhi atakapostaafu atapatiwa fao la
mkupuo |a asilimia 33 na kuendela kupata
fedha kwa mwezi kipindi chote cha maisha
yake kwa kuzingatia kanuni za kikokotoo
cha hesabu za miuko.

Hata hivyo Mkurugenzi  Mtendaji,
amelishukuru shirika hilo kwa elimu
waliyoitoa kwa watumizhi, elimu ambayo
imefungua wigo na uelewa mpana wa
kufahamu wajibu wa mwajiri na haki za
mtumishi, elimu ambayo inapaswa kutolewa
mara kwa mara kwa watumishi ili kuondoa
sintofahamu kwa watumishi walio wengi.

“Tumeleweshwa manufaa ya mfuko kwa
walumishi pindi watakapostaa, na kuondoa
dhana polofu iliyojengeka kwa watumishi
wengi na kuuona mfuke kama ni unyomyaji
jambo ambalo 5i sahihi, elimu hii ni muhimu
na inapaswa kulolewa kwa watumizhi mara
kwa mara”. Amesisiliza Msumi

34

Maye Mwanasheria wa Halmashauri ya
Arusha, Mhudini  Lesirwa, ameomba
marekebisho ya sheria ya fao la uzazi
kupatiwa wanaume pindi wenza wao,
wanapojifungua kwa kuwa, wapo wanaume
ambao ni watumishi lakini wenza wao si
watumishi,

*Mfuko unapaswa kufikiria kutoa fao la
uzazi kwa wanaume ambao wenza wao si
walumishi, ili nao wafaidi miuko huo sawa
na wanawake, kwa luzingatia kila
mwanachama ana haki sawa bila kuzingatia
jinsi yake®. Ameweka wazi Lesirwa

Kikao kazi hicho, kimetoa nafasi kwa
walumishi kuuliza maswali mengi na

kupatiwa majibu, jambo ambalo limejenga
uelewa wa pamoja kati ya wwalumishi na
Mfuko hususani kwenye suala zima |a
kikokotoo,
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MILIONI 200 ZAKAMILISHA UJENZI WA NYUMBA 4 ZA WATUMISHI WA AFYA

Na Elinipa Lupembe

Katika kutekelaraji wa mikakati
ya serikali ya kuboresha miundo
mbinu kwenye wvituo vya kutolea
huduma za Afya, serikali
imefanikiwa kuwekeza hkwenye
ujenzi wa nyumba za watumishi
lengo likiwani kuhakikisha
wananchi wanapata huduma za afya
katika maeneo yao na kwa muda
waote,

Katika mwaka  wa fedha
202172022, halmashauri ya Arusha
ilipokea kiasi cha shilingi milioni
200 fedha kutoka Serikali kuu kwa
ajili ya ujenzi wa nyumba 4 za
watumishi kwenye vituo 4 vya Afya
vilivyopo maeneo ya pembezoni.

Mkurugenzi Mtendaji halmashauri
ya Arusha Seleman  Msumi,
amebainisha kuwa kiasi hicho cha
fedha kimetumika kujenga nyumba
4 za watumishi wa afya kwa
gharama ya shilingi milioni 50 kwa
kila nyumba.

"Fedha hizo zimejenga nyumba za
watumishi kwenye maeneo ambayo
watumishi hawakuwa na mahali pa
kuizhi na kulazimika kuishi mbali na
vituo vyao vya kazi, nyumba hizi
rimejengwa kwenye zahanati za
Looviukuny na Ilkerini kata vya
Kisongo, zahanati ya llkirevi kata ya
Oltoroto, na kituo cha Afya
Mduruma® Amefafanua Mhkurugenzi

| Msumi

Naye Mkuu wa Idara ya Mipango, Anna
Urio, amesema kuwa fedha hizo ni
ulekelezaji wa malengo ya bajeti ya
halmazhauri va mwaka wa fedha
2021/2022  ulioishia June 2072 wa
kuboresha mazingira ya watumishi ili
kuongeza tija na ufanisi katika kazi,

Maye Mganga Mfawidhi zahanati ya
lkirevi kata ya Olturoto, Atu Sanga,
amsema kuwa uwepo wa nyumba ya
mtumishi wa afya, utaongeza tija na ufanisi
wa kazi, ikiwa nipamoja na kutoa huduma
za afya kwa masaa 24.

"Mtumishi akiishi eneo la  kazi
inampunguzia gharama za kulipa kodi ya
nyumba lakini inatuwezesha kutoa hudma
za emergence hasa nyakati za wusiku,
wagonjwa wanakuwa na uhakika wa kupata
matibabu®. Amefafanua Mganga huyo
Mfawaidhi.

e R

Hata hivyo Diwani wa kata ya Olturoto,
ameishukuru seikali ya awamu ya sita
chini ya uongozi wa Mheshimwa Samia
Suluhu Hassan, kwa utekelezaji wa llani
ya CCM, kalika sekta zole hususani sekla
ya afya, sekla ambayo ni muhimu kwa afya
za wananchi.

“Ninampongeza na  kumshukuru
mheshimiwa Rais, kwa niaba ya wananchi
wa Olturoto, ujenzi wa nyumba ya
mtumishi ni wazi utaongeza tija katika
utendaji wa kazi lakini uwanda mpana wa
upatikanaji na utoaji wa huduma za afya
kwa wananchi sambamba na kupunguza
vifo vya wanawake na watoto® Amesisitiza
Mhe. Simon

Ujenzi wa miundombinu ya afya ni
utekelezaji wa llani ya Chama cha
Mapinduzi ya mwaka 2020 -20256 wa
kuongezeka vituo kutolea huduma za afya
nchini ikiwemo zahanati, vituo vya afya na
hospitali pamoja na nyumba za

wahudumu wa afya.




JARIDA TOLEO LA OKTOBA - DESEMBA 2022

HARI Y

HALNASHRUR] T RRUSHA

Ma Elinipa Lupembe

Kinababa sita wa Kamati ya
Kutetea na HKupinga ukatili wa
kingono na ulawiti kwa watoto wa
kiume, halmashauri ya Arusha
'Father on Duty' wakiwa kwenye
mdahalo na wanafunzi wavulana wa
maabara ya kupinga ukatili wa
kingono dhidi yao (Boy's Vac Lah),
shule ya Msingi Naurei.

Kina baba hao, wamekutana na
klabu ya watoto wavulana na
kufanya mdahalo uliambatana na
utoaji wa elimu kwa watoto hao juu
ukatili wa kingono husani ulawiti
kwa watoto wa kiume.

Mwenyekiti wa Kamati ya "Father
on Duty’ Fanuel Sirikwa, ameelezea
namna ya matukio ulawiti kwa
wavulana yalivyoongezeka kwa kasi
na kuwataka watoto kujitambua na
kuchukua hatua ya kupinga vitendo
hivyo kwa nguvu kubwa.

Aidha amewataka watoto hao,
kupinga wvitendo hivyo na kutoa
taatifa kwa siri endapo watakutana

Hata hivyo wavulana hao wamekir
kufahamu tabia hizo na kuwa zinaendelea
kwenye jamii yao, na kuwaomba wazazi na
jamii, kuwasimamia watoto wao ili
kuwaepusha na madhila hayo mabaya kwa
watoto na taifa kwa ujumla.

Masiri Shaban mwanafunzi wa darasa la
VIl shule ya Msingi Nauwrei, amewataka
watoto kupinga vitendo hivyo haramu, kwa
kuepuka vishawishi vya kuoewa zawadi
ndogondogo, na kuimba jamii kuendelea

==

na mtu atakayewashawishi kufanya s

hivwo ama endapo kuna mtoto au
watoto wanafanya vitendo hivyo ili
waweze kusaidiwa na kuachana na
tabia hizo mbaya.
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'FATHER ON DUTY’ KUPINGA ULAWITI KWA WATOTO WA K
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kutoa elimu kwa watoto juu ya madhara
ya ulawiti kiafya, kiakili na kijamii.

Halmazhauri ya Aruzha kwa kushirikiana
na shirika la CWCD, linatekeleza mradi wa
kupinga ukatili wa kingono na ulawiti kwa
watolo wa kiume, kwa kuanzisha maabara
za wavulana 'Boy’s Vac Lab' katika shule
sita za msingi za Maurei, Moivo, llhoru,
Olturota, Kiranyi na  MNgaramtono kwa
ufathili wa Foundation for Civil Society.
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Katika kuimarisha harakati za
kupinga ukatili kwa wasichana,
Shirika la DSW limejenga Kituo
Salama cha Wasichana kijiji cha
Imbibya kata ya Mwandet,
halmashauri ya Arusha lengo likiwa
ni kuwapa eneo wasichana la

kuweza kukaa na kubadilishana
uzoefu, kujifunza stadi za maisha

katika kasuala mbalimbali ya vijana.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa kituo hicho, mkurugenzi wa
shirika la DSW, Peter Owaga,
amesema kuwa, kupitia mradi wa
Binti na Maendeleo (BIMA), shirika
limekuwa likifanya shughuli
mbalimbali na wasichana, na
hatimaye kuamua kuwajengea eneo
la kudumu la kukutania na kupata
mafunzo kwa uhuru, utuliva na kwa
mapana zaidi.

Jengo hili litatumika kama darasa
na maktaba ya kutoa mafunzo kwa
wasichana na vijana, ambapo
wasichana wa rika balehe
watakutanishwa na watalamu wa
kada tofauti na kuwapa elimu ya
stadi za maisha, kujitambua na
kukabiliana na ukatili wa kijinsia,
Afya ya uzazi kwa vijana, uongozi,
ujasiriamali na namna ya
kujikwamua kiuvchumi.

DSW NA KITUO SALAMA
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"Kituo kitawapa fursa vijana ya kukaa
pamoja na kubadilishana uzoefu masuala
ya ujana na  ukatili, lakini zaidi
kuwakutanisha na watalamu
watakaowaelimisha namna ya kukabiliana
na changamoto za ujana ikiwemo ukatili na
elimu ya ujasiriamali® Amefafanua
Mkurugenzi Mbego,

Naye mgeni rasmi na Afisa Maendeleo
Mkoa wa Aruzha, Erena Materu, licha ya
kulishukuru shirika hilo kwa kushiriki
kutekeleza malengo vya Serikali kwa
kuwekeza nguvu zaidi kwenye vipaumbele
wyake, na kuwataka wananchi wa Imbibya
hususani vijana kutumia kituo hicho ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

"Wijana wa Imbibya mna bahati san,
halmashauri ina vijiji vingi lakini kituo
kimejengwa kwenu, kazi kwenu kutumia
kituo hicho na watalamu watakao kuwepo,
mkikitlumia wizuri na kuleta matokeo
mazuri, na vijiji vingine vitajengewa vituo
hivi, tunawategemea mkawe mfano wa
vijana wa 'Arusha DC' na mkoa mzima wa
Arusha.” Amebainisha Erena

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji Halmashauri ya Arusha, Afiza
Maendeleo ya Jamii - Dawati la Jinsia, Rowvil
Mguyaine, ameahidi kukisimamia kituo
hicho kiwezre kuwa endelevu hata pale
mradi wa shirika utakapofika mwizho kwa
kuhakikisha watalamu wanafika kiluoni

R
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1JI CHA IMBIBYA

hapo kutoa huduma huku akiwasisitiza
vijana kuhakikizha wanatumia kituo hicho
ipasavyo.

wamelishukury shirika na halmashauri kwa
kuhakikisha wanajenga kituo hicho, huku
wakithibitisha, kupitia mradi wa Binti na
Maendeleo, jamii imeanza kupata uelewa wa
madhara ya ukatili wa kijinsia na kuanza
kuachana na mila na desturi potofu.

"Kupitia mradi wa Binli na Maendeleo,
jamii ya Imbibya imeanza kubadilika, kwa
sasa ndoa ra wtoloni Zimepungua,
wasichana tunaendelea na masomo, hali ya
ukeketaji imeanza kupungua licha ya kuwa
bado kuna baadhi ya watu wanafanya kwa
siri ila taratibu itafika mwisho® Amefafanua
Glory Eliaman, mnufaika wa mradi wa BIMA

Awali DSW imetekeleza mradi wa Binti na
Maendelea kuanria mwaka 2019 na
utakamilika mwishoni mwa mwaka huu
2022, na kufanikiwa kujenga vituo salama
kwa wasichana 2 na kuwafikia vijana 4,560,
huku wadae 197 wakinufaika kupata elimu
kwa ajili ya kwenda  kuelimisha na
kuhamasisha jamii kupinga ukatili wa
kijinzia katika maeneo yao.

37



JARIDA TOLEO LA OKTOBA - DESEMBA 2022

WATAALAMU WA AFY WATAKIWA KUJIANDAA KUKABILIANA
NA UGONJWA WA EBOLA

Ma Elinipa Lupembe

Mkuu wa wilaya ya Arumeru
Mhandisi Richard Ruyango
amewaagiza wataalamu wa afya wa
halmashauri ya Arusha kufanya
maandalizi mapema ili kuweza
kukabiliana na ugonjwa wa Ebola
ambao hivi karibuni mlipuko wake

umetokea katika nchi jirani ya
Uganda.
Mhandisi Ruyango ametoa

maagizo hayo wakati wa kikao cha
kamati ya afya ya msingi
halmashauri ya Arusha
kilichofanyika katika ukumbi wa
Halmashauri hiya ambapo
kimejumuisha viongozi wa dini na
mila pamoja na wadau mbalimbali
ili waweze kuwa mabalozi wa kutoa
elimu hiyo waliyoipata katika
maeneo wanapofanyia shughuli
Zao.

Aidha amesema kuwa pamoja na
kuwepo kwa changamoto kama vile
upungufu wa rasilimali, dawa, vifaa
tiba na kinga, ni muhimu kufanya
maandalizi mapema na kuiandaa
timu maalum ya ufuatiliaji pamoja
kuelimisha Umma juu ya hatari ya

ugonjwa huu na namna ya kujikinga.

STukumbuke ugonjwa huu hauna tiba
bali kinga na unaenea kwa haraka hivyo sisi
kama Halmashauri ni vyema kuchukua
tahadhari mapema ikiwemo kufanya
ukaguzi wa afya kwa wageni wanaoingia
nchini hasa katika mipaka isiyo rasmi na
kuandaa vituo maalumu kwaajili ya kufanya

vipimo wya ugonjwa huo®. Alisisitiza
Mhandizi Ruyango.

Maye Mjumbe wa kamati ya Afya
halmashauri ya Arusha Dkt.  Japhet

Champanda wakati akiwasilisha taarifa ya
utayari wa kukabiliana na ugonjwa huo
amesema kuwa, Kila  mwananchi
anawajibika  kuchukua tahadhari za
kujikinga na kuwakinga wengine juu ya
ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na kuepuka
kuguza wanyama kama vile popo, nyani,
sokwe, tumbili na swala au mizoga ya
Wanyama pamoja na kuzingatia usafi wa
mazingira na usafi binafsi.

Hata hivyo wajumbe waliohudhuria kikao
hicho wameipongeza halmashauni ya
Arusha kwa niaba ya Serikali kwa hatlua
walizokwisha kuzichukua za kukabiliana na
ugonjwa huo huku wakishauri elimu
iendelee kutolewa katika mikusanyiko ya
walu kama vile mikusanyiko ya kimila,
makanizani, misikitini, mashuleni na
minadani ili wananchi wapate elimu hiyo na

wajue namna ya kujikinga.

*Mi vyema kila mtu kwa Imani yake
amlilie Mungu ili aweze kuluepusha na
janga hili huku elimu ikiendelea kutolewa
bila kuleta taharuki kwa jamii ili kila miu
apate uelewa juu ya ugonjwa huu wa Ebola”.
Alisistiza Mchungaji Pivs Edward Stevan, wa
Kaniza la Naioth Gosple Assembly.

Mganga Mkuu Halmashauri ya Arusha
Dkt. Petro Mboya ameweka wazi kuwa
Halmazhauri hiyo kwa kushirikiana na
Halmashauri ya Jiji la Arusha wametenga
kituo cha afya Moshono kwa ajili ya kufanya
matibabu ya wagonjwa waliogundulika na
ugonjwa huo pamoja na eneo la TPRI
kwaajili ya kuwalenga wahisiwa na
waliokuwa karibu na wagonjwa wa Ebola.

[fahamike kuwa ugonjwa wa Ebola
unaosababishwa na Kirusi aina ya Ebola
chenye anuwai sita uligundulika kwa mara
ya kwanza mwaka 1976 katika nchi za
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
na Sudan na dalili za ugonjwa huo ni kama
vile kupata homa kali ya ghafla, maumivu ya
kichwa, Maumivu ya mwili, misuli na viungo,
Kuharisha kunakoweza kuambatana na
damu, Kutapika damu, Vipele mwilini, Kuvia
damu chini ya ngozi au kutokwa na damu
puani , mdomoni , machoni na masikioni.
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Na Elinipa Lupembe

ASAS ya kiraia ya ZOE AFRICA
(TZ) imefanikiwa kuwaainua
kivchumi na kijamii vijana yatima
na wale wanaoishi kwenye
mazingira hatarizhi, kwa
kuwajengea uwezo kulingana na
matakwa na matamanio yao pamoja
na kuwapa mitaji na vifaa vya ofisi.

ASAS hiyo imefikia hatua hiyo
kutokana na changamolo
zinazolikabili kundi hilo la vijana wa
wenye umri wa miaka 15 - 20, za
kukatisha ndoto zao kutokana na
kuondokewa na warari/mzazi na
wenginee kutokana na hali duni za
maisha ya familia zao.

Akizungumza wakati wa mahafali
ya kuhitimu vijana 156, Mkuu wa

wilaya wya Amusha, Mhe. Saidi
Mtanda amempongeza mkurugenzi
wa Z0DE kwa kazi kubwa

inayofanywa na shirika hilo, ya
kurejesha matumaini ya vijana
ambayo yalipptea na pengine
kutoweka kabisa.

Mkuu huyo wa Wilaya ameweka
wazi kuwa, Serikali inatambua na
kuthamini kazi inayofanywa na
mashirika vyasiyo vya kiserkali,
shirika linafanya kazi ambayo
ingepaswa kufanywa na senkali,
amewapongeza kwa kuunga mkono
juhudi za serikali na kuahidi
kushirikiana nao.

Ameongeza kuwa, kazi hii si kwa mujibu
wa zerikali pekee bali ni kazi ya Mungu,
mnafanya kazi ya kuwaokoa vijana
waliokala tamaa kutoka kwenye wimbi la
kihalifu, uzururaji na uvutaji bangi na kuwa
vijana wenye heshima kwa jamii na Taifa,
malipo yake mtayapata kwa Mungu na si
hapa duniamni.

"Kundi hili la wijana 156, bila ZOE
lingekuwa kwenye hali gani kimaisha,
mmetuondolea wvijana wasiokuwa na
mwelekeo na kuwaleta kwenye kundi la
vijana, watakaokwenda kulijenga Taifa la
Tanzania, °. Ameszisitiza Mhe. Mtanda

Akiwazilisha taarifa ya shirika hilo,
Mkurugenzi wa f0E AFRICA (TZ), Mchungaji
Trice Shumbusho, amesema kuwa, katika
maafali hayo, jumala ya vijana
150, wamehitimu baada ya kupata mafunzo
kwa muda wa miaka mitatu na kufanikiwa
kuwapa ujuzi na maarifa, ambao tayari
wameshaweza kujitegemea kwa kuanzisha
biashara.

*Wahitimu wa leo, wamejengewa uwezo
na tayari wameweza kuanzisha biashara
kwa kufungua ofisi zao, huku 70E ikiwapatia
vifaa vya ofisi pamoja na pesa ya kodi ya
miezi mitatu ya awali, lakini shirika
litaendelea kuwasimamia kwa muda mpaka
hapo  tutakapoona  hiashara  zao
Zimesimanma vizuru® Amefafanua
Mkurugenzi huyo

Hata hivyo wahitimu hao, licha ya
kulishukuru  shirika hile kwa kuwaleta

pamoja, kuwatunza, kuwapa ujuzi na

maarifa pamoja na kuwapatia vifaa vya
ofizi, jambo ambalo wamekiri ni neema ya
Mungu kwa 70E kuwafanyia huduma hiyo
yenye thamani katika maisha yao na familia
zan.

Edna Lesikari mkazi wa Mlangarini,
amekiri kuwa awali alikuwa na ujuzi mdogo
sana wa kushona, lakini 70E wamempa
mafunzo ya ushonaji pamoja na mashine ya
cherehani ambapo tayari anamiliki ofisi
yake na zaza anauwezo wa kushoma hadi
nguo za kiume,

"Nilikuwa na fani ya ususi, lakini sikuwa
na mtaji wala vifaa, Z0E wameniwezesha
kujifunza fani hiyo kwa ngazi ya juu na
kunipa vifaa wvilivyoniwezesha kufungua
saloni yangu, wakanipa mtaji, ambhapo sasa
ninauwezo wa kujitegemea,  kujikumu
kimaisha na kuwahudumia ndugu zangu® .
Amesema mwanafunzi Rehema Lucas

Maye Weronica Samson amebainisha
kuwa hapo awali hakuwa na uhakika na
maisha yake, aliishi kwa kufanya vibarua
kwa mama lishe, ZOE imemuwezesha
kujifunza kutengeneza Peanut butter' na
kumpa mtaji, unaomuwezesha kuendesha
biashara yake, biashara ambayo inamfanya
kujiamini kujithamini na kujiona anao
uwezo wa kuishi kwa malengo.

Shirika la ZOE AFRICA (T7) linafanya kazi
mkoani Arusha kwenye halmashauri za
Arusha na Jiji la Arusha, lilianza rasmi
mwaka 2019 likiwa na vikundi 10 na vijana
256 wakiwa na wategemezi takribani 737
mpaka sasa kuna vikundi 40 vyenye vijana
O68.
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KAMATI YA FEDHA YAKAGUA UJENZI WA KITUO KITUO CHA AFYA MATEVES

Na Elinipa Lupembe

Wajumbe wa Kamati ya fedha
Utawala na Mipango, halmashauri
ya Arusha, wakikagua mradi wa
ujenzi wa jengo la Wagonjwa wa Nje
(OPD) Kituo cha Afya Mateves kata
ya Mateves, mradi utakaogharimu

kiasi cha shilingi milioni 197.6,
mpaka kukamilika kwake.
Mradi huo unategemea

kutekelezwa kwa awamu kupitia
fedha za Mapato ya MNdani ya
halmasahuri, ambapo kwa awamu
ya kwanza ulipatiwa shilingi milioni
3.1 zilizotumika kuanza jengo
mpaka hatua ya gebo kwa shilingi
milioni 74.9.

Akiwasilisha taarifa ya ujenzi wa
Jengo hilo, Afisa Mtendaji wa Kata
ya Mateves Muyai Kivuyo ameweka
wazi kuwa wamepokea kiasi cha
shilingi milioni 30 ikiwa ni awamu
ya pili ya utekelezaji,
utakaohususha shughuli za upauaji
wa jengo hilo.

*Katika utekelezaji wa mradi hou
wananchi wamekuwa wakichangia
maji wakati wote wa ujenzi na
baadaye wameahidi kitachangia
gharama za kuunganisha maji

kwenye jengo kutoka Mamalaka ya
maji*Amefafanua Mtendaji huyo.

Aidha wajumbe hao wa Kamati
wameridhishwa na utekelezaji wa mradi
huona kuwataka viongozi wa kata hiyo,
kutafula wadau watakaowezesha kuongeza
nguvu  katika ujenzi huo, pamoja na
kupanda miti katika kituo hicho ili kutunza
mazingira.

Diwani wa Viti Maalum Mhe. Grace Seneu
ameupongeza uongozi wa kata na wananchi
wa kata hiyo kupitia kamati za ujenzi, kwa
kusimamia vizuri mradi huo wnaonesha
thamani ya pesa 'value for money’, kwa
kuangalia hata kwa machao.

Maye Diwani mwenyeji wa kata ya
Mateves Mhe. Fredy Lukumay licha ya
kuwashukuru wajumbe kwa kutembelea
—

mradi huo, amebainisha kuwa ujenzi
wa Kituo hicho cha afya unalegemea
kurahisisha upatikanaji wa huduma za
afya kwa wananchi wa kata ya Mateves na
majirani zake.

*Ujenzi huu vnakwenda vizuri, kwa
kuwatumia wanakamati ambao ni
wastaafu wa Jeshi la Wananchi wa
Tanzania, kusimamia ujenzi na wanafanya
kwa uadilifu mkubwa kulingana na kiapo
walichoapa kulitumikia taifa
lao®" Ameszisitiza Mheshimiwa Diwani.

Ujenzi wa huo wa Kituo kipya cha Afya,
ni utekelezaji wa malengo ya Serikali ya
Awamu ya sita inayoongozwa na Mhe.
Samia Suluhu Hassan wa kusogeza
huduma za afya karibu na wanachi kwa
kuhakikisha kila kata inakuwa na kituo
cha Afya chenye hadhi.
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SERIKALI YAKABIDHI VITI MWENDO KWA WANAFUNZI WENYE ULEMAVU

Ma Elinipa Lupembe

Serikali ya awamu ya sita, kupitia
halmashauri ya Arusha imekabidhi
viti mwendo vinne kwa wanafunzi
wenye ulemavu kutoka shule nne
zenye vitengo vya elimu maalum,
witi amhbavyo viwarahisishia
wanafunzi hao shuguli zao binafsi
na zili za kimasomo kwa uhuru na
amani.

Akizungumza wakati akikabidhi
viti mwendo hivyo, kwa walimu
wakuu na wazazi wa watoto hao,

Mkurugenzi Mtendaji halmashauri

va  Arusha, Seleman Msumi
amesema kuwa, msaada huo
umepunguza changamoto ya

watoto hao kutembea hasa wakiwa
katika mazingira ya shule kutokana
uwezo wao mdogo wa kutembea,
jambo ambalo lilisababizsha udhaifu
katika kujifunza na kufundishika
wawapo shuleni.

Aidha Mkurugenzi Msumi
ametumia fursa hiyo kuwakaribisha
wadau mbalimbali kujitokeza

kusaidia wanafunzi wengine wenye
uhitaji wa namna hiyo ili watoto hao
waweze kutimiza ndoto zao.

*Tuna uhitaji mkubwa wa vifaa kwa ajili
ya kuwahudumia hawa watoto wawapo
shuleni, hivyo nitoe wilo kwa veyole
atakayeguswa kutoa msaada akaribie
katika ofisi zetu za halmashauri au katika
mojawapa ya shule zenye watoto wenye
uhitaji wa namna hivo ili waweze kutoa
mzaada huo", Alisisitiza Mkurugenzi
Msumi.

Hata hivyo wazazi wa watolo hao
waliopatiwa msaada, wameishukuru serikali
kwa kuendelea kuwakumbuka wahitaji kwa
kuwa sasa watoto hao wataendelea kupata
elimuy  bila changamote  ilivokuwa
inawakabili hapo awali ya kukaa pamoja na
kusogea kutoka sehemu moja  hadi
nyingine,

*Minamshuru Rais Samia Suluhu kwa
kunipatia hiki kiti ambacho kitanisaidia
kusoma bila changamoto, mama alinibeba
kunipeleka shuleni, alikuwa anachoka sana,
na wakati mwingine hakunipeleka, naamini
nitatimiza ndoto yangu ya kuwa Mhasibu".
Amesema Catherine Paul, mtoto mwenye
ulemavu wa darasa la 3 shule ya msingi
Maurei

Kwa upande wao walimu wakuu wa shule
hizo wameishukuru na kuipongeza serikali ya
awamu ya sila inayoongozwa na Mhe. Rais
Samia Sulubu Haszan kwa kuendelea
kuwakumbuka na kuwajali watoto hususani

wenye mahitaji maalum na  kuahidi
kushirikiana na wazazi wa watoto hao
kuvitunza hivye witi mwendo ili viweze
kudumu na kuwasaidia wanafunzi hao kwa
muda mrefu.

*Tunatambua na kuthamini kazi kubwa
inayofanywa na serikali hasa kwa kutoa
fedha ya chakula kila mwezi kwa watoto
wenye ulemavu na sasa imeona umuhimu
wa kuwaletea viti mwendo, licha ya kuwa
uhitaji bado ni mkubwa lakini tumepata
sehemu ya kuanzia®. Alizema Mwl. Getruda
Tarimo, Mwalimu Mkuu shule ya Msingi
Maure.

Awali, halmashauri ya Aruzsha inakabiliwa
na uhaba wa viti mwendo zaidi ya ishirini
(20) katika shule nane zenye vitengo vya
Elimu Maalum, pamoja na vifaa vingine kwa
ajili ya kuwahudumia hao watoto.

4]
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Ma Elinipa Lupembe

Maafiza Watendaji wa kata 27 za
halmashauri ya Arusha, wamesaini
mkataba wa upangaji, ufuatiliaji na
utekelezaji wa shughuli za Lishe
kwenye maeneo ya kata zao, huku
wakitakiwa kufanya kazi hiyo kwa
kuzingatia malengo makuu mawili,
viashiria na vigezro tiza
vilivyoainizshwa kwenye makataba
huo.

Maafisa hao wamesaini mkataba
huo baina yao na Mkurugezni
Mtendaji halmashauri ya Arusha,
Mkuu wa Idara ya Utawala na
Rasilimali Watu, Mganga mkuu
pamoja na Mratibu wa Lishe, ikiwa
ni hatua ya muendelezo wa uingiaji
wa mikataba ya wusimamizi wa
shughuli za afua za lishe kuanzia
ngazi ya Taifa, Mkoa, wilaya na na
hatimaye ngazi ya kata na wvijiji.

Akizungumza wakati wa zoezi la
utiaji saini mikataba hiyo, Kaimu
MEurugenzi Halmashauti ya Arusha,
Elizabeth MNgobei ameweka wazi
kuwa, mkataba huo una malengo
makuu mawili ikiwa ni kufanikisha
suala la kuboresha hali ya lishe na
kupunguza athari za utapiamlo na
kuhakikizha jamii inashiriki
ipasavyo kupanga, kutekeleza na
kufuatilia maendeleo yva utekelezaji

—
Hh T

WATENDAJI .WA KATA

wa mpango wa halmashauri wa afua za
lighe.

Amesema kuwa kwa kuzingatia malengo
hayo Maafizsa Walendaji ambao ni
wasimamizi wapaswa kufanya kazi hiyo kwa
weledi kwa kuzingalia maslahi mapana ya
Taifa, kulingana na vigezo na viashiria 9
vilivyoanishwa kwenye mikataba .

"Kila mtu anafahamu umuhimu wa afya
bora katika maisha ya binadamu na ujenzi
wa Taifa, Serikali imewapa jukumu hili

muhimu, nendeni mkalitekeleze kwa
umakini mkubwa kulingana na
makubaliano, kama kuna changamoto

tushirikishane kwa wakati ili kwa pamoja
tufikie malengo yvaliyokusudiwa na serikali®.
Ameszisitiza Kaimu Mkurugenzi huyo.

Maye Mratibu wa Lishe, halmashauri ya
Arusha, Doto Milembe, amefafanua kuwa,
Mkataba wa lishe unawataka Maafiza
Watendaji wa Kata kuhakikizha
wanashirikiana na Maafizsa Watendaji vijiji,
kufanya kazi hiyo pamoja na kufanya
tathmini na kutoa ripoti ya utekelezaji kwa
kila mwezi.

"Lishe duni inanikusababizha umasikini
katika Taifa kwani hakutakuwa na Jamii
inayoweza kujituma kwa kufanya kazi
kutoakana na watu wengi kuathiriwa na
utapiamlo, viongozi wenzangu tupambane
kutokomeza utapiamlo katika maeneo

WASAINI MKATABA WA AFUA ZA LISHE

I HELEASHALIR] Y3 ARLISHA U

yetuili kuwa na watu wenye afya
bora®Amesisitiza Mratibu huyo wa Lishe.

Mao Maafisa Watendaji wa kata,
wameahidi kwenda kufanyia kazi maelekezo
yote kama yalivyo malengo yake kwa
kuzingatia vigezo na viashiria
vilivyoainishwa kwenye mkata, ikiwa ni
pamoja na kuifanya agenda ya kudumu
kwenye vikao vyote vya kisheria.

Afisa Mtendajl wa Kata ya Bwawani
Simon Kaaya amebainisha kuwa, wao kama
watendaji wanalo  jukumu kubwa |a
kuutekeleza mpango huo kwa vitendo kwa
kuwa unawahusu wananchi moja kwa moja
ambao wako chini ya mamlaka zao za wijiji
na vitongoji.

*Mpango wa lishe ni muhimu kwa kuwa
tunakwenda kuandaa wananchi wenye afya
bora ambayo ni nguva Kkazi ya ftaifa,
tutatumia majukwaa yote kutoa elimu kwa
makundi kwa kushirikiana na wahudumu wa
afya ngazi ya jimii na kuhakikisha unakuwa
na matokeo chanya® Amesisitiza Kaaya.

[fahamike kuwa mkataba wa Lishe ni
mkakati wa Kitaifa ambao ulisainiwa na
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan
wakurugenzi wa hamashaun kupitia ofizi ya
Mkuu wa mkoa na hatimaye, kusainiwa na
halmashauri ya Arusha.
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SALAM ZA OFISI YA MKUU WA MKOA KWENYE MKUTANO BARAZA LA MADIWANI

Ma Elinipa Lupembe

Ofisi va Mkuu wa mkoa wa Aruzsha
imetoa salamu kwa Wajumbe wa
Baraza la Madiwani, halmashauri ya
Arusha, wakati wa mkutano wa
kujadili taarifa za robo ya kwanza
kwa mwaka wa fedha 2022/2023.

Akitoa salam hizo kwa niaba ya
RAS mkoa wa Arusha, CPA.
Ramadhani Madegeka ameeleza
kuwa, kama ilivywo malengo ya mkoa
ni ukusanyi wa mapato, madiwani
na wataalamu mnatakiwa
kushirikiana katika suala zima la
ukusanyaji wa mapato, halamshauri

na mkoa uweze kufikia malengo
tuliyojipangia kwa mwaka.

"Bila kukusnaya Mapato
hatutaweza kufikia malengo
tuliyojipangia, niwatake
waheshimiwa kuonheza nguvu
kayika ukuapszanyaji wa mapato,
hadi  kufikia mwezi Oktoba,
halmashauri imekusanya shilingi
hilioni 1.2 sawa na asilimia 26

kutoka kwenye makisio ya shilingi
bilioni 4.8 kwa mwaka wa fedha
202272023, ili kufikia 100 % lazima
nguvu iongezeke”.

Aidha amewataka waheshimiwa
Madiwani kushiriki katiaka

usimamizi wa miradi ya maendeleo, kwa
kuwa kwa robo ya kwanza serikali kuu
imetoa fedha nyingi za kutekelza miradi
pamoja na asilimia 40 ya mapato ya ndani,
hivyo madiwani mnawajibu wa kuzisimamia
fedha hizo na miradi iweze kukamilika kwa
wakati kwa kuzingatia ubora unacendana
na thamani ya fedha.

Mkoa unasisitiza kushitikiana kwa
pamoja watalamu, madiwani na wananchi
kwenye usimamizi wa miradi, kwa taratibu
za matumizi ya force akaunti.

Serikali imetoa fedha za nje ya bajeti,
milioni 760 za ujenzi wa madara 38 ya
kidato cha kwanza mwaka 2023, madarasa
yanatarajia kukamilia mwanzoni mwa
mwezi Disemba, ushiriki wa madiwani ni wa
muhimu sana"Amesiziliza Madegeka.

Aidha amewataka madiwani kuzingatia
suala la utawala bora kwamba kila Diwani
anatakiwa kufuatilia mipango yote na
utekelezaji wake na kuhakikisha kila

kilichopangwa kufanyika kifanyike
kulingana na bajeti iliyopangwa
Madiwani mnatakiwa  kuzingatia

mgawanys wa matumizi kulingana na
kanuni za matumizi ya mapato ya ndnai ya
asilimia 40 utekelzaji wa miradi, azilimia 10
za mikopo kwa wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu,na asilimia 50 ya matumizi
ya kawaida, ili kuepeuka  migogoro
isiyokuwa wa lazima na  matumizi
yasiyozingalia sheria.
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NGO's ZATAKIWA KUIBUA MIRADI KWA UZINGATIA MAHITAJI YA JAMII HUSIKA

Na Elinipa Lupembe

Mashirika yasiyo ya kizerikali
(NGO's), halmashauri ya Arusha,
yametakiwa kuibua na kutekeleza
miradi inayozingatia mahitaji va
jamii husika kwa kujikita katika
kutekeleza vipaumbele vya serikali
huku yakizingatia sheria na taratibu
za uendeshaji wa mashirika nchini.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu wa
wilaya ya Arumeru, Mhandisi
Richard Ruyango, wakati wa kikao
cha kuwasilisha taarifa vya
utekelezaji Wa shughuli
zilizofanywa na Mashirika hayo kwa
kipindi cha robo ya kwanza,
kilichofanyika kwenye ukumbi wa
mikutano halmashauri ya Arusha.

Mkuu huyo wa wilaya licha ya

kuridhishwa na taarifa za
utekelezaji  zilizowasilishwa na
mashirika hayo, ameyasisitiza

mashirika hayo, kufanya kazi kwa
weledi kwa kuzingatia mahitaji ya
wananchi na vipaumbele wya
serikali kisekta.

"Mimeridhishwa na kazi
rinazofanyika, kwa kuwa zimejikita
kutatua changamoto za jamii
kwenye sekta ya elimu, afya, kilimo,
lishe, biashara na ujasiriamali,
uhifadhi na utunzaji wa mazingira,

kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na
watoto, lakini zaidi napongeza suala la
kupambana na mmea hatari wa gugu
karoti®. Amebainisha Mhandisi Ruyango.

Aidha ameyaagiza mashirika hayo
kuandaa mikakati ya kuanza kutoa elimu
kwa makundi ya viongozi ili kuwajengea
uwezo wa kuwa na maadili ya vongozi ili
kuwa na viongozi  wanaozingatia
mustakabali mzima wa utawala bora kwa
jamii.

Hata hivyo Mkuu huyo wa wilaya
ameweka wazi kuwa, serikali inatambua na
kuthamini kazi zinazofanywa na mashirika
hayo, ikiwa ni utekelezaji wa malengo ya
serikali ya kuwahudumia wananchi, kazi
ambazo zilipaswa kufanywa na serikali.

Mao wawakilishi wa mashinka hayo
wameishukury serikali  kwa kuyaamini
mashirika na kushirikiana nayo katika kutoa
huduma za jamii kwa niaba ya serikali zaidi
wakimpongeza mheshimwa Raiz Samia
Suluhu Hassan kwa kutambua na kuthamini
kazi zinazofanywa na ASAS za kiraia huku
akiisisitiza serikali kuweka mazingira
wezeshi kwa mashirika.

Herieth Raju mwakikishi wa shirika la
GLAMI ameishukuru halmashauri  kwa
ushirikiano na amewataka  wadau
wanaofanya kazi zinazofanana, kushirikiana

na kufanyakazi kama timu pamoja na
kubadilizhana uzoefu kwa kuweka mikakati
ya kuhudumia jamii kwa pamoja ikiwa ni
kuhamasisha na kuwajengea wananchi
uwezo wa kujitegemea.

*Kwa mfano Mashirika yanayosupport
wanafunzi  kupata chakula shuleni,
wawajengee uwezo warzari wa kulambua
kuchangia chakula cha watoto wao shuleni
ni jukumu lao, badala ya kuwapa chakula
cha bure kwa miaka yote, jambo
linalowafanya baadhi ya wazari kubweleka
na kuona kama hilo si jukumu [a0®.
Amesema Herieth

Naye Msajili wa Mashirika halmashauri
ya Armusha Ahadi Mlay, ameyapongeza
mashirika hayo kwa ushirikiano sambamba
na uwasilishaji wa taarifa za robo kwa
wakati na kuwasisiliza, kuhakikisha
wanatekeleza shughuli zao kama maandiko
ya miradi yao yanavyoelekeza na si
vingineyyo.

Awali kikao hicho ni kikao cha robo ya
kwanza kwa mwaka wa fedha 2022/2023
kipindi cha Julai - Septemba 2022 ni cha
kawaida kwa mujibu wa kanuni na miongozo
ya serikali za mitaa, inayoyataka mashirika
yasiyo ya kiserikali, kuwasilisha taarifa za
utekelezaji wa shughuli zinazofanyika kwa
kila robo ya mwaka huku jumla ya mashirika
30 kati ya 38 yamewasilisha taarifa zake.
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WAJUMBE WA KAMATI QA FEDHA WAPONGEZA UJENZI WA BWENI LA WANA_FUNZI

Ma Elinipa Lupembe

Wajumbe wa Kamati ya Fedha
Utawala ma Mipango, halmashauri
ya Arusha, wamewapongeza
wananchi wa Kimnyaki kwa kujitoa
kuanza  ujenzi wa bweni la
wasichana shule ya sekondari
Kimnyaki, lenye uwezo wa kulaza
wanafunzi 80.

Pongezi hizo zimetolewa wakati
wajumbe wa kamati hiyo
walipofanya ziara ya kukagua
shughuli za utekelezaji wa miradi ya
maendelec kwa robo ya kwanza
mwaka wa fedha 2022/2023

Akiwasilisha taarifa ya mradi huo,
mkuu wa shule ya sekondari
Kimnyaki, Mwl Maria Chami,
amesema kuwa mradi huo, ulianza
kwa nguvu za wananchi kwa
kufanya harambee na kupata jumla
ya shilingi milioni
zilianza ujenzi wa msingi.

Mwalimu Maria amesema kuwa
mradi huo uko katika hatua za awali
na kukamilika kwakwe
kunategemea kugharimu shilingi
milioni 150.8, huku halmashauri
imetoka shilingi milioni 10 kupitia

19 ambazo

SEKONDARI KIMNYAKI

mapate yake ya ndani, na kuahidi
kuendelea kutoa fedha hizo kwa mujibu wa
bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2022,
fedha ambazo zitaongeza nguvu Za
kuendeleza ujenzi wa bweni hilo.

Maye Diwani wa kala ya Kimnyaki Mhe.
Eliakimu Marivei, amebainisha kuwa,
wananchi wa  Kimnyaki waliamua
kuunganisha nguva kujenga bweni la
wasichana shuleni hapo, kwa kuzingatia
usalama wa mtoto wa kike anayekabiliwa na

changamaoto 78 vishawishi
vinavyosababisha mimba na ndoa za
utoloni.

"Tumeamua kujenga bweni,

kumuwezesha mtoto wa kike kusoma na
kulimiza ndolo rao bila vikwazo, kiwa ni
utekelezaji wa malengo ya Serikali ya
kuboresha miundombinu ya elimu nchini®.
Amefafanua Mhe.

Hata hivyo wajumbe wa kamati ya
fedha wamepongera wananchi wa
Kimnyaki pamoja kurudhishwa na
maendeleo ya ujenzi, na kumuagiza
mkurugenzi wa halmashauri kuendelea
kutoa fedha kwa mujibu wa bajeti ili
kuunga mkono juhudi za wananchi wa
Kimnyaki.

Makamu Mwenyekiti Halmashauri ya
Arusha, Mhe. Selina Mollel,

amewapongeza wananchi wa katla ya
Kimnyaki kupitia Mheshimiwa Diwani wao,
na kuwataka wengine kuiga mfano huo na
kuwataka madiwani kuunga mkono jubudi
hizo kwa manufaa ya wasichana na
wananchi wa halmashauri ya Arusha.
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WASIMAMIZI WA MRADI WA UJENZI WA MADARASA 38 WAPEWA SOMO

Ma Elinipa Lupembe

Wasimamizi wa mradi wa ujenzi
wa vyumba vya madarasa kwa shule
za sekondari, halmashauri vya
Arusha, kupitia fedha za serikali
shilingi milioni 760, wametakiwa
kutekeleza  miradi hiva kwa
kuzingatia kanuni, sheria na
taratibu za matumizi ya fedha za
LUmma.

Wasimamizi hao wamepata fursa
hivo, wakati wa kikao kazi maalum,
chenye lengo la kukumbushana
sheria, kanumni, taratibu na
miongozo ya matumizi ya fedha za
Umma, katika utekelezaji wa miradi
ya serikali, kikao kilichofanyika
kwenye ukumbi wa mikutano wa
halmashauri hiyo, mwizshoni mwa
wiki iliyopita.

Mkurugenzi Mtendaji,
halmashauri ya Arusha, Seleman
Msumi amewalaka wasimamizi hao,
kushirikiana kwa pamoja kama timu
katika utekelezaji wa mradi huo wa
ujenzi vya vyumba vya madarasa na
kuwasisitiza kufuata taratibu zote
ikiwa ni pamoja na utunzaji wa
taarifa zote muhimu na kukamilika
kwa wakati ili kufikia lengonla

kuwapokea wanafunzi wa kidato cha
kwanza 2023,

*Fedha zimeshaingia kwenye akaunti 7a
shule, lunakwenda kujenga vwumba 38 vya
madarasa kwa milioni 20 kwa darasa likiwa
na madawati 40, kupilia "Force Akaunti' na
kutumia ramani zilizotumika kwenye
program ya EP4R, ndani ya siku 75, ujenzi
uwe umekamilika, hakikisheni
tunakamilisha kwa wakali". Ameagiza
Mkurugenzi Msumi

Amefafanua kuwa Serikali imeweka
taratibu za matumizi ya ‘Force akaunti’
ikiwa ni pamoja na ushiriki wa jamii katika
ujenzi, hivyo ni wajibu wa kila mwenye
dhamana ya kusimamia mradi kushiriki
kutekeleza majukumu yake, lengo likiwa
kuongeza uwazi na uwajibikaji wa jamii
katika kuzukuma gurudumu la maendeles.

Maye Mkuu wa Idara ya Mipango,
halmashauri ya Arusha, Anna Urio,
amefafanua kuwa lengo la kikao hicho ni
kukumbushana na kuwa na uelewa wa
pamoja juu ya laratibu za matumizi ya
fedha za Serikali katika utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa wvyumba hivyo vya
madarasa.

*Kila mwenye dhamana anatakiwa
kufahamu kiasi cha fedha na idadi va
madarasa, muda wa utekelezaji, kuzingatia
ubora wa mradi unacendana na thamani ya
fedha ‘value Ffor money', pamoja na
ushirikizhwaji wa jamii katika utekelezaji wa
miradi kabla na wakali wole wa utekelezaji wa
mradi*. Amefafanua Afiza Mipango Anna.

FAHARI Y

MUSHALRD YA KRUSHE

—_—

Maye Mkuu wa Idara ya Ujenzi
halmazhauri ya Arusha, Mhandisi Muru
Mkwazu, ameahidi kuzingatia hatua za
awali ikiwa pamoja na namna ya kupata
wakandarasi na wazabuni kupitia ushindani
kwa kuzingatia bel halisi ya soko na
gharama za mradi pamoja na uteuzi wa
kamati za usimamizi wa mradi.

Aidha kaimu Mweka Hazina, halmasaburi
ya Arusha, Tido Moiro, amesisitiza
kuhakikizha mkandarazi analipa kodi zote
za Serikali, pamoja na asilimia 5 ya gharama
ya mkataba ‘retantion’, fedha ambayo
itazuiliwa mpaka kari itakapokamilika na
endapo itatokea tatizo lolote pesa hiyo
itatumika

Hata hivyo walimu hao, wameupongeza
uongozi wa halmashauri, kwa kikao kazi
hicho ambacho wamekiri kina manufaa
kwao, kutokana na ukweli kwamba,
utekelezaji wa miradi hiyo unahitaji
usimamizi imara wenye tija ili kufikia
malengo ya serikali ya kuhakikisha
wanafunzi wa kidato cha kwanza wanaingia
darasani mapema Januari 2023,

Awali, kikao kazi hicho kimejumisha
Maafiza Watendaji wa Kata, Maafiza Elimu
kata na Wakuu wa shule zenye miradi,
inayotekelezwa na fedha za pochi la mama.
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Mhariri Mkuu: Mhariri Meaidizi: Msaffifu: - 5 b
Seleman H. Msumi Elinipa J. Lupembe ; Daniel Z_Gitaro '

Mkurugenzi Miendaji Afisa Mawasiliano Serikalini danielgitaromgmaikepm. .
Halmashauri ya Arusha . Halmashauri ya Arusha =

Fuatilia kurasa zetu za Mitandao ya kijamii kwa habari na matukio mbalimbali zinazoenesha utekelezaji wa shughuli za
Maendeleo katika Halmashauri ya Arusha kama zilivyoainishwa hapa chini.
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